Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 4 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่องเครื่องสร้างเสียงประสานครับ
Author Message
Capt.Arnold Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: สอบถามเรื่องเครื่องสร้างเสียงประสานครับ
(14-10-2009, 02:14)papachill Wrote: มีเคยdigitech Live2 ครับ น้าเดียร์ มันไปหร้อมกับโจรใจทราม ที่ทุบกระจกรถผมครับ
ตอนนี้เลยใช้ TC HarmonyG อยู่ครับ
ความแม่น มันขึ้นอยู่กับ
- มือเราว่าเที่ยงตรงแค่ไหน กันประสานงานระหว่าง เสียงร้องและมือมีผลอย่างมาก ถ้าร้องออกเสียงก่อนคอร์ดที่ควรเป็นเพียงนิดก็ไปแล้วอิอิ ผมจะใช้วิธีร้องหนืด นิดๆ เมื่อนักร้องอเมริกันผิวดำ ครับ แต่ว่ากันด้วยความเร็วในการประมวลผลแล้ว น้องGนั้นทำได้ดี แม่นยำรวดเร็วกว่า แต่ก็เป็นดาบสองคม ถ้าคอร์ดไปเร็วกว่า555
- Gain input ของ ร้องและกีตาร์ก็เป็นปัจจัยครับ สองยี่ห้อนี้มีความต้องการต่างกันครับ live2 นั้นต้องการน้อยกว่า แต่เนื้อเสียงที่ได้กลับโดนขยายให้ดังและคอมเพรสจนบางทีบี้ไปเลย ซึ่งTC ต้องการเกนมากกว่าแต่ เนื้อเสียงที่ได้ธรรมชาติกว่า หลายคนคิดว่ามันบาง และแหลมไป ส่วนคิดว่าเหมาะแล้วครับ เพราะการเล่นสดต้องการความคมชัด แต่ไม่หอนง่าย ซึ่งจุดนี้ปรีของG ทำได้ดีกว่าครับ
- ปัจจัยภายนอก เช่นถ้าเล่นกับแบน แล้วมีเครื่องอื่นที่ดังกว่า หรือ เปิดมอนิเตอร์ดังจนเสียงประสานที่สร้างได้feedback วนกลับก็ทำให้เพี้ยนได้ครับ กีตาร์ไม่ปิดซาวน์โฮล ดังมากแต่กีตาร์ไม่หอนก็เป็นได้ครับ G จะไวกว่าเพราะประมวลผลได้เร็วกว่า
ผมก็เล่นกับแบนด์ครับ แต่จัดการคอนข้างดีไม่เล่นโฉ่งฉ่าง เลยไม่มีปัญหา จุดนี้

ผมเชียร์G ครับ เอฟเฟคเสียงสะท้านนั้นได้เนื้อและธรรมชาติ แถมยังปรับได้3ระดับ เซฟpreset ได้ สองชุดชุดละ5 bank
มีdub เสียงร้องหลัก โดยจะเป็นไลน์ที่จูนแก้เพี้ยนออกมาได้พร้อมกับเสียงจริง
จะเลือกให้output กีตาร์ออกพร้อมร้องในไลน์XLR เดียวกันก็ได้แต่แยกไลน์ก็อลังการ ส่วนกีตาร์bypass ได้คาแรกเตอร์เดียวกับร้อง เบสจึงฟังน้อยไปนิด แต่วัดกันจริงๆคือย่านกลางค่อนต่ำ หุหุ แหลมมันพุ่งเลยหลอกหูนิดๆ
ฟังก์ชั่นของG มีเยอะและดีกว่า live2 แน่นอน เพราะมันออกมาทีหลัง ส่วนเนื้อเสียงและความไว มันแล้วแต่ชอบ อยากให้ไปลอง ที่โปรปลั๊กอิน ก็ได้ครับ มีPA ไว้ให้ลองพร้อม

ผมแนะนำว่าให้น้าเดียวซื้อรุ่นใหญ่ของTCไปเลยครับเพราะมันรวม5ก้อนของซีรี่น้ไว้ด้วยกันติดเป็นเงินไทยราวๆ2เกือบ3หมื่น ไม่รวมภาษี คุ้มครับ ผมจะได้ยืมมาอัดเสียงด้วยอิอิ
ถูกตัองคร้าบบบน้า

03-10-2010, 22:46
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามเรื่องเครื่องสร้างเสียงประสานครับ - by Capt.Arnold - 03-10-2010, 22:46

Forum Jump: