Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่องเครื่องสร้างเสียงประสานครับ
Author Message
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: สอบถามเรื่องเครื่องสร้างเสียงประสานครับ
[quote='dear709' pid='99453' dateline='1255615586']

น้า Nap : ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ผมจะฝึกแน่นอน แรกๆต้องอุดหูข้างนึงแล้วตั้งสมาธิกับเสียงตัวเองใช่มั้ยครับ
Not really have to cup your ear like him. I just wanted to show you how he did it. But yes you have to concentrate on your notes.

ปัญหาอีกอย่างนึงคือผมคิดคู่ประสานเองไม่ได้ด้วยอ่ะครับ แบบว่าร้องหลักได้ แต่ถ้าต้องเป็นคนร้องอีกเสียงนึงจะทำยังไง
Try to listen to the lead notes (that's what we called MELODY notes) first, then memorize it and sing it out. And then try to listen to the harmonized notes (normally the harmonized notes based on the 3rd and 5th of the lead notes). And then again memorize it and simply sing them out. Keep doing this over and over and over until you begin to like it! (REALLY, NO KIDDING HERE!)

ตอนนี้เอาแค่ร้องหลักไม่ให้เพี้ยนตามร้องประสานให้ได้ก่อนครับ
Yes and yes and yes here. Whenever you get the lead notes downpack then just pretend that harmonized notes are also another lead notes (And they actually are in musical sense) and sing them out just like lead notes.

Good luck, and remember "REPETION IS THE MOTHER OF SKILL"Cool
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
15-10-2009, 22:22
Website Find Like Post Reply
Capt.Arnold Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: สอบถามเรื่องเครื่องสร้างเสียงประสานครับ
(14-10-2009, 02:14)papachill Wrote: มีเคยdigitech Live2 ครับ น้าเดียร์ มันไปหร้อมกับโจรใจทราม ที่ทุบกระจกรถผมครับ
ตอนนี้เลยใช้ TC HarmonyG อยู่ครับ
ความแม่น มันขึ้นอยู่กับ
- มือเราว่าเที่ยงตรงแค่ไหน กันประสานงานระหว่าง เสียงร้องและมือมีผลอย่างมาก ถ้าร้องออกเสียงก่อนคอร์ดที่ควรเป็นเพียงนิดก็ไปแล้วอิอิ ผมจะใช้วิธีร้องหนืด นิดๆ เมื่อนักร้องอเมริกันผิวดำ ครับ แต่ว่ากันด้วยความเร็วในการประมวลผลแล้ว น้องGนั้นทำได้ดี แม่นยำรวดเร็วกว่า แต่ก็เป็นดาบสองคม ถ้าคอร์ดไปเร็วกว่า555
- Gain input ของ ร้องและกีตาร์ก็เป็นปัจจัยครับ สองยี่ห้อนี้มีความต้องการต่างกันครับ live2 นั้นต้องการน้อยกว่า แต่เนื้อเสียงที่ได้กลับโดนขยายให้ดังและคอมเพรสจนบางทีบี้ไปเลย ซึ่งTC ต้องการเกนมากกว่าแต่ เนื้อเสียงที่ได้ธรรมชาติกว่า หลายคนคิดว่ามันบาง และแหลมไป ส่วนคิดว่าเหมาะแล้วครับ เพราะการเล่นสดต้องการความคมชัด แต่ไม่หอนง่าย ซึ่งจุดนี้ปรีของG ทำได้ดีกว่าครับ
- ปัจจัยภายนอก เช่นถ้าเล่นกับแบน แล้วมีเครื่องอื่นที่ดังกว่า หรือ เปิดมอนิเตอร์ดังจนเสียงประสานที่สร้างได้feedback วนกลับก็ทำให้เพี้ยนได้ครับ กีตาร์ไม่ปิดซาวน์โฮล ดังมากแต่กีตาร์ไม่หอนก็เป็นได้ครับ G จะไวกว่าเพราะประมวลผลได้เร็วกว่า
ผมก็เล่นกับแบนด์ครับ แต่จัดการคอนข้างดีไม่เล่นโฉ่งฉ่าง เลยไม่มีปัญหา จุดนี้

ผมเชียร์G ครับ เอฟเฟคเสียงสะท้านนั้นได้เนื้อและธรรมชาติ แถมยังปรับได้3ระดับ เซฟpreset ได้ สองชุดชุดละ5 bank
มีdub เสียงร้องหลัก โดยจะเป็นไลน์ที่จูนแก้เพี้ยนออกมาได้พร้อมกับเสียงจริง
จะเลือกให้output กีตาร์ออกพร้อมร้องในไลน์XLR เดียวกันก็ได้แต่แยกไลน์ก็อลังการ ส่วนกีตาร์bypass ได้คาแรกเตอร์เดียวกับร้อง เบสจึงฟังน้อยไปนิด แต่วัดกันจริงๆคือย่านกลางค่อนต่ำ หุหุ แหลมมันพุ่งเลยหลอกหูนิดๆ
ฟังก์ชั่นของG มีเยอะและดีกว่า live2 แน่นอน เพราะมันออกมาทีหลัง ส่วนเนื้อเสียงและความไว มันแล้วแต่ชอบ อยากให้ไปลอง ที่โปรปลั๊กอิน ก็ได้ครับ มีPA ไว้ให้ลองพร้อม

ผมแนะนำว่าให้น้าเดียวซื้อรุ่นใหญ่ของTCไปเลยครับเพราะมันรวม5ก้อนของซีรี่น้ไว้ด้วยกันติดเป็นเงินไทยราวๆ2เกือบ3หมื่น ไม่รวมภาษี คุ้มครับ ผมจะได้ยืมมาอัดเสียงด้วยอิอิ
ถูกตัองคร้าบบบน้า

03-10-2010, 22:46
Find Like Post Reply

(13-10-2009, 17:32)dear709 Wrote: เข้าใจว่าน่าจะเรียกอย่างนี้
ผมรู้จักอยู่ 2 ยี่ห้อ
อันนึงกริดเคยขายไป คือ "Digitech vocalist live 2"
อันนึงเห็นน้าหนุ่มใช้อยู่ คือ "TC helicon harmony G"

ผมอยากทราบว่าอันไหนน่าซื้อ น่าใช้ กว่ากันน่ะครับ
อยากได้ความคิดเห็นประมาณว่า
ตัวไหนสร้างเสียงได้เที่ยงตรงกว่า ใช้งานได้ง่ายกว่า ฟังก์ชั่นเยอะกว่า...ทำนองนี้น่ะครับ
(หรือมีข้อมูลอะไรอีกที่อยากจะเพิ่มหรือจะแนะนำผมยินดีมากครับ)

อ่อ......และหากมียี่ห้ออื่นๆที่อยู่ในงบ $250 จะแนะนำด้วย ก็ยิ่งดีครับ
ใครที่เคยใช้งานขอรบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
มาลองที่บ้านผมก่อนก็ได้ครับแล้วค่อยไปซื้อมาใช้ เอาที่ปิดหูแบบบีจีส์มาด้วยนะครับ ๕๕๕๕ น้าเดียร์

21-10-2010, 16:23
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอบคุณน้าอาร์โนลด์คับ
ผมซื้อมาใช้แล้วล่ะครับ แต่ยังใช้ไม่ค่อยจะเป็นเลยครับ Tongue
22-10-2010, 13:43
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ซื้ออะไรมาครับน้องเดียร์

22-10-2010, 14:01
VIP member

harmonyG รุ่นเก่าอ่ะครับ (ตอนนี้มันจะมี XT ใช่มั้ยครับ)
22-10-2010, 15:39
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ของพี่เป็นxt ครับ มีแก้เสียงเพี้ยนด้วยครับอิอิ
22-10-2010, 17:09
VIP member

(22-10-2010, 17:09)lekleklek Wrote: ของพี่เป็นxt ครับ มีแก้เสียงเพี้ยนด้วยครับอิอิ

ฟังชั่นนี้สำคัญสำหรับผมจิงๆคับ
พอผมซื้อรุ่นเก่าปั๊บ อาทิตย์ต่อมา TC-Helicon ก็ออกรุ่น XT เลยครับ แค้นมาก Sad
22-10-2010, 21:38

(22-10-2010, 21:38)dear709 Wrote:
(22-10-2010, 17:09)lekleklek Wrote: ของพี่เป็นxt ครับ มีแก้เสียงเพี้ยนด้วยครับอิอิ

ฟังชั่นนี้สำคัญสำหรับผมจิงๆคับ
พอผมซื้อรุ่นเก่าปั๊บ อาทิตย์ต่อมา TC-Helicon ก็ออกรุ่น XT เลยครับ แค้นมาก Sad
ฮา ฮา น้าเดียร์ เอาสติคเกอร์มาติดก็ได้Tongue ทั้งสองรุ่นเป็น Automatic Chord Recognition Mode ครับ ต้องอาศัยอินพุตเป็นเครื่องดนตรี ก็คือกีต้าร์ที่เราเล่นนั่นแหละครับ พอเครื่องได้ยินเสียงกีต้าร์เรา มันจะแปลงสัญญาณเป็น MiDi แล้วส่งเป็นDigital Input ให้หาKeyที่โปรแกรมไว้ในเคร่ืองแล้วส่งเสียงคู่ ๓ และ หรือ คู่๕ ออกมามิกซ์กับเสียงอันหล่อเหลาของน้าไงเล่าRolleyes Csn&yได้อยู่นะครับ.ล่าสุดมีรุ่น Touch ออกมาแล้วครับ มีแต่จอ ไม่มีปุ่มเลยครับ..เฮ้อ อย่างกับรถโตโยต้าเลยครับ.

(This post was last modified: 05-12-2010, 01:04 by Capt.Arnold.)
05-12-2010, 01:00
pokdeng Offline
Member

ผมใช้ Harmony G ครับ ข้อดีอีกอย่าง พกสะดวก กระทัดรัด เสียอย่างเดียว เล่น 4 เสียงไม่ได้ อยากร้องเป็นดอมิแนนท์เอาหรูๆ หน่อยไม่ได้ อิๆ ของค่ายดิจิเทค เคยลองแต่ Vocalist รุ่นต้นๆ ชอบตรงที่ประสานได้หลายคู่ มีให้เลือกเลย เอาแบบบีจีส์ บราเธอรส์โฟร์ เลือกเอา นอกนั้นชอบน้อง G มากกว่าครับ
ถ้ามีรุ่นไหนที่ร้องแทนเราได้เลย หรือร้องสอดไลน์กัน ร้องรับกันแบบ ดิ อีเกิ้ลส์ได้ บอกด้วยนะครับ จะรีบไปซื้อ ฮ่าๆๆ
อ้อ หมั่นตั้งสายบ่อยๆ ด้วยนะครับ อาการเพี้ยนอาจเกิดจากสายไม่ in tune ครับ
(This post was last modified: 27-04-2011, 15:34 by pokdeng.)
27-04-2011, 15:31

Forum Jump: