Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ jazz กะ blue
Author Message
sunday Offline
Member

Likes Given: 0
กีต้าร์ jazz กะ blue
อยากทราบว่า พอจะมีกีต้าร์ รุ่นที่แนะนำเล่นแนว เพลง jazz กะ blue ไหมครับ
ครั้งนึง คิดว่า "นักกีต้าร์ที่ขาด pick ก้อเหมือนจอม ยุทธ์ ไร้กระบี่"
แต่เดียวนี้ " จอมยุทธ์ที่ไร้กระบี่ ก้อมี finger style เป็นเหมือนกำลังภายใน"
07-10-2009, 21:47
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: กีต้าร์ jazz กะ blue
จะเอามาเล่นทั้ง Jazz หรือ Blues ก็ใช้ได้ทั้ง Semi-Hollow Body และ Hollow Body ครับ

คำถามต่อไปคือชอบเล่นแนวไหนครับ ^^

แล้วก็งบประมาณครับ เพราะกีตาร์แจ๊สดีๆ ราคาสูงมาก แต่ให้เสียงแบบละลายวิญญาณจริงๆ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
07-10-2009, 22:47
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์ที่เล่นใด้ทั้ง jazz กับ blues นี่น่าจะเป็นพวก semi hollow ทรง ES-335 ครับ ถ้าไม่เป็น Gibson ก็เป็น Yamaha SA series หรือ Ibanez AS series
คนที่ใช้ทรงนี้เล่น Blues ก็มี B.B. KIng, Freddie King คนที่ใช้เล่น fusion jazz ก็มี Larry Carlton, Lee Ritenour, John Scofield(Ibanez) เป็นต้น

กีต้าร์ทรงนี้มันก็เหมือนเป็ดครับ เดินก็ใด้ ว่ายน้ำก็ใด้ บินก็ใด้แต่ทำไม่ใด้ดีสุดๆซักกะอย่าง ถ้าจะเล่น standard jazz และ electric blues ก้ใช้อย่างละตัวจะเข้าท่ากว่าครับ
07-10-2009, 23:29
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

พูดถึงเป็ดนี่น่าสงสารเป็ดครับ ไข่ก็ฟองโต ไข่แดงนี่เหนียวข้นน่ากิน ราคาก็สูงกว่าไก่

แต่พอเปรียบสิ่งของหรือคนเป็นประเภท well-rounded (แต่ไม่ pro ซักอย่าง) กลายเป็นเป็ดสะงั้น Big Grin

ความเห็นส่วนตัวตัวนะครับ

Semi-Hollow ดีครับ feedback น้อยกว่า Hollow แต่ความอิ่มแบบบ้านๆจะน้อยกว่า Hollow แต่...เล่นได้กว้างจริงๆๆๆ

แต่ถ้าชอบเสียงแบบอิ่มสุดๆจากเนื้อใน ต้อง Hollow ครับ Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
07-10-2009, 23:46
sunday Offline
Member

ครับ ตอนนี้ ผม เล็งๆๆ ไว้ ก้อ มี gibson es 135 อ่ะครับ วันนั้น ไปลอง เสียงก้อ เหนียวๆ ดี
แต่น้าๆๆเคยเลย lucille ของ bb king ไหมครับ ผมไปหาแถวที่ผมอยู่หลายร้านละ ไม่มี เลยครับ

แล้วผมก้อ ไปลอง ของ gretsch white falcon เสียงมัน ใส ไปไม่ค่อยได้ อารมเท่า gibson เท่าไร

แต่ใจผมละก้ออยากได้ hollow body อ่ะครับ มัน แสดง ถึง ความ เป้น 50's ดี เหอๆ และอีกอย่างเวลา เหมือน ได้ กอด กีต้าร์ ดี มันให้ ความรู้สึกที่ดีอ่ะครับ
ครั้งนึง คิดว่า "นักกีต้าร์ที่ขาด pick ก้อเหมือนจอม ยุทธ์ ไร้กระบี่"
แต่เดียวนี้ " จอมยุทธ์ที่ไร้กระบี่ ก้อมี finger style เป็นเหมือนกำลังภายใน"
09-10-2009, 00:42

Forum Jump: