Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบแหล่งกำเหนิดที่มาของการเรียก น้า ครับ ครับ
Author Message
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: อยากทราบแหล่งกำเหนิดที่มาของการเรียก น้า ครับ ครับ
เรื่องจริง..ที่โรงงานนรก

ผมได้ยินบ่อยๆลอดเข้ามาทางช่องเล็กๆ ใต้บานประตูห้องทำงานซึ่งผมเจาะเอาไว้เอง 2 รู (แอบดูสาวๆ หน้าห้องอู้งาน มันเป็นนโยบาย Tongue)
แปลกมาก! สาวๆส่วนใหญ่ ที่อายุระหว่าง25-35 มักจะใช้คำนำหน้าเรียกกันเองว่า "ป้า"
ที่เกิน 35 ไปแล้ว ดันเรียก "พี่"
ส่วนใครที่ต่ำกว่า 25 เรียก "น้อง"
และ น้องๆ ที่ไม่เกิน 25 เรียกผมว่า "ลุง"

บ้าจริงๆ มาเรียกคนอายุ30 แต่หน้าอ่อนเท่ากับคนอายุ 45 ว่า"ลุง"
ซึ่งผมขู่ทุกคนที่เรียกผมแบบนี้ว่าจะไล่ออก Sad

ดูว่าโหดแต่ไม่มีใครกลัว ดันเรียกลุงกันเกือบทุกคนแล้ว
สงสัยผมไม่ค่อยได้มาทำงาน เจ้านายให้หยุดบ่อยมาก บางครั้งให้หยุดยาวเลยแล้วจ่ายเงินตามวัน
เรียกประชุม(เดี่ยว)ทุกครั้งที่เจอหน้า เรื่องก็เดิมๆ คืออยากให้กลับบ้าน พักยาวๆ...

สิทธิพิเศษเฉพาะคนโปรดของเจ้ายนายน่ะ อย่าอิจฉา! Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

28-09-2009, 07:35
Website Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: อยากทราบแหล่งกำเหนิดที่มาของการเรียก น้า ครับ ครับ
ตรงไปตรงมา ไม่อ้อมค้อม
อายมากเมื่อมีคนเรียกผมว่า น้า ท่ามกลางสาธารณชน Sad
มันดูไม่สุภาพยังไงไม่รู้ คนอื่นหันมามองหมดเลย
คนนี้หน้าอ่อนแต่ทำไมคนถึงเรียกว่า น้า นะ (ได้ยินเสียงสาวๆนินทา)
กำลังทำคะแนนอยู่ดีๆ โดนตัดคะแนนโดยไม่ตั้งใจ

แย่ไปกว่านั้น...กลับไปบ้านก็ยังโดนเรียกว่า ลุง อีก

ผมอยากให้เรียกว่า พี่ (ในกรณีที่ผมอายุมากกว่า) มากกว่าครับ Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
28-09-2009, 12:39
Find Like Post Reply
Nicky Offline
Member

Likes Given: 0
(28-09-2009, 12:39)ยอดเยี่ยม69 Wrote: ตรงไปตรงมา ไม่อ้อมค้อม
อายมากเมื่อมีคนเรียกผมว่า น้า ท่ามกลางสาธารณชน Sad
มันดูไม่สุภาพยังไงไม่รู้ คนอื่นหันมามองหมดเลย
คนนี้หน้าอ่อนแต่ทำไมคนถึงเรียกว่า น้า นะ (ได้ยินเสียงสาวๆนินทา)
กำลังทำคะแนนอยู่ดีๆ โดนตัดคะแนนโดยไม่ตั้งใจ

แย่ไปกว่านั้น...กลับไปบ้านก็ยังโดนเรียกว่า ลุง อีก

ผมอยากให้เรียกว่า พี่ (ในกรณีที่ผมอายุมากกว่า) มากกว่าครับ Cool

น้ายอดเยี่ยมคะ น้าโชคดีมากเลยค่ะ เพราะเพื่อนหนูเวลาอยู่ในที่สาธารณชนถูกเรียกว่าน้า แต่ตอนกลับบ้านเนี้ย โดนเรียกว่า"ตาแก่" ค่ะ โดยภรรยาสุดที่รักน่ะค่ะ
(28-09-2009, 06:21)dejemerry Wrote:
(26-09-2009, 13:16)boobyblue Wrote:
(26-09-2009, 09:12)dejemerry Wrote: อยากทราบแหล่งกำเนิดที่มาของการเรียก ป้า เหมือนกัน ค่ะ Big Grin

ก็เหมือนกับที่เรียกน้านั่นละครับ
แต่ครั้นจะเรียกให้เหมือนกันก็แยกเพศได้ไม่ชัดเจน
เลยเรียกให้มันแตกต่างขำๆว่า"ป้า"

ผมคิดว่างั้นนะ"ป้าแดง"

ผู้หญิง กับ ผู้ชาย สิทธิเท่าเทียมกันค่ะ
ก็น่าจะเรียกผู้หญิงว่า น้า หรือไม่ก็เรียกผู้ชาย ขำ ๆ ว่า ลุง ไปซะเลยนะคะ

ไม่แมนเล๊ยยยยยยยยยยยยยย เหอ เหอ

เห็นด้วยค่ะคุณพี่
"Just be myself...that's all"
(This post was last modified: 29-09-2009, 13:45 by Nicky.)
29-09-2009, 13:42
nit gt Offline
VIP member

Likes Given: 1
เรียกพี่ได้ไหม....

http://kateep.com/music/song/musiconline-id-1626.htm

โปรดเรียกพี่ ได้ไหม ใจของสาว

พี่ปวดร้าว เนื้อเย็น เมื่อเห็นหน้า

เรียกไปได้ ไงกัน ว่านั่นตา

เจ็บยิ่งกว่า โดนตอกลิ่ม ทิ่มแทงมา

วางหมื่นห้า ตรงนี้ เรียกพี่ก่อน

อรชร เรียกเดี๋ยวนี้ ว่าพี่จ๋า

แสนชื่นใจ ในน้ำคำ จำนรรจา

เรียกพี่มา เดี๋ยวนี้ พี่ไม่เมิน

อายุพี่ แค่นี้ มีหรือมาก

อายุฝาก แบงค์ไว้ ไม่ต้องเขิน

ถ้าเรียกอา อย่ามาทัก ต้องหักเงิน

เป็นส่วนเกิน ลดลงมา เหลือห้าพัน

มาเรียกลุง ให้ยุ่งใจ จะไม่รัก

ไม่ต้องทัก ไม่ต้องท้วง ไม่ห่วงฝัน

เงินที่คิด จะให้ ต้องไกลกัน

ไม่ต้องฝัน มาใฝ่ ให้ไกลตา

ผมที่ขาว เพราะว่า ญาติมาฝาก

มีญาติมาก ฝากไว้ ใจเสน่หา

ใช่มันหงอก บอกจากใจ ให้กานดา

ใช่ปัญหา มองผมขาว ก็เร้าใจ

ตาที่ย้อย ลงมา ใช่ว่าแก่

ต่อมันแย่ ต่อยมา ที่ตาได้

มีที่อื่น ไม่น้อย ไม่ต่อยไป

ตาไม่ใหญ่ ต่อต่อย ย้อยเป็นทิว

ของบำรุง ของพี่นี้ มีมากเหลือ

กล้วยเป็นเครือ แขวนไว้ ไม่มีหิว

กินครึ่งหวี ก็เดินทั่ว ถึงตัวปลิว

ท้องไม่หิว ใจเข้มแข้ง แต่..แรงไม่มี

แค่เกิดก่อน จงนอนใจ ใช่ว่าแก่

ยังหนุ่มแน่ ก็แค่ใจ ไล่ไม่หนี

หนุ่มแต่ใจ กายป้อแป้ แย่เต็มที

พอหญิงมี ลุกพึบพับ ล้มพับเลย

ขออยู่เพียง สามหมื่นวัน จะทันไหม

ท่านยมให้ เวลา อย่าอยู่เฉย

สามหมื่นวัน ราชรถ ปรากฏเกย

คงหลุดเลย โลกไป จนไกลนาง
(This post was last modified: 30-09-2009, 07:09 by nit gt.)
29-09-2009, 15:34
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(29-09-2009, 15:34)nit gt Wrote: โปรดเรียกพี่ ได้ไหม ใจของสาว

พี่ปวดร้าว เนื้อเย็น เมื่อเห็นหน้า

เรียกไปได้ ไงกัน ว่านั่นตา

เจ็บยิ่งกว่า โดนตอกลิ่ม ทิ่มแทงมา

วางหมื่นห้า ตรงนี้ เรียกพี่ก่อน

อรชร เรียกเดี๋ยวนี้ ว่าพี่จ๋า

แสนชื่นใจ ในน้ำคำ จำนรรจา

เรียกพี่มา เดี๋ยวนี้ พี่ไม่เมิน

อายุพี่ แค่นี้ มีหรือมาก

อายุฝาก แบงค์ไว้ ไม่ต้องเขิน

ถ้าเรียกอา อย่ามาทัก ต้องหักเงิน

เป็นส่วนเกิน ลดลงมา เหลือห้าพัน

มาเรียกลุง ให้ยุ่งใจ จะไม่รัก

ไม่ต้องทัก ไม่ต้องท้วง ไม่ห่วงฝัน

เงินที่คิด จะให้ ต้องไกลกัน

ไม่ต้องฝัน มาใฝ่ ให้ไกลตา

ผมที่ขาว เพราะว่า ญาติมาฝาก

มีญาติมาก ฝากไว้ ใจเสน่หา

ใช่มันหงอก บอกจากใจ ให้กานดา

ใช่ปัญหา มองผมขาว ก็เร้าใจ

ตาที่ย้อย ลงมา ใช่ว่าแก่

ต่อมันแย่ ต่อยมา ที่ตาได้

มีที่อื่น ไม่น้อย ไม่ต่อยไป

ตาไม่ใหญ่ ต่อต่อย ย้อยเป็นทิว

ของบำรุง ของพี่นี้ มีมากเหลือ

กล้วยเป็นเครือ แขวนไว้ ไม่มีหิว

กินครึ่งหวี ก็เดินทั่ว ถึงตัวปลิว

ท้องไม่หิว ใจเข้มแข้ง แต่..แรงไม่มี
แค่เกิดก่อน จงนอนใจ ใช่ว่าแก่

ยังหนุ่มแน่ ก็แค่ใจ ไล่ไม่หนี

หนุ่มแต่ใจ กายป้อแป้ แย่เต็มที

พอหญิงมี ลุกพึบพับ ล้มพับเลย

ขออยู่เพียง สามหมื่นวัน จะทันไหม

ท่านยมให้ เวลา อย่าอยู่เฉย

สามหมื่นวัน ราชรถ ปรากฏเกย

คงหลุดเลย โลกไป จนไกลนาง

ง งู ครับ ง งู
29-09-2009, 17:18
yoshimar Away
Member

ดูดิ ผมอายุน้อยที่สุดในกลุ่ม ผมก้อยังโดนเรียกน้องเลยรอดตัวไป แต่ดีนะผมเป็นลูกครึ่งญี่ปุ่น น้าๆเค้าเรียกน้าภาษาญี่ปุ่นไม่เป็น เลยรอดตัวไปครับน้าๆทั้งหลาย 555
Love can make you happy but often
times it hurts, but love is only special
when you give it to who its worth
29-09-2009, 17:27
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(29-09-2009, 17:27)yoshimar Wrote: ดูดิ ผมอายุน้อยที่สุดในกลุ่ม ผมก้อยังโดนเรียกน้องเลยรอดตัวไป
แต่ดีนะผมเป็นลูกครึ่งญี่ปุ่น น้าๆเค้าเรียกน้าภาษาญี่ปุ่นไม่เป็น
เลยรอดตัวไปครับน้าๆทั้งหลาย 555

ถ้าเป็นลูกครึ่งญี่ปุ่นผู้หญิงผมตั้งชื่อให้ใหม่เลย เพราะด้วย..ลองมั๊ย Cool
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
30-09-2009, 11:14
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
สากไชจัง....ตัวอย่างชื่อของหนุ่มครึ่งควบลูกญี่ปุ่น
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
30-09-2009, 11:53
yodLove Offline
Senior member

ผู้หญิง กับ ผู้ชาย สิทธิเท่าเทียมกันค่ะ
ก็น่าจะเรียกผู้หญิงว่า น้า หรือไม่ก็เรียกผู้ชาย ขำ ๆ ว่า ลุง ไปซะเลยนะคะ

ไม่แมนเล๊ยยยยยยยยยยยยยย เหอ เหอ
[/quote]

รู้สึกผิดขึ้นมาทันทีเลยครับป้าแดงTongue
ขอโทษครับป้าแดงกับพี่ป๋อ
Everything must change
All thing must pass.
Big Grin
01-10-2009, 15:59
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
เวลามีคนเรียกผมน้า ฟังแล้วมันขัดๆไงไม่รู้

ข้าน้อยมิบังอาจขอรับ
02-10-2009, 01:25

Forum Jump: