Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่
Author Message
Mr.Guitar Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
กีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่
เรียนสอบถามเพื่อนๆ ครับ ว่ากีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่
ตามที่อ่านข้อมูลทาง Internet ทราบว่าต้องมีการทำทุกๆ 20 ปี เนื่องจากไม้ในส่วนต่างๆ มีการขยับตัวหรือว่ายืดโดยเฉพาะไม้ด้านหน้า ทำให้ Action ของกีต้ารสูงขึ้นเลื่อยๆ ทีละนิด

วิธีการแก้ไขอย่างง่ายๆ ก็คือถอด Sanddle ออกมาขัดให้ต่ำลง บางตัวขัดจนต่ำลงมามากจดต้องถอด Bridge ออกมาขัดให้ต่ำลงไปอีก ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นการแก้ปัญหาที่ผิดจุด การซ่อมที่ถูกต้องคือช่างต้องถอดคอออกมาตั้งองศาคอใหม่ให้มันมีลักษณะหงายไปข้างหลังเพิ่มขึ้น

เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆ ครับว่าใครเคยมีประสบการณ์ในการทำ Neck Setup ในเมืองไทยบ้างครับ เพราะผมเข้าใจว่ามันจะต้องรื้อคอกีต้าร์ออกมาเลย
ตัวผมเองเก็บกีต้าร์ไว้หลายตัวครับ เลยเป็นกังวลว่าอนาคตเราจะต้องเอามาซ่อมทุกตัวเลยหรือเปล่า สำหรับเพื่อนๆ ที่มีกีต้าร์หลายตัวเคยประสบปัญหานี้บ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
21-09-2009, 10:57
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: กีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่
วิธัที่ถูกต้องคือต้องถอดคออกมาแล้วตั้งองศาใหม่ครับ.. วิธีนี้ค่าใช้จ่ายสูงพอสมควร(ประมาณ 5000 บาทขึ้นไป)ครับ..
21-09-2009, 15:02
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์โปร่งต้องทำ Neck setup ทุกๆ 20 ปี จริงหรือไม่
ถ้าเป็น Martin standard series น่าจะใช่ครับตามที่ Frank Ford บอกไว้ว่า

"I believe that virtually all traditional flat top guitars will eventually show the need for neck resetting. Generally, the lighter built guitars will need to undergo the reset operation sooner than heavier ones. For example Martin guitars seem to be on a 20- or 25-year cycle, on average."
http://www.frets.com/FRETSPages/Musician...angle.html

โปรดสังเกตุคำว่า "traditional" ซึ่งหมายความถึงกีต้าร์ที่ใช้ dovetail joint ด้วยนะครับ ถ้าเป็น joint สมัยใหม่อย่างเช่น NT joint (Taylor, Guild contemporary series) นี่อาจไม่ทนกว่าแต่ถอดมาตั้งใหม่ใด้ในเวลาห้านาที ถ้าเป็น bolt-on mortise and tenon ( Breedlove, Collings, Bourgeois, Martin 16 series and lower) เขาว่าทนกว่าและถอดออกมาตั้งใหม่ง่ายเหมือนกัน Chris Martin เองก็เคยบอกว่า dovetail joint เป็น state of the art เมื่อร้อยปีที่แล้วแต่เอามาเทียบเรื่องความแข็งแรงและการถอดประกอบใด้ง่ายกับ mortise & tenon ที่ใช้ CNC machine ทำในยุคปัจจุบันไม่ใด้หรอก

การถอดคอเพื่อเซ็ทคอใหม่ช่างไทยทำใด้ครับแต่มีข้อแม้อย่างเดียวคือตอนประกอบคอนั้นทางผู้ผลิตใช้ white glue ซึ่งละลายใด้เวลาโดนความร้อน เท่าที่ผมทราบกีต้าร์ที่ผลิตในอเมริกาทุกยี่ห้อใช้ white glue ครับ ส่วนกีต้าร์ญี่ปุ่นนั้นใช้ epoxy glue ติดซึ่งไม่มีทางถอดนอกจากเลื่อยออกแล้วทำคอใหม่แต่ผมสังเกตุว่าพวกยามาฮ่าเก่าๆมักคอตรงกว่าพวกมาร์ตินซึ่งน่าจะเป็นเพราะ epoxy มันแข็งแรงกว่า white glue ก็เป็นใด้

ถ้าไปเจอกีต้าร์ญี่ปุ่นรุ่นเก่าที่คอเริ่มยกแล้วไม่ควรซื้ออย่างเด็ดขาดครับเพราะถ้ายกจนฝน saddle ลงไม่ใด้แล้วก็ต้องเอาไปทำฟืนอย่างเดียวเลย (เรื่องนี้ผมฟังมาจากฝรั่งนะครับถ้าใครมีประสพการณ์ในการ reset คอยามาฮ่าก็ช่วยเล่าสู่กันฟังด้วยครับ)
21-09-2009, 15:32
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ไม่เสมอไปครับ อยู่ที่การดูแลรักษา สภาพอากาศ การใช้งาน

ซ่อมได้ครับ...

แต่ขายแล้วซื้อใหม่ ดีกว่าครับ...
21-09-2009, 15:47
VIP member

กีต้าร์ผม yamaha FG-252
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3387

ตัวนี้ตอนแรกคอยก action สูงปรี๊ดเป็นสะพานแขวนเลยครับ..

แก้ไข้คอได้ครับ.. โดยไม่ต้องทำการถอดคอดออก หรือ ปาดบริดจ์ ครับ..

แต่เรื่องนี้เป็นความลับของพี่จงครับ.. ไม่สามารถเปิดเผยได้ครับ..
บอกได้ว่าทำง่ายกว่าถอดคอ และประหยัดเวลา+ค่าทำ กว่าเยอะครับ..
ตอนนี้แอ๊คชั่นของผมอยู่ที่ 2.3 มิลครับ.. ใส่สาย 0.12-0.56 ได้สบายๆครับ.. Smile
21-09-2009, 16:24
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
หวังว่าคงไม่ใด้แก้โดยการปาด fretboard นะครับ
22-09-2009, 10:52
VIP member

เดี๋ยวถ้าผ่านไปแถวๆซ.อารีย์จะแวะเอาไปให้ดูครับ.. วิธีไม่น่ากลัวขนาดนั้นแต่ก็เสียวใช้ได้เลยครับพี่กฤษณ.. Smile
22-09-2009, 15:54
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

รอเวลาขึ้นเขียงครับ ถึงตอนนั้นคงรู้สึกใจคอไม่ดีถ้าช่วงเวลาเธอต้องโดนถอดคอออก
23-09-2009, 17:49
Mr.Guitar Offline
Junior member
**

น่าสนใจจังครับ ช่างจงทำยังไงหรอครับ พอที่จะแชร์ให้เพื่อนๆ ได้รู้บ้างได้ไหมครับ อยากรู้จัง กีต้าร์ของผมยังไม่ต้องการทำ Neck Setup หรอกครับ แต่อยากเรียนรุ้เอาไว้เผื่อเมื่อยามจำเป็น

(21-09-2009, 16:24)Grid.. Wrote: กีต้าร์ผม yamaha FG-252
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3387

ตัวนี้ตอนแรกคอยก action สูงปรี๊ดเป็นสะพานแขวนเลยครับ..

แก้ไข้คอได้ครับ.. โดยไม่ต้องทำการถอดคอดออก หรือ ปาดบริดจ์ ครับ..

แต่เรื่องนี้เป็นความลับของพี่จงครับ.. ไม่สามารถเปิดเผยได้ครับ..
บอกได้ว่าทำง่ายกว่าถอดคอ และประหยัดเวลา+ค่าทำ กว่าเยอะครับ..
ตอนนี้แอ๊คชั่นของผมอยู่ที่ 2.3 มิลครับ.. ใส่สาย 0.12-0.56 ได้สบายๆครับ.. Smile

ขอบคุณเพื่อนๆ มากครับสำหรับความเห็น และข้อมูลทางเทคนิคที่เป็นประโยชน์ของคุณ Pood
ขอบคุณเพื่อนๆ มากครับสำหรับความเห็น และข้อมูลทางเทคนิคที่เป็นประโยชน์ของคุณ Pood
(This post was last modified: 24-09-2009, 11:57 by Mr.Guitar.)
24-09-2009, 11:43
lungdang Offline
Senior member

ได้ความรู้มากๆ
ลุงแดง รูปหล่อ
28-09-2009, 06:54

Forum Jump: