Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ASTURIAS CLASSICAL GUITAR สามพี่น้อง
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ASTURIAS CLASSICAL GUITAR สามพี่น้อง
กีตาร์ยี่ห้อนี้ผมหาข้อมูลได้ไม่ครบถ้วนเท่าไหร่ครับ ตอนนี้ขอเล่าย่อๆเท่าที่หาใด้ก่อนแล้วกันครับ

โรงงาน Asturias เป็นโรงงานเล็กๆตั้งอยู่บนเกาะ Kyushu ตั้งแต่ปี 1962 ตอนนี้มีคนงานอยู่ 15 คน
เขาคุยว่าเขาตากไม้ที่เลื่อยแล้วเป็นเวลาไม่ต่ำกว่าสามปีและเอามาเก็บต่อในห้องที่ควบคุมอุณหภูมิและความชื้นอีก
6 เดือนก่อนจะนำมาประกอบเป็นกีต้าร์ เรื่องนี้คงจะจริงเพราะผมสังเกตว่ากีต้าร์ยี่ห้อนี้น้ำหนักตัวเบามากเมื่อเทียบกับกีต้าร์คลาสสิคระดับเดียวกันทั่วๆไป ตัวแทนจำหน่ายคือ Peterson ครับ

http://www.asturias.jp/asturiasenglish/a...glish.html

ก่อนจะเล่าต่อคงต้องขอชี้แจงก่อนว่าโรงงาน Asturias ไม่ได้เป็นผู้ผลิตพวก student series (AST) นะครับ AST series เป็นผลงานของโรงงาน Kodaira แต่ในรุ่นแรกๆที่ส่งออกจะขอยืมชื่อ Asturias มาใช้เพราะทั้งคู่เป็นโรงงานของบริษัท Rokkoman Inc. เหมือนกันแต่ Asturias เป็นที่รู้จักมากกว่าเยอะ โรงงานสองโรงนี้ตั้งอยู่คนละฟากของเกาะญี่ปุ่นเลยครับ

http://www.rokkomann.co.jp/

http://www.asturias.jp/

http://www.rokkomann.co.jp/kodaira/kodaira.html

ถ้าดูจากลิงค์ข้างบนตอนนี้ Kodaira ขายกีต้าร์ในราคาไม่เกิน 100,000 เยนส่วน Asturias ไม่มีราคาต่ำกว่า 200,000 เยนเลยซักตัว

[Image: asturiasprice.jpg]

ข้อมูลของรุ่นเก่าๆนี่ผมหาไม่เจอเลยครับทราบแต่ว่าตัวแทนจำหน่ายเจ้าเดิมคือ King Music เคยเอามาขายตั้งแต่รุ่นนักเรียนคือพวก AST series รุ่นกลางๆคือ A-10, A-20 ที่ไม้หน้า solid และรุ่นสูงคือ John Mills ที่เป็น all solid ตอนแรกผมเข้าใจว่าในยุค 90?s เขาออกรุ่น Standard มาแทน A series แต่น้าคอลเล่าว่าเมื่อปี 2548 ยังมีรุ่น A-10 ขายอยู่ในราคา 44,000 บาท ดังนั้นรุ่น standard น่าจะเป็นรุ่นที่แพงกว่ารุ่น A เพราะมีคนบอกว่าราคา 55,000 บาทแต่ไม่รู้จริงหรือเปล่านะครับ ส่วนรุ่น Standard ตอนนี้ยังผลิตอยู่หรือไม่นั้นผมไม่ทราบเพราะใน catalog ปี 2007 ที่ผมมีอยู่เขาเริ่มต้นด้วยรุ่น Prelude และ R.M. Prelude ตามมาด้วยรุ่น Custom, R.M. Custom และรุ่น Traditional ครับ

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมกรุณาช่วยโพสต์ด้วยครับ เรื่องปีที่ผลิตผมก็เดาจาก serial number นอกจากตัวใหม่สุดที่ซื้อของใหม่มาครับ

1995 ASTURIAS STANDARD

ไม้หน้า solid german spruce ไม้ข้างและไม้หลัง laminated rosewood

[Image: as001.jpg]

คอเป็น mahogany ชิ้นเดียว ตัวนีมีลาย flame นิดหน่อยด้วย

[Image: as04.jpg]

[Image: as06.jpg]

2001 ASTURIAS STANDARD SHORT SCALE

ตัวนี้สเป็คเหมือนตัวแรกเกือบทุกอย่างนอกจากเป็นกีต้าร์ scale สั้นกว่าหน่อย (630 mm. vs 650 mm.) ที่เหมาะสำหรับคนที่นิ้วสั้นอย่างน้ายอดเยี่ยม เสียงก็เมือนกับตัวแรกครับเพราะผมใช้สาย hard tension กล่องเป็น hard case รุ่นน้ำหนักเบาด้วยครับ

[Image: ass3r.jpg]

[Image: ass4a.jpg]

[Image: ass5s.jpg]

[Image: ass6.jpg]

2007 ASTURIAS R.M. PRELUDE C

Asturias รุ่นปกติจะถูกสร้างในสไตล์ของ Hermann Hauser (น่าจะเป็นเหตุผลที่ใช้ไม้หน้าเป็น german spruce เหมือนกัน) แต่ในรุ่นที่ลงท้ายด้วย C จะใช้ไม้หน้าเป็น red cedar แทน

รุ่น R.M. นั้นเป็นการออกแบบให้เป็นกีต้าร์ที่เสียงดังขึ้นและมี projection มากขึ้นเพื่อให้ผู้ฟังใด้ยินเสีบงชัดเจนเวลาออกคอนเสริต รุ่นนี้เป็นถูกสร้างในสไตล์ของ Ramirez (R.M.) ที่ตัวใหญ่กว่ารุ่นปกติและตัวหนาขึ้นด้วย ( 98-108 mm. vs 93-98 mm.) เท่าที่ลองกันมาแล้วเขาทำใด้จริงๆครับเพราะคนเล่นจะใด้ยินเสียงดังเท่ากับรุ่นปกติแต่คนฟังที่นั่งห่างๆจะใด้ยินเสีบงดังชัดเจนมาก รุ่นนี้ไม่เหมาะสำหรับคยเล่นมั่วๆอย่างผมแน่นอนครับ

[Image: rm01.jpg]

[Image: rm011gpjvu.jpg]

[Image: rm03elqufx.jpg]

[Image: rm02kwgc.jpg]

[Image: rm04.jpg]

[Image: rm05.jpg]

รุ่น R.M. headstock จะมีติ่งแหลมไม่หัวมนเหมือนรุ่นอื่นๆ รุ่น Prelude นี่ headstock และ bridge เป็น brazilian rosewood คับ

[Image: rm06.jpg]

[Image: rm07rr.jpg]
(This post was last modified: 04-07-2014, 10:40 by pood.)
11-10-2009, 01:46
Find Like Post Reply
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
RE: ASTURIAS CLASSICAL GUITAR สามพี่น้อง
ผมมี John Mill 3456 อยู่ครับ แม่ซื้อให้ 12000 บาทพร้อมกล่องครับ อายุมากกว่าลูกคนโตผม 10 กว่าปี ได้ยินเขาบอกว่า ปัจจุบันคนทำตายไปแล้ว หัวหน้าช่างปัจจุบันก็เป็นลูกสืบทอดตำแหน่งต่อจากพ่อ ผมได้เปลี่ยนกล่องโดยไปซื้อจากร้านคิงส์เมื่อ 3 ปีที่แล้วเพราะกล่องเดิมที่หุ้มหนังลอกและบานพับเสียหมดแล้ว กล่องใหม่ราคา 5000 บาท แต่คุณภาพแย่กว่ากล่องเดิมมาก ตัวกีตาร์ปัจจุบันแผ่นหน้าสปรู๊ซเป็นสีเหลืองจัดเกือบส้มสวยมาก ผมเคยนำไปเล่นเปรียบเทียบกับกีตาร์ handmade ของ germany ตัวละ 250000 บาท ผมว่าเสียงดีกว่าในเกือบทุกด้าน แล้วถ้าดูงานประกอบยิ่งเทียบไม่ได้เลย ของญี่ปุ่นดีกว่ามาก ๆ ปัจจุบัน
ผมมีกีตาร์ทั้งถูกกว่าแพงกว่าตัวนี้หลายสิบเท่า แต่ตัวนี้คือตัวที่ผมรักที่สุด นี่คิอมรดกจากแม่ และก็จะเป็นมรดกจากผมไปสู่รุ่นลูกหลานต่อไป
11-10-2009, 11:15
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
RE: ASTURIAS CLASSICAL GUITAR สามพี่น้อง
ผม มี A-10 S อยู่ 1 ตัว ซื้อ ตอน ประมาณ ปี 36 ครับ เสียง ดี เล่นง่าย ครับ
เกลือบขายหลาย ครั้ง ครับ แต่ ตอนนี้ เก็บไว้ อย่าง เหนียวเลย ครับ
11-10-2009, 22:41
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
Asturias ชอบมากๆๆ น้ากฤษณ์ซื้อทีเดียวสามตัวเลยเหรอครับนี่ อยากได้บ้าง...
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
11-10-2009, 23:18
Noname Offline

ตอนนี้ไม่มีคลาสสิคที่ตัวเลย อยากกลับไปเล่น อยากหามาไว้ซักตัวมั่งแล้ว

แต่ไม่มีงบ อิๆๆๆ

เมื่อหลายปีก่อน ตอนที่มีเพื่อนเล่นคลาสสิคหลายคน เห็นเขาฮิตซื้อ Asturius กันมาก โดยเฉพาะมีเพื่อนที่Entเข้าศิลปกร เอกกีตาร์คลาสสิคสองสามคนก็ไปถอยAsturius มาราคาราวๆห้าหมื่นกว่าบาทมั้งครับ แต่จำชื่อรุ่นไม่ได้ (ราคาราวๆปี44 นี่ก็แปดปีแล้วแหะ) แล้วก็มีคนนึงซื้อ Kodiara มาด้วย
11-10-2009, 23:21
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมอยากทราบ serial number และปีที่ซื้อด้วยครับเพื่อจะรวบรวมเป็นข้อมูลว่า Asturias ในยุคไหนมีรุ่นอะไรบ้าง ผมหาจากเว้บจนตาแฉะแล้วก็ยังไม่ค่อยจะเจอเพราะกีต้าร์ยี่ห้อนี้เจ้าของไม่ค่อยยอมปล่อยกันโดยเฉพาะรุ่นเก่าๆ

น่าเสียดายที่น้าๆในบ้านนี้หลายท่านก็มีพื้นฐานทางกีต้าร์คลาสสิคมาก่อนแต่พวกเรามักคุยกันแต่เรื่องกีต้าร์สายเหล็กเลยไม่มีการรวบรวมข้อมูลและความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์คลาสสิคกันเลย เท่าที่ผมทราบตอนนี้ก็มีสมาชิกอย่างน้อยห้าท่านแล้วที่มี Asturias อยู่ในความครอบครอง

ไข่ไก่....3456 John Mills
Yodchula....Standard
โฟล์คน้อย....John Mills JM20
Call.....A10 ปี 2535
Nit GT......A10S ปี 2536

ถ้าดูตามราคาซื้อแล้ว 3456 JM ของคุณไข่ไก่น่าจะอายุมากสุดและคงเป็นรุ่นที่มีป้ายสองป้ายแบบนี้

[Image: img_0321.jpg]

ตัวในรูป serial number แค่สองพันกว่าแต่ผมไม่ทราบว่าผลิตปีไหนเหมือนกันครับ ใครมีข้อมูลช่วยเล่าให้ผมฟังด้วยครับ ยิ่งเอารูปมาโพสต์ด้วยยิ่งดีใหญ่
12-10-2009, 11:06
VIP member

รุ่นเก่าๆ John Mills เซ็นกำกับเอง ครับ รุ่นใหม่ ๆ ไม่ ค่อยเห็น ครับ
12-10-2009, 12:04
call Offline

Likes Given: 0
(11-10-2009, 22:41)nit gt Wrote: ผม มี A-10 S อยู่ 1 ตัว ซื้อ ตอน ประมาณ ปี 36 ครับ เสียง ดี เล่นง่าย ครับ
เกลือบขายหลาย ครั้ง ครับ แต่ ตอนนี้ เก็บไว้ อย่าง เหนียวเลย ครับ

อ้าว งั้นสวยนะสิ ผมก็มี A-10S ซื้อจากร้านคิงส์มิวสิค ปี 35 สงสัยต้องได้ประชันกันอีกแล้ว จะบอกว่าผมไม่มีวาสนาได้แฟนสวยเหมือนอย่างน้านิด แต่ผมมักจะโชคดีตรงที่ได้เป็นเจ้าของกีตาร์เสียงดีในราคาเยาวชนเสมอ ๆ อะแฮ่ม ถ้าจะให้ดีต้องติดปลายนวมด้วยมื้อเย็นหนึ่งมื้อน่าจะเข้าทีนะครับ

ตอนนั้นผมซื้อมาในราคา 18,000 บาท + กล่องแบบใส่กีตาร์งานไทย ๆ อีก 500 บาท ส่วน john mill model.15 ราคา 26,000 บาท และ top สุดคือ john mill model 20 ราคา 40,000 บาท ผมชั่งใจระหว่าง A-10S กับ John mill model.15 อยู่นานพอสมควร ลองเล่นเปรียบเทียบดูระหว่าง 2 รุ่นนี้ กลับไปกลับมา (ไปซื้อคนเดียว) ใจอยากจะเลือกรุ่น john mill แต่หูกลับชอบเสียงเจ้า A-10S มากกว่า ช่วงนั้นกำลังคลั่งไคล้เพลงบรรเลงกีตาร์คลาสสิค คือหลังจากเล่นเพลงโฟล์คมาสักระยะแล้วเริ่มรู้สึกว่าอยากจะเปลี่ยนมาเล่นเพลงกีตาร์คลาสสิคเพราะไม่ต้องร้อง แถมเทคนิคการเล่นก็แพรวพราว ดูแล้วน่าทึ่ง (ถ้าเล่นได้นะ) ประกอบกับรู้ตัวว่าหน้าไม่เรียกแขกเท่าไหร่เวลาร้องเพลง เพื่อนผมยังแซวเลยว่า ถ้าปิดไฟมืด ๆ แล้วฟังแต่เสียงอย่างเดียวอาจจะได้อารมณ์มากกว่านี้ เดี๋ยวจะออกนอกเรื่องไปไกล สรุปว่าลองอยู่ที่ร้านน่าจะเกือบ 2 ชั่วโมงได้ เฉพาะเจ้า A-10S ก็ลองไป 3 ตัว ส่วน John Mill Model.15 มีให้ลองแค่ตัวเดียว ก็เลยต้องตัดสินใจเลือก A-10S ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าไม้ข้างและหลังเป็น Solid หรือ Laminate เพิ่งรู้จากพี่ pood ว่าเป็น laminate แต่ความรู้สึกส่วนตัวยังรู้สึกว่าเสียงแบบนี้น่าจะเป็น solid นะ เพราะเพื่อนที่เล่นกีตาร์คลาสสิคเขาซื้อก่อนผมเป็นรุ่น AST 60 ราคาสมัยที่เขาซื้อตัวละ 6,000 บาท แต่ปี 35 ที่ผมซื้อA-10S ราคารุ่น AST60 อยู่ที่ตัวละ 12,000 บาท เดี๋ยวไว้ลองค้นดูว่ายังเก็บแค้ตตาเล็อกอยู่หรือเปล่า จำได้ว่าขอที่ร้านมาด้วย ทุกวันนี้ เจ้า A-10S นอนแช่อยู่ในกล่องไม่น้อยกว่า 4-5 ปีแล้วที่ไม่ได้จับมัน สายขาดไปซื้อสายมาก็ยังไม่ได้เปลี่ยนใหม่เลย สายที่ซื้อมาน่าจะมีอายุครบปีได้แล้วมั้ง ยังไม่ได้แกะออกจากซองเลย
12-10-2009, 13:04
ไข่ไก่ Offline

Likes Given: 31
ของผม 2 ป้ายอย่างที่คุณ pood post เลยครับ ลำดับที่ 02732
ลายเซ็น John Mills น่าจะเซ็นเองเพราะดูแล้วคล้ายกับรูปของพี่ pood แต่ของผม
เซ็นทับเข้าไปในคำว่า sustain หน่อยนึง
ยังหากล้องไม่ได้ ถ้าได้จะถ่ายรูปให้ดูครับ
พูดแล้วนึกถึงว่า ไม้กีตาร์สมัยนี้ดูเทียบกับเเมื่อก่อนไม่ค่อยได้นะครับ
ผมมี Imai Torres Model ราคา USD 7,500 แผ่นหน้าเป็น spruce เหมือนกัน
สั่งทำแบบจ่ายเงินก่อน เกือบ 2 ปีถึงได้ของ ผมว่าไม้สู้ตัวนี้ไม่ได้ทั้งหน้าและหลังเลย
และเสียงคนละ style กัน
(This post was last modified: 12-10-2009, 13:48 by ไข่ไก่.)
12-10-2009, 13:33
VIP member

ยินดี ครับ น้าคอล
Solid ทั้งตัว ครับ น้า Call Catalog ผมยังอยู่เลย ครับ
เคยเห็นแขวนอยู่บน พันธุ์ทิพย์ มือ สอง แค่ 9500.- เองสมัยนั้น
ส่วนJM- 20 ผมยังฝันถึงมันเลย ครับราคาหลังจากปรับค่าเงินแล้ว อยู่เกลือบแสนเดินออกไม่ทันเลย ครับ
12-10-2009, 21:37

Forum Jump: