Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มาช่วยกันซื้อกีตาร์ดี ๆ เก็บไว้เถอะครับ
Author Message
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
มาช่วยกันซื้อกีตาร์ดี ๆ เก็บไว้เถอะครับ
1.มันคือการ investment
1.1 กีตาร์ส่วนใหญ่ทำด้วยไม้ ไม้ในโลกนี้มีน้อยลง คุณภาพแย่ลง ราคาแพงขึ้น
1.2 กีตาร์ดี ๆ มักทำด้วยมือ ผู้ชำนาญนับวันจะน้อยลง ค่าแรงของผู้ชำนาญก็สูงมากขึ้น
1.3 เมื่อเราซื้อกีตาร์ใหม่ ช่วงแรกถ้าเราขายต่อราคาจะลดลง แต่ถ้าเราเก็บไว้นานพอราคา
เพิ่มขึ้นจนเท่ากับที่เราซื้อมา และถ้าเก็บนานขึ้นอีกราคาก็จะเพิ่มมากขึ้นเรื่อย ๆ อาจ
หลายเท่าตัว ถ้าเราเก็บเป็นเงินมีแต่จะเสื่อมค่าลง เก็บเป็นกีตาร์ดีกว่าเงินในระยะยาว
แตก็อย่าลืมเรื่องสภาพคล่องนะครับ แบ่งสันปันส่วนให้ดี
1.4 ถ้ากีตาร์ของเราเป็นรุ่นที่ศิลปินผู้มีชื่อเสียงใช้ ราคาก็จะยิ่งสูง
1.5 limited edition อาจกลายเป็นรุ่นหายาก ราคาก็ยิ่งสูง
1.6 ถ้าศิลปินที่ใช้กีตาร์นั้นเกิดล้มหายตายจากไป หรือแม้แต่ช่างทำกีตาร์ผู้นั้นตายไป
ราคาอาจก้าวกระโดด
1.7 กีตาร์มือสองที่สภาพดี ทำโดยบริษัทหรือช่างกีตาร์ชื่อดัง เป็น limited edition
มีศิลปินชื่อดังใช้ เป็นการลงทุนที่คุ้มค่าในระยะยาว
2.มันคือ memory
2.1 ตั้งแต่วิธีการที่คุณได้มา อาจเป็นใครบางคนซื้อให้ มีประวัติความเป็นมาอย่างไร
2.2 ช่วงของชีวิตที่คุณได้ใช้มัน เช่นเมื่อคุณจับมันครั้งแรกในขณะนั้นคุณทำอะไรอยู่
เวลาคุณนำมันไปแสดงที่ต่าง ๆ
2.3 รำลึกถึงเพลงหรือศิลปินที่คุณชื่นชอบ
2.4 มันคือเพื่อนของคุณเมื่อเวลาผ่านไป
2.5 มันอาจทำให้คุณนึกถึงใครบางคน
ผมคิดว่ายังมีอีกหลายเหตุผล ถ้ามีใครคิดออกก็ช่วย post เพิ่มเติมเข้ามา
หรือแม้แต่ใครไม่เห็นด้วยก็เชิญได้ครับ
12-10-2009, 14:32
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: มาช่วยกันซื้อกีตาร์ดี ๆ เก็บไว้เถอะครับ
ผมว่าเหตุผลมีอีกเยอะเลยครับ...เป็นร้อยๆ

แต่ตอนขาย มีเหตุผลอยู่แค่สองสามข้อเองอ่ะ...แหะ ๆ ๆ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

12-10-2009, 14:53
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: มาช่วยกันซื้อกีตาร์ดี ๆ เก็บไว้เถอะครับ
เหตุผลเดียวที่ผมขาย เพราะ (เงิน)มันไม่ค่อยเข้ามือเลยครับ...

แต่ลงทุนกักกีต้าร์ อยากให้ใส่ใจเรื่องการดูแลรักษาครับ เพราะบางทีเป็นรุ่นดัง ราคาแพง แต่ต้องขายทิ้งเพราะเก็บไม่ดีครับ
12-10-2009, 15:00
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Likes Given: 0
เห็นด้วยครับว่าเป็นการลงทุน...ถ้าอยู่ต่างประเทศ หรือประเทศใหญ่ๆอย่างสหรัฐฯ

แต่สำหรับบ้านเรา (ประเทศไทย) ผมไม่ค่อยเห็นใครขายได้กำไรสักเท่าไหร่เลยครับ (ยกเว้นน้ายอดเยี่ยม 69)

ถึงได้กำไร ก็คงไม่เพียงพอที่จะใช้จ่ายแบบยั่งยืน

แต่ถ้าเป็นกำไรชีวิต กำไรที่มีโอกาสได้สัมผัส ตรงนั้นชัดเจนเลยครับ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
12-10-2009, 16:08
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เห็นด้วยกับน้า Pooh ครับว่าถ้าอยู่เมืองไทยแล้วคิดซื้อกีต้าร์เก็บไว้เป็น investment นี่คิดผิดแน่นอนครับ เอาสตางค์ไปซื้อทองคำดีกว่าเยอะ ผมว่าคนที่มีกีต้าร์หลายๆตัวนี่ก็ซื้อด้วยใจรักทุกคนแหละครับแต่หลอกแฟนว่าซื้อมาเก็บไว้เพราะอีกหน่อยขายต่อใด้กำไรแน่นอนเท่านั้น
12-10-2009, 20:22
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
แล้วแต่เหตุผลของแต่ละคนครับ อาจมากหรือน้อยกว่านั้น
ในชีวิตผมไม่เคยยึดติดกับอะไรที่เกี่ยวกับคน สัตว์ สิ่งของ
ผ่านเข้ามาในชีวิต แล้วก็จากไป เป็นสิ่งที่จีรังยั่งยืน
สิ่งของบางอย่างมีคุณค่ากับเรามากๆ แต่พอตกไปถึงมือคนอื่น หรือลูกหลาน
กลับกลายเป็นสิ่งที่ไร้ค่า

Signature ข้างล่างคือตัวตนที่แท้จริงของผม
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
12-10-2009, 21:11
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(12-10-2009, 21:11)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ในชีวิตผมไม่เคยยึดติดกับอะไรที่เกี่ยวกับคน สัตว์ สิ่งของ
ผ่านเข้ามาในชีวิต แล้วก็จากไป

Right on, bro!!!!Cool
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
12-10-2009, 22:37
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
อืมมมม

แต่บางตัว บางรุ่นก็ขายได้กำไรเยอะจริงนะครับ พวก Fender Gibson martin เก่าๆตัวเป็นล้านแล้ว
แต่ในไทยคงไม่มีใครซื้อเท่าไหร่ คนซื้อ ขายของแพงๆมันน้อย ตลาดแคบกว่า
ที่อเมริกาตลาดกีตาร์กว้าง และมีของน่าสนใจ น่าเก็บเยอะมากครับ ราคาก็หลากหลาย

ผมว่ากีตาร์บางตัวที่ผมมี ที่ซื้อมา ทั้งยังอยู่กับตัวและเคยขายไป ก็ทำกำไรได้บ้าง แต่ไม่มากนัก แต่ของบางอย่างก็เคยขายขาดทุน ต่ำกว่าของใหม่เกือบเท่านึงเลยครับ

แต่ปกติผมไม่ขายกีตาร์ที่ผมตั้งใจซื้อ และหามาอย่างยากลำบากทิ้ง เพราะกีตาร์บางตัวที่ผมซื้อหรือจซื้อ ผมตั้งใจว่ามันจะต้องกลายเป็นของประจำตระกูลผมไปเลย จะขายก็ยกเว้นแต่ว่าเป็นกีตาร์ที่ตั้งใจซื้อมาใช้ชั่วคราว จะด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่
(This post was last modified: 13-10-2009, 00:17 by Noname.)
13-10-2009, 00:10
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(13-10-2009, 00:10)Noname Wrote: อืมมมม

แต่บางตัว บางรุ่นก็ขายได้กำไรเยอะจริงนะครับ พวก Fender Gibson martin เก่าๆตัวเป็นล้านแล้ว
แต่ในไทยคงไม่มีใครซื้อเท่าไหร่ คนซื้อ ขายของแพงๆมันน้อย ตลาดแคบกว่า
ที่อเมริกาตลาดกีตาร์กว้าง และมีของน่าสนใจ น่าเก็บเยอะมากครับ ราคาก็หลากหลาย

ผมว่ากีตาร์บางตัวที่ผมมี ที่ซื้อมา ทั้งยังอยู่กับตัวและเคยขายไป ก็ทำกำไรได้บ้าง แต่ไม่มากนัก แต่ของบางอย่างก็เคยขายขาดทุน ต่ำกว่าของใหม่เกือบเท่านึงเลยครับ

แต่ปกติผมไม่ขายกีตาร์ที่ผมตั้งใจซื้อ และหามาอย่างยากลำบากทิ้ง เพราะกีตาร์บางตัวที่ผมซื้อหรือจซื้อ ผมตั้งใจว่ามันจะต้องกลายเป็นของประจำตระกูลผมไปเลย จะขายก็ยกเว้นแต่ว่าเป็นกีตาร์ที่ตั้งใจซื้อมาใช้ชั่วคราว จะด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่

สงวนสิทธิ์ในความเห็นเช่นนั้นไหมครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
13-10-2009, 01:07
trllang Offline
Member

Likes Given: 0
ผมก็อยากทำเเบบนี้นะครับ เเต่ด้วยทุนทรัพย์มันไม่อำนวยก็คงไม่ทำดีกว่า

ที่ผมวางสิ่งที่อยากจะทำในอนาคต หลังจากเรียนจบเเละควบคู่ไปกับการเรียนซ่อมกีต้าร์ของผมก็คือ

-หากีต้าร์ราคาประหยัด + คุ้มค่า + ใช้งานได้ในระดับหนึ่ง
-จับตลาดว่ากีต้าร์รุ่นไหนเป็นที่ยอมรับได้ หรือเป็นที่นิยม
-คัดสรร / เลือกสภาพที่อยู่ในเกณท์ที่ดีจากประสบการณ์
-เเล้วจึงนำมา Setup เเละอื่นๆ เพื่อการใช้งานเเละเเสดงประสิทธิภาพของกีต้าร์ได้เต็มที่เเละสมบูรณ์
-ในราคาย่อมเยาว์เเละนำไปสู่การใช้งานได้จริง รวมถึงอุปกรณ์ต่างๆ (เช่นสายเเจ๊ค คาโป้ จูนเนอร์ อื่นๆ) ที่รวมเป็นชุดพร้อมขาย

(เน้นนิดนึงครับว่าอนาคต)

เลยอยากจะถามน้าๆว่าความคิดนี้ผ่านไหมครับ

เพราะผมเห็นไม่ว่าจะเด็กเล็กเด็กเเกง วัยรุ่น ผู้ใหญ่ที่สนใจจะเริ่มเล่นดนตรีหรือเล่นอยู่เเล้วเเต่ไม่มีความรู้เเละประสบการณ์ในการเลือกซึ้อ / ใช้เครื่องดนตรีนั้นจะติดปัญหาในเรื่องนี้อยู่พอสมควร ซึ่งถ้ามีใครมาเดินเรื่องในจุดนี้ได้ผมว่าคงจะช่วยคนกลุ่มนี้ได้ ไม่มากก็น้อยครับ
13-10-2009, 01:16

Forum Jump: