Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
Author Message
112 Offline
Member

Likes Given: 0
เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
ก่อนอื่นสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

คืออยู่กับกีตาร์ไฟฟ้าและเล่น band มานาน จนถึงวันนี้เริ่มอิ่มตัวแล้วครับ มีความคิดจะเริ่มเล่นโฟล์ค รูปแบบกีตาร์โปร่งตัวเดียว เล่นเองร้องเอง บางเพลงร้อง บางเพลงบรรเลง(แก่แล้วมั้ง) ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร ไม่รู้จะถามอะไร หรือ ถามใคร เกิดคำถามในหัวมากมาย(เก็บกดแฮะเรา) จึงต้องรบกวนพี่ ๆ ดังนี้ครับ
*********************************************************************************************
1. อยากจะทราบรายชื่อเพลง ที่เหมาะที่จะนำมาเล่นกับโปร่งคนเดียว ไม่ว่าจะร้อง บรรเลง บอสซ่า ฯลฯ (กะว่ามีซัก 50 เพลงก็จะเริ่มทัวร์ออดิชั่นแล้วครับ ตอนนี้มี 5 เพลงละ)

2. ถ้าจะนำเพลงทั้งหลายทั้งปวงมาทำให้เป็นโปร่งตัวเดียว มันสามารถทำได้กี่แบบ อะไรบ้าง (เพลงต้นฉบับจังหวะไหนเหมาะที่จะนำมาทำแบบไหน)

3. จำเป็นแค่ไหนกับการต้องมีนักร้อง ญ ซักคน(ผมคิดว่าถ้าเอามาควรจะเล่นอะไรได้บ้างเช่น ไวโอลิน เขย่าอะไรหรือเคาะอะไรบ้าง)

4. ทุกวันนี้ก็ศึกษาจากกระทู้ของท่าน จาก youtube พี่ ๆ มีช่องทางศึกษาทางไหนแนะนำบ้างครับ หรือ มีท่านใดใน http://www.nimitguitar.com ที่เล่นประมาณนี้ หรือมีคลิปจากพี่คนไหนให้ศึกษา หรือ พี่คนไหนพอจะให้คำปรึกษาได้บ้างครับ ***รบกวนด้วยครับ chetdutche@hotmail.com***

5. ผมอยู่ กทม. ย่านฝั่งธน(บางแค , ตลิ่งชัน) พอจะมีร้านไหน วงไหน ( ตามผับ ) แนะนำให้ไปชมไปศึกษาบ้างครับ (ตีคอร์ดร้องเพลงไม่เอานะครับ)

6. ซาวด์โฮลนี่ถ้าไม่เอาออกเลยล่ะ(ของผมมันใส่ยากมาก) เมื่อออก P.A. ตามร้านจริง ๆ มันด้อยกว่าเอาออกมั๊ยครับ

7. รบกวนแนะนำ tuner แบบหนีบ ที่ได้มาตรฐาน ราคาไม่แรงหน่อยครับ

8. ท่านใดมีคำแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็ยินดีครับ

***ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ***
15-10-2009, 13:12
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
ต้องเอารถไปวิดน้ำ เดี๋ยวกลับมาตอบนะครับ

แต่ถ้ารีบ 081-7005382 คุยได้ 3 ชม.จ้า

เดี๋ยวนี้ฝึกคุยนานได้แล้วครับ อิ ๆ
15-10-2009, 13:22
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เริ่มต้นอย่างไรกับโฟล์ค(โปร่งตัวเดียว)อาชีพ
มือใหม่
ยึดที่น้าหนุ่มแนะนำแล้วกัน
คนเดียว จบ!!
รับรอง

ถ้าวันนี้พอมีเวลา ก็ไปที่บ้านน้าหนุ่มสิ
คุยกันไป วิดน้ำกันไป Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
15-10-2009, 13:44
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
เป็นคำถามที่เหมาะกับ "กีต้าร์ตัวเดียวสมัครเล่น" ด้วยครับ
Just for fun!
15-10-2009, 14:02
Website Find Like Post Reply
112 Offline
Member

ต้องเอารถไปวิดน้ำ เดี๋ยวกลับมาตอบนะครับ

แต่ถ้ารีบ 081-7005382 คุยได้ 3 ชม.จ้า

เดี๋ยวนี้ฝึกคุยนานได้แล้วครับ อิ ๆ

--------------------------------------------------------------------------------
ฉันดีใจที่เจอเธอ
+++ ขอบคุณท่าน Katayoot ครับ ผมรอท่านครับ +++

มือใหม่
ยึดที่น้าหนุ่มแนะนำแล้วกัน
คนเดียว จบ!!
รับรอง

ถ้าวันนี้พอมีเวลา ก็ไปที่บ้านน้าหนุ่มสิ
คุยกันไป วิดน้ำกันไป
+++ น้าหนุ่มนี่ ใช่ท่าน Katayoot หรือเปล่าครับ (น่าจะใช่นะ) +++
ขอบคุณท่าน rasun ที่แวะมาเยี่ยมชมครับ
(This post was last modified: 15-10-2009, 14:08 by 112.)
15-10-2009, 14:03
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(15-10-2009, 14:03)112 Wrote: +++ น้าหนุ่มนี่ ใช่ท่าน Katayoot หรือเปล่าครับ (น่าจะใช่นะ) +++

คนเดียวกันครับ

ถ้ายังลังเลในผลงานการให้คำปรึกษาของน้าหนุ่ม
พิสูจน์ได้ใน ลิ้งค์นี้ ครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=2053
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
15-10-2009, 14:17
112 Offline
Member

คนเดียวกันครับ

ถ้ายังลังเลในผลงานการให้คำปรึกษาของน้าหนุ่ม
พิสูจน์ได้ใน ลิ้งค์นี้ ครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=2053
+++ ผมกดเข้าไปดูแล้วอ่ะครับ มีคลิปจาก youtube (โฆษาโดยแก๊งล่ม) แล้ว....ไหน น้าหนุ่มอ่ะครับ
15-10-2009, 14:30
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
1. อยากจะทราบรายชื่อเพลง ที่เหมาะที่จะนำมาเล่นกับโปร่งคนเดียว
--------------------------------------------------
เพลงไทยก็นำมาเล่นได้เกือบทุกเพลงครับ เล่นไปเรื่อย ๆ มันจะปรับเข้าหากันเองครับ สไตล์เพลงต้นฉบับมันจะค่อย ๆ ผสมกับสไตล์การเล่นของตัวเราไปเองครับ แต่จะผสมกันแล้วออกมาเป็นไง จะเก็บเข้าแฟ้ม หรือทิ้งถัง ก็พิจารณาดูเอาครับ เมื่อก่อนผมก็พยายามคัดเพลงที่ไม่มี solo ยิ่งเป็นเพลงแนว acoustic ก็จะรีบแกะเลย ซึ่งบางเพลงมันไม่เหมาะกับเรา ลูกค้าเค้าดูออกครับ เดี๋ยวนี้เล่นแล้วออกมาดีก็เล่นไปเรื่อย ๆ สองรัก - zeal ผมยังเล่นเลยครับ เรื่อง cover ผมไม่ค่อยจะทำครับ ฝีมือไม่ถึง ความรู้ไม่มี ที่สำคัญ เล่นสไตล์ original แล้วรู้สึกว่าลูกค้ามีอารมณ์ร่วมมากกว่าครับ กลัวโดนหาว่าโชว์ของ แล้วจะเคืองกันในใจเปล่า ๆ ครับ

2. ถ้าจะนำเพลงทั้งหลายทั้งปวงมาทำให้เป็นโปร่งตัวเดียว มันสามารถทำได้กี่แบบ อะไรบ้าง
-------------------------------------------------------------------
สำหรับผมแล้ว ผมเน้นที่ความเข้าใจในเพลงนั้น ๆ ที่จะเล่น ใครว่าไม่เพราะ แต่เราเพราะและชอบเพลงนี้อ่ะ ถ้าเราเล่นเพลงที่เราคิดว่าชอบมาก เราจะ In กับมัน เวลาที่ผนเล่นเพลงร้องเพลง ผม In กับเพลงที่เล่นมากครับ

ถ้าจะนำมาทำเป็นโปร่งตัวเดียวนี่ง่ายมากครับ เพราะใน 2 มือคุณมีโปร่งตัวเดียว เล่นยังไงก็เป็นโปร่งตัวเดียว ทีนี้ก็เล่นดูครับ เล่นแล้ว click ก็ซ้อมและปรับโน่นนี่ดู ดีก็เก็บไว้ ไม่ดีก็ทิ้งไป แต่สำหรับผมแล้วบางเพลงเล่นไม่ดีเลย แต่ชอบอ่ะ จะแอบยัดเยียดให้ลูกค้าฟังเวลาเผลอเช่น The Blower's Daughter เป็นเพลงที่เล่นแล้วไม่เคยมีใครปรบมือ (ยกเว้นน้า karn) ส่วนเพลงนึงเล่นได้กี่แบบ อันนี้รอท่านอื่นครับ เพราะผมไม่ cover เพลง เน้นอารมณ์และความเข้าใจในเพลงมากกว่าครับ เช่นเพลง โอ๊ย โอ๊ย ที่ เบน ชลาทิศ เอามาร้องใหม่ เพลงนี้เป็นเพลงรัก จีบกัน ความทุกข์ที่ถ่ายทอดในเพลง มันคือทุกเพราะรักและหวง เพราะอยากเห็นหน้า อยากครอบครอง ทั้งหมดอยากบอกให้เธอรู้ว่า ฉันรักเธอ... แต่ version เบน ร้องเหมือนญาติเสีย เมียรถชน ประมาณนั้น การ cover ผมว่าจะโชว์ของถ่ายเดียวไม่ได้ ต้องคงอารมณ์และเนื้อหา วัตถุประสงค์ของเพลงด้วยครับ

3. จำเป็นแค่ไหนกับการต้องมีนักร้อง ญ ซักคน
-----------------------------------
มีได้แต่อย่าสวยมากครับ (เหตุผลไม่ขออธิบาย รู้กันครับ) ล้อเล่นนะครับ อิ ๆ Tongue
มีก็ดีครับ แต่จะไม่ใช่ concept ที่ว่าคือ ร้องเองเล่นเอง กีต้าร์ตัวเดียว

ยุคข้าวยากแบบนี้ อย่าเกาะกลุ่มเลยครับ แยกกันหากินดีที่สุด ผมเล่นคนเดียวเป็นหลักครับ คล่องตัว ไม่เกิดปัญหา ตัดสินใจง่าย (ตอบไม่ตรงคำถาม โทษทีนะครับ )

4. ทุกวันนี้ก็ศึกษาจากกระทู้ของท่าน จาก youtube พี่ ๆ มีช่องทางศึกษาทางไหนแนะนำบ้างครับ หรือ มีท่านใดใน http://www.nimitguitar.com ที่เล่นประมาณนี้ หรือมีคลิปจากพี่คนไหนให้ศึกษา หรือ พี่คนไหนพอจะให้คำปรึกษาได้บ้างครับ ***รบกวนด้วยครับ chetdutche@hotmail.com***
--------------------------------------------------------------
ศึกษาได้จากทุกที่เลยครับ "คนที่เรียนรู้ด้วยตัวเอง มักมีครูที่โง่" แต่มันจะได้ความเป็น ยูนิค อ่ะครับ เพลงบลูส์ที่ดังไปทั่วโลกตลอดกาล ก็เริ่มจากการเล่นแบบไม่มีใครสอน

5. ผมอยู่ กทม. ย่านฝั่งธน(บางแค , ตลิ่งชัน) พอจะมีร้านไหน วงไหน ( ตามผับ ) แนะนำให้ไปชมไปศึกษาบ้างครับ (ตีคอร์ดร้องเพลงไม่เอานะครับ)
----------------------------------------------------------------------------------
อยากให้ลองฟังคนที่เล่นตีคอร์ดร้องเพลงด้วยครับ เพื่อไม่ให้เป็นการมองข้ามอะไรดี ๆ ไป การเล่นดนตรีมันมี 2 แบบครับ เล่นเพื่อเป็นองค์ประกอบร้าน และเล่นเป็นโชว์ของร้านครับ เก็บรายละเอียดให้หมดดีกว่าครับ

จากคนตีคอร์ดร้องเพลงครับ อิ ๆ Tongue

6. ซาวด์โฮลนี่ถ้าไม่เอาออกเลยล่ะ(ของผมมันใส่ยากมาก)
---------------------------------------------
ของผมก็ใส่ยากครับ ไม่อยากโชว์ อิ ๆ ผมเล่นไม่เคยใช้ mute เลยครับ ใช้วิธีปรับเอาครับ
สำคัญที่ Vol. ที่กีต้าร์ ต้องลงตัวและสัมพันธ์กันกับ Vol. Mixer และต้องไม่ให้เสีย คาร์แลคเตอร์ ของเสียงด้วยครับ

7. รบกวนแนะนำ tuner แบบหนีบ ที่ได้มาตรฐาน ราคาไม่แรงหน่อยครับ
------------------------------------------------------
Crafter ที่ Music Collection ครับ 600.- ที่ LED status แบบต่างสี เหมาะใช้งานมากครับ

8. ท่านใดมีคำแนะนำนอกเหนือจากนี้ก็ยินดีครับ
------------------------------------
เล่นเก่ง งานเยอะแล้วอย่ามาหางานแถวศรีนครินทร์นะครับ ผมขอล่ะ ช่วงนี้งานน้อย เหอ ๆ ๆ :pTongueTongueTongueTongue
15-10-2009, 15:33
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
เอาแนวผมมาเสนอครับบ อันนี้คือสัดส่วนเพลงในสต๊อคครับ
อืม เก็บเพลงที่คิดว่าชอบ และดีสำหรับตัวเองซื้อ30-50% ของเพลงทั้งหมดครับ
แล้วที่เหลือคือ เพลงป๊อปที่ติดหู จะเคยฮิตหรือกำลังฮิต แบบว่า ฟังฮุคก็อ๋อ ถึงร้องได้ทั้งเพลง
แต่ไม่จำเป็นต้องฝืนแกะป๊อปแบบkamikaze golfmike หรอกนะครับ เอาที่พอเข้ากับตัวและวัยเราครับ
ส่วนใหญ่ร้านจะขายลูกค้าที่มีกำลังมาได้ทุกอาทิตย์ มันก็วัยทำงานต้นๆ-กลางๆ เพราะมีทั้งทรัพย์และพละกำลัง
วัยนี้ละครับอิอิลองศึกษาดูครับ ก็เบเกอรี่ แกรมมี่ยุดไมโครนูโว ใหม่ๆก็แคลรอลี่ บลาๆ อีโมชั่นทาวน์ ประมาณนี้ครับ
แล้วในสัดส่วนเพลงทั้งหมดถ้าเป็นสากล ซักครึ่งนึงละกำลังดี จะเอาเพลงป๊อปไปทำบรรเลงสลับบ้างจะดีไม่ใช่น้อย

ส่วนเพลงที่เล่นก็แล้วแต่ร้าน และลูกค้าในวันนั้นๆครับ ช่วงแรกๆก็เล่นเพลงหลากหลายภาษา+แนว หน่อยแต่กรูฟจังหวะบรรยายกาศไม่ต่างกันมากครับ ซักพักก็จะมีกระดาษเขียนมาขอเพลงเรื่อยๆเองครับ
ผมจะไม่เรียงจัดเพลงมาก่อนมาหลังครับ แต่เลือกเอามาแทรกในแต่ละจังหวะของเพลงที่เข้ากันครับ สลับไปตามบรรยากาศ

เล่นแบบไหนก็แล้วแต่ถนัด และความเข้าใจในจังหวะของเราครับ แต่อย่าลืมถ้าเป็นเพลงที่ร้องนำ ก็ควร หาจังหวะที่เข้ากับร้องมารองรับครับ จะทำให้เพลงฟังดูไม่ขัดและมีอารมณ์ร่วมน่าดึงดูดกว่าครับ ส่วนจะตีคอร์ดไม่ตีคอร์ดมันอยู่ที่เพลง บรรยากาศ และอารมณ์ความสามารถผู้เล่นครับ บางคนตีคอร์ดอย่งเดียวแต่เล่นได้น่าฟังมากๆก็มีนะครับ บางคนก็ เล่นfinger ซะจน น่าเบื่อ ก็มีครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการเลือกใช้ในจังหวะเวลาที่เหมาะสมด้วยครับ

นักร้องหญิง จำเป็นมั้ย ไม่จำเป็นมากแต่มีจะดีมากๆกว่า
เป็นสีสันดึงดูดหน้าตาไม่ค่อยมีผล อยู่ที่การแต่งตัวและวางตัวและเสียงมากกว่าครับ
เป็นทุ่นแรงในเรื่องร้อง และ ถ้ามีความสามารถอื่นนี่ จะสุดยอดเลยครับ เวาเค้าร้องเราจะเล่นได้เต็มที่กว่าครับ
ยังไง2หัวก็ดีกว่าหัวเดียวครับ

แถวๆฝั่งธน ก็ ร้านSortel นราธิวาส17 เลยครับ แนะนำวันพฤหัสศุกร์ตั้งแต่หัวค่ำ19.00 บ้านเล็กครับ
แต่ทีเด็ดนี่ร้านLove อุดมสุขเลยครับ ร้านนี้เค้าคิดราคาพิเศษสำหรับชาวบ้านฟ้าครับ (บวกราคาขึ้นนะ555)

ตัวmute soundHole ใส่ไปเถอะครับ มันก็แค่ทำให้เราไม่ได้ยินเสียงโดยตรงจากกีตาร์เหมือนตอนดีดเสียงเปล่าครับ
ไม้หน้าอาจจะสั่นน้อยลง อันนี้ผมก็ไม่รู้นะ แต่ที่แน่ๆ ออกPA ยังไงก็ได้ซาวน์ของPU นั้นๆละครับ ฉะนั้นใส่ไว้ดีกว่าจะได้ไม่หอนเดี๋ยวเสียสมาธิการทำงานครับ เพราะมัวแต่พะวงปรับนู่นนี่

จูนเนอร์แบบหนีบของ intelli ที่จิ้นเฮงหลี ครับราวๆ800บาท แม่นและคุ้ม

คำแนะนำอื่นๆ คือ โทรถามพี่หนุ่มเลยครับ อย่าช้า555
ลงมือทำก่อน จะเป็นการหาคำตอบ ที่ดีที่สุดครับ เพราะมุมมองความเข้าใจแต่ละคนต่างกันครับ ติดขัดอะไร มาถามเป็นข้อเป็นtrick ไปครับ Big Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
(This post was last modified: 15-10-2009, 16:10 by papachill.)
15-10-2009, 15:57
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
Hi 112,
You really received very good answers/advices from other members. So it's almost not necessarily for me to inject more of those.

I might be able to help you out a little, but the catch is I'm not living in BKK. As a matter of fact not even in Thailand.Sad

But I'm a "One man band" type for the last few of my 62 years of my life.

I choose to play/entertain for the seniors where I reside (Rancho Cucamonga, California, USA)

You asked for some clips, so here's mine at Rancho Cucamonga senior center that I've played every Friday since I took the early retirement in Feb. this year. It's just 1st part of 5 parts that I happened to video/recorded last week! (and of course the rest are at my YT site if you are interested to take a peepShy)

I really hope it'll help you somewhat Wink
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 15-10-2009, 23:19 by napman.)
15-10-2009, 23:17

Forum Jump: