Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณภาพวัตถุดิบกับฝีมือการผลิตอย่างไหนส่งผลกับเสียงกีตาร์มากกว่ากันครับ
Author Message
เอก Offline
Member

Likes Given: 0
คุณภาพวัตถุดิบกับฝีมือการผลิตอย่างไหนส่งผลกับเสียงกีตาร์มากกว่ากันครับ
คือผมสงสัยเกี่ยวกับพวกกีตาร์ customshop ต่างๆน่ะครับยกตัวอย่าง fender รุ่นที่เป็น customshop มักจะเสียงดีกว่าพวก production line ทั่วๆไป ลองคิดเล่นๆว่า ถ้าเอาวัสดุอุปกรณ์ทุกอย่างที่ใช้ทำmasterbuilt re 60 strat ไปใช้ในกับรุ่นปกติอย่างรุ่น american vintage re62 ที่ไม่ใช่ customshop เสียงจะออกมาต่างกันมากไหม
หรือแม้กระทั่งเอาวัตถุดิบเกรดเดียวกับ fender customshop ทุกอย่าง มาให้ช่างไทยฝีมือดีๆสักคนเป็นคนผลิต คุณภาพมันจะแตกต่างกันมากไหม

คำถามนี้ถ้าจะหาคำตอบจริงๆคงยากเพราะมันต้องทดลองกันจริงๆซึ่งโอกาสมันน้อยมากหรือแทบเป็นไปไม่ได้เลย เอาเป็นว่าถามความคิดเห็นตามความรู้สึกของน้าๆแต่ละท่านแล้วกันครับ
30-09-2009, 16:58
Find Like Post Reply
gttle Offline
Senior member

RE: คุณภาพวัตถุดิบกับฝีมือการผลิตอย่างไหนส่งผลกับเสียงกีตาร์มากกว่ากันครับ
ฝีมือการผลิตครับช่างแต่ละคนเค้าก็จะมี trick ของตัวเองครับเหมือนทำกับข้าวแหละครับทุกอย่างเหมือนกันทำออกมาทำไมรสไม่เหมือนกัน
อย่างทำกีตาร์ถ้าเป็นกีตาร์โปร่งเรื่องกาวที่ใช้ส่วนผสม หรือ เรื่อง finishing นี่เค้าก็ไม่บอกกันครับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

30-09-2009, 23:28
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: คุณภาพวัตถุดิบกับฝีมือการผลิตอย่างไหนส่งผลกับเสียงกีตาร์มากกว่ากันครับ
ผมเห็นว่า ฝีมือการผลิตครับ
ดูราวกับว่าจะสำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน

แต่ลองนึกช่างกีตาร์ที่ทำกีตาร์จากกระดาษซิครับ นั่นฝีมือการผลิตหรือว่าคุณภาพวัดถุดิบกันแน่
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
01-10-2009, 00:40
Website Find Like Post Reply
custom Offline

Likes Given: 7
Big Grin ฝีมือการผลิตครับ ดู takamine เป็นตัวอย่างขนาดได้ know how จาก martin ปัจจุบันผลิต guitar เสียงไม่เหมือน martin เลย แม้จะเป็นไม้ชนิดเดียวกันก็ตามBig Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
01-10-2009, 13:21
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
คุณภาพวัตถุดิบที่ดี ส่งผลกับเสียงกีตาร์ ในการจะช่วยกลบเกลื่อน ความบกพร่องของฝีมือการผลิต ซะมากกว่า
ส่วน
ฝีมือการผลิต ส่งผลกับเสียงกีตาร์ ในการช่วยขับศักยภาพของคุณภาพวัตถุดิบให้อออกมา ซะมากกว่า

โอ้ยยย เลือกยากก!!!! เพราะ ดูมันจะเกื้อกูลกันซะเหลือเกิน
ไหนจะให้ใครเป็นคนทดสอบเล่น ทดสอบฟังอีก !!!
บางคนนี่ ทดสอบกีต้าร์2ตัว เสียงออกมา เหมือนกัน เด๊ะ!
บางคนนี่ ทดสอบแบบเหมือนไม่รู้จักกีต้าร์ ดีพอ เค้นศักยภาพจริงๆของเสียงออกมาไม่ทั้งหมด จากตัวกีต้าร์
บางคนนี่ ทดสอบฟังกันแบบ "เสนาะโสตโปรดปราน" เป็นหลัก Big Grin

แต่เห็นๆความนิยมในการตั้งราคาแพงมา แพงน้อย ก็มักจะเอา "คุณภาพวัตถุดิบ" เป็นส่วนสำคัญในการกำหนดราคา
แม้แต่เวลาเราๆ จะเลือกซื้อกีตาร์ แต่ละที ก็มักจะเอา "คุณภาพวัตถุดิบ" เป็นส่วนสำคัญในการกำหนดคุณค่าที่จะต้องเสียเงินเพื่อให้ได้มา แม้จะเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ไม่ว่ากัน ((( ภาษาทางเทคนิค เรียกว่า "บานปลาย" มักจะเกิดกับ ผู้ซื้อที่มีแนวคิดนิยมแบบ" ตัวเดียวจบ" )))

แต่ถ้าในแง่ของผู้ที่จะต้องเล่นเอง ก็ดูจะสัมพันธ์ กับ ฝีมือการผลิต ..... ถ้ามันผลิตมาออกมาได้มาตรฐาน เข้ามือ... เล่นอะไร เสียงก็เพราะ
งั้นเลือกข้อนี้ ก็แล้วกันในมุมมองของผู้เล่น "ฝีมือการผลิต" เพราะน่าจะมีโอกาส ได้กีตาร์เสียงดี ในราคาที่ไม่แพงเว่อร์ มากกว่า!!!!

ส่วนที่ตั้งประเด็นให้ขบคิดว่า "เอาวัตถุดิบเกรดเดียวกับ fender customshop ทุกอย่าง มาให้ช่างไทยฝีมือดีๆสักคนเป็นคนผลิต คุณภาพมันจะแตกต่างกันมากไหม"
เอาว่าถ้าต่างกันเล็กน้อย ปิดตาทดสอบ 10 คนแยกไม่ออกซัก 8 คน ก็ตีเอาว่า คุณภาพเหมือนกันนะ

ไอ้เรื่อง ฝีมือกับคนไทยล่ะ ไม่ห่วง แต่สิ่งหนึ่งที่เรียกว่า Q C(quality control หรือ การควบคุมคุณภาพ)
อันนี้ล่ะ ที่ ช่างคนนั้นๆ จะคำนึงถึงเรื่องใช้ QC เดียวกับ fender customshop ไม๊?...
เผลอๆ ช่างบางคน ที่กำลังทำกีต้าร์อ้างอิงจาก ยี่ห้อใด หรือ รุ่นใดอยู่นั้น ก็ไม่รู้หรอก ว่า Q C ของ ต้นตำหรับ คืออะไร?
เผลอๆ ช่างแต่ละคน ต่างก็มี Q C แตกต่าง มากน้อย กันไป !!!!

ดังนั้น ถ้า วัตถุดิบเกรดเดียวกัน ช่างฝีมือระดับเดียวกัน และ QC เดียวกัน รับรอง คุณภาพเหมือนกัน ฟังธง!!!

(( ส่วนที่ถามว่า "ถ้าเอาวัสดุอุปกรณ์ทุกอย่างที่ใช้ทำmasterbuilt re 60 strat ไปใช้ในกับรุ่นปกติ" คำถามนี้ ขอบเขตคำถามกว้างมาก อันนี้ รวมถึงทุกอย่าง ยกเว้น ชนิดและเกรดของไม้ ใช่ไม๊... อืมมม.... ยังหาคำอธิบาย ว่ามันจะมีทางคล้ายกันได้อย่างไร ในตอนนี้ เลยคิดว่า ต่างกันมาก ไว้ก่อนละกัน ถ้าประกอบโดยใช้ มาตรฐานการผลิตของ รุ่นปกติ .... เดาเอานะ ))
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 01-10-2009, 20:03 by SARUN.)
01-10-2009, 14:25
เอก Offline
Member

ส่วนใหญ่ๆน้าๆจะลงความเห็นว่าคุณภาพการผลิตสำคัญกว่า ถ้าช่างทำกีตาร์ในบ้านเราสามารถพัฒนาฝีมือให้ทัดเทียมกับช่างต่างประเทศได้ เราก็คงได้มีโอกาสใช้กีตาร์ที่ผลิตในบ้านเราที่มีคุณภาพไม่แพ้ของนอกได้ในสักวันหนึ่งนะครับ(หรืออาจจะทำได้แล้ว แต่ผมไม่รู้เอง)

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ
01-10-2009, 20:46
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมขอกล่าวถึงเฉพาะ Fender Custom Shop ตามที่ตั้งคำถามมานะครับเพราะถ้ารวมกีต้าร์อื่นเข้าไปเรื่องมันคงยาวมาก

ถ้ากล่าวถึงเรื่องวัสดุก็คงแยกใด้เป็นสองชนิดคือวัสดุจากธรรมชาติหรือไม้ที่ใช้ทำกีต้าร์และวัสดุทีเป็นองค์ประกอบส่วนอื่นซึ่งมนุษย์เป็นคนทำ

กีต้าร์ custom shop เขาไม่ใด้เอาไม้ท่อนใหญ่มาเหลาด้วยมือแต่ผมเคยเห็นรูปที่พวก master builder ไปยืนเลือก blank body จาก line การผลิตปกติโดยการ tap ด้วย tuning fork เพื่อหาชิ้นที่เสียงดีสุดเอามาทำ Custom Shop แบบนี้ก็กินกันตั้งแต่ในมุ้งแล้วครับ

พวกอุปกรณ์อื่นก็เหมือนกัน ตัวอย่างเช่น capacitor ที่ออกจาก line การผลิตเดียวกันนี่มีราคาตั้งแต่ตัวละ 50 สตางค์ถึงตัวละร้อยกว่าบาท สาเหตุเกิดจากความผิดพลาดจาก ideal spec ที่หลีกเลี่ยงไม่ใด้ในสายการผลิต ตัวที่ตรงสเป็คเป๊ะจะมีแค่หนึ่งในร้อยตัวที่เขาเรียกว่า military grade ส่วนเกรดต่ำสุดนั้นคือเกรดบ้านหม้อครับ พวกอุปกรณ์ที่ใช้กับรุ่น custom shop นั้นเขาก็เลือกจากชิ้นที่ตรงสเป็คที่สุดเหมือนกัน รวมถึงลวดที่เอามาพัน pickup ด้วย

ดังนั้นผมขอสรุปว่าที่ Fender Custom shop เสียงดีกว่ารุ่นธรรมดามากมายนั้นเป็นเพราะ ว้สดุที่ใช้ผลิตครับ

ถ้าถามว่าช่างไทยทำใด้ไหม คำตอบก็คือทำใด้บางอย่างและก็ทำกันอยู่แล้วด้วย เรื่องจะไปเลือก body นั้นแน่นอนว่าทำไม่ใด้แต่การเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆอย่างเช่น capacitors, pots หรือสายไฟโดยการสั่งอุปกรณ์เกรดดีจากอเมริกามาเปลี่ยนนั้นน้าต๊ะกับน้าอ้วนทำกันอยู่ประจำ ส่วนช่างอาชีพคงไม่มีใครทำกันเพราะไม่มีใครจ้างทำครับ

เรื่องโอกาสทดลองจริงนี่มีถมเถไปครับแต่ผมไม่อยากแนะนำให้ใครเสียสตางค์ ผมเองเคยซื้อ Eric Clapton Signature มาจากน้องคนนึงที่ผมก็พอใจเสียงมันอยู่แต่พอน้าว่องเอา Eric Clapton Custom Shop มาให้ลองผมก็เลยต้องขายทิ้งทันทีเลยและเสียตังค์เพิ่มอีกหลายหมื่น

วันหลังว่างๆน่าลองจัดประลอง Fender อีกทีก็ดีเหมือนกันนะครับ
(This post was last modified: 01-10-2009, 22:27 by pood.)
01-10-2009, 22:25
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ว่ากันแล้วผมว่าคนที่ฝีมือดี คือคนที่เลือกวัสดุดีๆเป็น เพื่อไปทำกีต้าร์ดีๆน่ะครับ Big Grin แยกกันไม่ขาดหรอก อิๆๆ
[Image: myworkspace.jpg]
02-10-2009, 12:25
nnn123 Offline
Junior member
**

คำถามนนี้ตอบยากนะครับ
ผมว่าน่าจะเป็นคุณภาพวัตถุดิบนะครับ
คือการผลิตบางทีมันค่องข้างเป็นแบบแผนอยู่แล้วอะครับ

คือคำว่าฝีมือการผลิตมันคิดได้สองแง่คือ การที่เราต้อง create สิ่งนั้นๆขึ้นมาใหม่เลย
หรือมีแบบแผนอยู่แล้วแต่เราอาจต้องใช้ฝีมือในการทำออกมาให้ดี

ถ้าในกรณีที่เราต้องcreateอะไรขึ้นมา ฝีมือการผลิตสำคัญสุดครับ
แต่อะไรที่มีแบบแผนผมว่าจะเป็นที่วัตถุดิบครับ

อย่างกีตาร์ถ้าเริ่มแรกเลย ฝีมือสำคัญสุดเพราะอยู่ที่ใครจะcreate ออกมาให้เสียงดี
แต่รุ่นหลังๆมันก็มีแบบแผนมาจากเริ่มแรก ผมเลยว่าตอนนี้วัตถุดิบสำคัญ
02-10-2009, 17:07
Noname Offline

Likes Given: 1
ทำไมข้าวมันไก่แต่ละเจ้ามันอร่อยไม่เหมือนกันนา ทั้งที่ก็ใช้ไก่เกรดเดียวกัน ข้าวอาจจะยี่ห้อเดียวกัน

ตัวอย่างที่ยกกันบ่อยๆคือ เฮียร้านข้าวมันไก่ขายข้าวมันไก่มายาวนานและอร่อยมากๆ พอเฮียตาย ลูกเลยมารับช่วงต่อ แต่ทั้งที่ใช้ข้าวเหมือนเดิม ไก่เหมือนเดิม สูตรการทำก็ที่เฮียสอนลูกไว้ แต่ทำไมลูกค้ารู้สึกว่ามันไม่อร่อยเหมือนเดิมแล้วนา ทั้งที่วัสดุกับสูตรเหมือนกัน

พวกกีตาร์ที่ให้ลูกรับช่วงต่อก็เหมือนกันครับ อย่างKohno ใครๆก็บ่นว่ารุ่นลูกทำไม่ดีเหมือนก่อนแล้วครับ
03-10-2009, 00:35

Forum Jump: