Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Freshmen ความหลังอันหวานชื่นของเด็กปี 1
Author Message
bright Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
Freshmen ความหลังอันหวานชื่นของเด็กปี 1
ทุกคนย่อมต้องเคยมีอดีต หลายคนที่ท่านพบเห็นตัวตนของเขาในวันนี้ อาจมีอดีตอันเปรี้ยวจี๊ด หรือขมปร่า
น้าๆ หลายคนที่ดูเรียบร้อย สุขุม คำภีรภาพในอดีตกลับกลายเป็นคนขี้เล่นแทบหาสาระไม่ได้
วันนี้ผมจะเล่าเรื่องในอดีตที่เพิ่งผ่านมาไม่กี่ปีของผม ที่ได้ไปพัวพันเกี่ยวข้องกับน้าคนหนึ่งในบอร์ดนี้
น้าที่ชวนและแนะนำผมเข้ามา... น้าที่เป็นเพื่อนผมมาตั้งแต่หนวดเครายังไม่งอก...
น้าที่หลายๆ ท่านชอบฟังเรื่องราวท่องเที่ยวของเขา

เอาหละ ผมจะเล่าเรื่องของผมที่ไปพัวพันกับน้ากานต์ให้ฟัง...
และด้วยเป็นเรื่องตั้งแต่สมัยเรายังเรียนกันอยู่ปี 1 ยังละอ่อนนัก ผมจึงขอให้ชื่อเรื่องนี้ว่า

"FRESHMEN."
อย่าให้ใครเขาเป็นเจ้าชีวิตเธอ... นะคนดี
05-11-2007, 14:23
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: Freshmen ความหลังอันหวานชื่นของเด็กปี 1
"FRESHMEN."
show!!!
เชิญ.............................
05-11-2007, 14:30
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: Freshmen ความหลังอันหวานชื่นของเด็กปี 1
น้าการบ้านเป็นอย่างไรครับ โชว์กันหน่อย ทำการบ้านบ่อยหรือเปล่า...

รออ่านด้วยใจจดจ่อ
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
05-11-2007, 14:33
**

Freshmen ตอน เพื่อนรักจากศาลายา

ผมเรียนที่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งที่อยู่ในเมืองนครปฐม ที่ซึ่งมีสิ่งแวดล้อมสวยงาม มีสระน้ำธรรมชาติขนาดใหญ่อยู่ภายใน เป็นมหาวิทยาลัยที่มีสัตว์เลื้อยคลานที่เป็นญาติจระเข้เพ่นพ่านไปมา ผู้คนส่วนใหญ่ใช้จักรยานในการเดินทาง เสียงหัวเราะของหญิงสาว เสียงร้องรำทำเพลงแว่วมาเบาๆ ของชายหนุ่ม ทุกวันนี้ภาพและเสียงเหล่านั้นยังตรึงตาตรึงใจอยู่ไม่รู้ลืม

ผมมีเพื่อนสนิทมากๆ อยู่คนหนึ่ง มันชื่อ กุ๊ก ครับ(น้ากานต์ชื่อเล่นว่ากุ๊ก) ฟังชื่ออย่าพึ่งนึกว่ามันเป็นผู้หญิงนะครับ มันเป็นชายทั้งแท่งเช่นเดียวกับผม ตอนเลือกอันดับคณะตอนเอนทรานซ์ มันเลือกคณะที่ผมเรียนไว้เป็นอันดับหนึ่ง แต่มันไม่ติด?มันไปติดมหาวิทยาลัยในกรุงเทพ ที่ต้องมาเรียนปีหนึ่งที่อำเภอ ศาลายา จังหวัดนครปฐม

ก็ด้วยความที่สนิทกันมาก ในช่วงเดือนแรกๆของการเรียนในมหาวิทยาลัย ในช่วงที่ว่างจากเรียนและการทำแล็บกุ๊กมักจะมาเยี่ยมผมที่นครปฐมอยู่เป็นประจำ(มันโดดมาครับผมมารู้ทีหลัง) ที่จริงมันไม่ได้คิดถึงผมครับ แต่มันมาเพื่อ...ผมขอใช้ศัพท์พื้นๆ ที่รุ่นผมชอบใช้นะครับ ที่มันมาหาผมทุกสัปดาห์มันมา..."หม้อ"ครับ

"เฮ้ย Bright ทำไมผู้หญิงที่นี่น่ารักจังเลยว่ะ ดูสิแต่งตัวเหมือนจะไปเที่ยวเลย" กุ๊กถามผม

"พวกนั้นมันรุ่นพี่ พวกนั้นมันหาแฟนไม่ได้ เลยต้องสร้างจุดสนใจ มึงอยากรู้จักรึป่าว" ผมมั่วคำตอบให้มัน มันไม่รู้อะไรหรอกเพราะมันเป็นคนแปลกถิ่น ผมกะว่าพูดมั่วๆไปให้มันงงเล่น...แต่...

แต่มันไม่พูดพร่ำทำเพลง มันตรงเข้าไปใกล้พี่สาวพวกนั้นแล้วก็ร้องเพลง พี่สาวครับของจรัญ มโนเพ็ชร จากนั้นมันก็พูดกับพี่ว่า

"พี่อยู่คณะอะไรครับ คือเพื่อนผมมันอยากรู้จัก" ว่าแล้วมันก็ชี้มือมาทางผม...โอ้ย! ไอ้เพื่อนบ้า มึงถือว่ามึงนานๆ มาทีมึงถึงกล้าทำอะไรบ้าๆ แบบนี้

"พวกพี่อยู่คณะอะไรไม่สำคัญหรอก แต่ว่าเพื่อนน้องคนนั้นอยากรู้จักพี่ ทำไมไม่มาถามเองหละ" หนึ่งในพี่สาวใหญ่ตอกกลับ เจ้ากุ๊กมันรีบบอกว่าผมขี้อายและอ้างต่อไปว่าผมเป็นน้องรหัสต่างคณะอะไรเนี่ยละครับ ผมไม่รู้ว่ามันพูดอะไรต่อ ผมรีบเดินหนีกลับหอ เพราะผมตอนนั้นยังไม่ด้านพอ อ่อนหัดในเชิงสาวนัก

แล้วมันก็ได้รู้จักกับพี่สาวพวกนั้นมันมีความสุขมากคุยเล่นกันจนหอปิด พี่สาวใหญ่พวกนั้นเลี้ยงขนมนมเนยมันซะอิ่มเปล้ ส่วนผมกลายเป็นคนขี้อายในสายตาสาวใหญ่ทั้งหลาย

"เอาน่า มึงไปเที่ยวศาลายามั่งดิ " กุ๊กออกปากชวนผม "มีงยังไม่มีเพื่อนเป็นสาวพยาบาลใช่ไหม เดี๋ยวกูพาไป ให้ช่วยรักษาแผลใจให้"

แล้วเย็นวันรุ่งขึ้นผมก็ไปศาลายากับมัน

......เดี๋ยวขอเล่าเท่านี้ก่อนเน้อ... ติดธุระนิดหน่อย... น้ากานต์มีอะไรเสริม หรือเห็นว่าผิดตรงไหนช่วยแถลงไขด้วยจ้า...
อย่าให้ใครเขาเป็นเจ้าชีวิตเธอ... นะคนดี
05-11-2007, 14:35
**

ขอบคุณน้าปุ๊ กับน้าบูเน้อ เดี๋ยวจะค่อยๆ ทะยอยเล่าไป หวังว่าน้ากานต์ถ้าเข้ามาเห็นกระทู้คงจะรู้สึกขบขันกับอดีตอันหวานชื่นของเราทั้งคู่นะครับ
05-11-2007, 14:39
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ตายๆๆๆๆ

หมดกัน

LOOK! ตู....
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

05-11-2007, 14:49
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

karn Wrote:ตายๆๆๆๆ

หมดกัน

LOOK! ตู....

............ผมกะว่าน้าจะตายเป็นเขียดโดนรถทับก็ต่อเมื่อหวานใจน้าเข้ามาอ่านด้วยล่ะคร๊าบบบบบบบบ
05-11-2007, 15:09

เฒ่าทารก Wrote:............ผมกะว่าน้าจะตายเป็นเขียดโดนรถทับก็ต่อเมื่อหวานใจน้าเข้ามาอ่านด้วยล่ะคร๊าบบบบบบบบ

ตอนนั้นผมยังไม่มีใครครับน้าเฒ่าฯ

เพิ่งจะคบกันตอนปลายปีสองครับ...โล่งอก!
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

05-11-2007, 15:13
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

karn Wrote:
เฒ่าทารก Wrote:............ผมกะว่าน้าจะตายเป็นเขียดโดนรถทับก็ต่อเมื่อหวานใจน้าเข้ามาอ่านด้วยล่ะคร๊าบบบบบบบบ

ตอนนั้นผมยังไม่มีใครครับน้าเฒ่าฯ

เพิ่งจะคบกันตอนปลายปีสองครับ...โล่งอก!

......โล่งอกด้วยคนครับ...แต่....ห้ามมีหลุดเชียวนะว่าไปมีแซวคนอื่นอีก!!!
05-11-2007, 15:19

เฒ่าทารก Wrote:......โล่งอกด้วยคนครับ...แต่....ห้ามมีหลุดเชียวนะว่าไปมีแซวคนอื่นอีก!!!

แซวคนต่างชาติ..เค้าไม่ว่าหรอกครับ............ผมว่านะRolleyes

05-11-2007, 15:24

Forum Jump: