Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คุณชอบ Fender เพราะอะไร
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: คุณชอบ Fender เพราะอะไร
ถ้าเป็นโปร่งกับคลาสสิคเฉยๆครับ

แต่กีตาร์ไฟฟ้าชอบมาก ถึงจะเล่นไม่ค่อยเป็นก็ตาม

ผมชอบเสียงFender มากๆ รูปทรงก็ออกจะคลาสสิค start hero ก็เต็มบ้านเต็มเมือง แต่เหตุผลหลักจริงๆคือฟังเสียงstrat แล้วชอบ

ไฟฟ้าตัวแรกก็เป็นSquier แล้วก็อยากได้ Fender

ปัญหาใหญ่คือบ้านผมระบบไฟฟ้าแย่มาก ตอนลองที่ร้านหรือโรงเรียนดนตรีไม่เป็น แต่พอเอามาเล่นที่บ้าน จี่กระจาย มันจี่ผิดปกติเลยครับ ขนาดเสียงcleanยังจี่เลยครับ ชอบFender แต่เกลียดเสียงจี่ ถึงคนจะบอกว่าไม่จี่ไม่ใช่fender แต่ด้วยไฟที่บ้านผม ทำให้มันจี่ผิดปกติ เกินรับได้

ก็แก้ปัญหาโดยต่อสายไฟจากampมาปักลงดิน แต่มันก็ไม่ค่อยสะดวก จะรื้อระบบไฟทั้งบ้านก็เรื่องยาว

ในที่สุดหันมาคบ SCN Noiseless PU ไม่มี่จี่ แต่ได้เสียงที่ผมชอบ ได้ Fender
Happyดีครับผม

อยากหา Customshopซักตัว แต่กว่าจะซื้อได้คงอีกนานครับ
17-09-2009, 23:26
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
Let me be the culprit who sabotages this postBig Grin

My answers are NO and YES,

For the "NO", I don't know if I like Fender guitars (Strat or Tele in particular) because I didn't have enough experience with them but if you force me to get the answer I'd say I'd prefer Tele to Strat.

For the "YES", I'm going to sidetrack you guys hereWink
because I'm gonna talk about "BASS GUITAR",
Fender bass fits me like gloves. Yes it's on the heavy side but the neck especially Fender Jazz is the best for small guy with small hands and fingers like me not to mention the "OOMP" that no other Bass guitars possess. I've tried the much more expensive basses but always went back to Fender. Or am I just another "Creatures of habit"????Shy
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
17-09-2009, 23:59
Website Find Like Post Reply
yodLove Offline
Senior member

Likes Given: 0
(17-09-2009, 18:10)Labour Wrote: อ้าว...กระทู้เหน็บแหนม นี่นา 555 Big Grin
คนตั้งกระทู้แบบนั้นชื่อพี่ Povation ครับ ชื่อเล่นชื่อปร๋อ มี่บ้านมีเฟนเดอร์ด้วย
ทำไม ไม่สนใจพี่ปู้ดกับน้ายอดบ้างเลย...หึ มันน่านัก แต่ผมแอบเห็นว่าแกเล่นไม่เก่ง เลยแอบซุ่มเงียบ(นี่แน่ะ เผาซะ)

ผมก็ชอบเฟนเดอร์ครับ แต่เป็นรักหลบใน
ชอบแบบเงียบๆ ไม่ได้บอกใคร ไม่ได้ศึกษาหาความรู้ เหตุผลสนับสนุนความชอบก็เลือนลางจนไม่น่าเชื่อ เลยไม่สามารถบรรยายได้

แต่ให้ 1 เสียงครับ Big Grin

น้าปร๋อที่บ้านมี Fender ไม่เห็นเอามาอวดน้องๆบ้างเลย ไว้ครั้งหน้าไปบ้านเต่าต้องขอไปยลบ้าง มีของดีมาอวดน้องๆบ้างครับอย่าทำเหมือนน้ากรรมกรชอบรักหลับ...โอ้ยไม่ใช่ครับรักหลบในBig Grin
Everything must change
All thing must pass.
Big Grin
18-09-2009, 05:15
Guitarmania Offline
Member

ชอบ Fender โดยเฉพาะทรง strat น้ำเสียงใส น้ำหนักเบา เล่นได้กว้าง ปุ่มปรับถนัดมือ และเป็นกีตาร์ไฟฟ้าตัวแรกที่ใช้มาจนถึงปัจจุบันครับ ไม่เปลี่ยนใจแน่นอน

Attached Files Image(s)

18-09-2009, 09:06
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ขอบคุณพี่กฤษณ์ที่เริ่มกระทู้ครับ

ขอพูดถึง Strat อย่างเดียวนะครับ

ผมชอบ Fender หลักๆมาจากผมชอบเสียงของ Single Coil ครับ
โดยส่วนตัวผมเล่น Humbucker ไม่ค่อยชอบนัก เพราะ output ที่แรงของมัน
ผมคุมไม่อยู่ Tongue มันเหมือนเอารถ F1 ให้ผมขับก็ชนตายที่โค้งแรกแน่นอน

ผมชอบเสียงผสมของ Pickup สองตัว ซึ่งเสียงแบบนี้มันก็มีเฉพาะ Single Coil ซะด้วยซิ

ผมชอบความโค้งมนของ Body ที่ทำให้เล่นสบายทั้งในท่ายืนและนั่ง

ผมชอบเพราะน้ำหนักตัวที่เบาบางของมัน

ผมชอบอาการสายเพี้ยนนิดๆเวลาดันสายแบบ ดับเบิ้ลสตอป
แล้วต้องดันทั้งสองสายขึ้นไปอีกนิดเพื่อชดเชยเสียงที่เพี้ยน มันได้อารมณ์ แฮ่ๆๆๆ

ผมชอบที่มันมีคันโยกให้ได้โยกเวลาอยากจะรั่ว!

ผมชอบเสียงสปริงที่มันครางเวลาดีดสายแรงๆ

ผมชอบ............ ตกลงว่าผมรักมันละกัน ฮิๆๆๆ

[Image: img1076t.jpg]
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 18-09-2009, 11:59 by yodchula.)
18-09-2009, 11:55
korkai Offline
Member

ตอนผมอยู่ ม.ศ.4-5 ได้มีโอกาสไปดูวงดนตรีเล่นตามงานต่างๆครับ พี่กฤษณ์
สมัยนั้นมี PM5 , Convention , ลาโคนิค ฯลฯ

มีบางวงใช้ Fender Start
ผมประทับใจเสียง clean ที่ออกมาจากการตีคอร์ดมาก
เสียงใส ไพเราะมากๆ เลย

เลยหาไว้ใช้ตัวนึง ไม่ผิดหวัง เพราะนอกจากตีคอร์ดเพราะแล้ว
คอก็บางเล่นง่าย น้ำหนักเบา ชอบมากครับ
18-09-2009, 13:11
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมว่าผมเป็นแฟน Fender ตัวจริงคนนึงนะครับ เรื่องความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์ยี่ห้อนี้ผมสู้คุณ Yodchula ไม่ใด้แน่นอนเพราะเคยเห็นกับตาหลายแล้วหลายครั้งที่มีคนลงรูป Strat แค่รูปเดียวแต่คุณ yodchula สามารถบอกใด้เลยว่าเป็นรุ่นไหนยุคไหน

Fender Stratocaster น้าจะเป็นกีต้าร์ตัวแรกที่ผมหลงไหลสมัยเด็กๆเพราะเห็น The Shadows เล่นแถม The Ventures ด้วยอีกวง ยิ่งเล่นกับแอมป์ Vox ด้วยละก้อเสียงมันหวานหยดย้อยดีเหลือเกิน กีต้าร์ตัวแรกที่คุณพ่อซื้อให้ก็คือ Strat จากเบ๊ในราคาเจ็ดพันบาทแต่โดนเพื่อนยืมไปสี่สิบปีแล้ว

ในชีวิตผมก็ซื้อกีต้าร์มาเล่นและขายไปเกือบทุกยี่ห้อแล้วแต่มี Fender ยี่ห้อเดียวที่ผมเสียดายและคิดถึงทุกตัวที่ขายไป ตั้งแต่กลับมาเมืองไทยเลยไม่เคยขาย Fender อีกเลยนอกจาก Mustang ที่น้องคนนึงอยากใด้มากๆและหาซื้อที่อื่นไม่ใด้

Fender acoustic guitar ผมก็สะสมทุกรุ่นที่เป็น all solid ครับ ผมวาเสียงดีไม่แพ้พวกยี่ห้อดังเลยแถมยังสะสมง่ายเพราะ Fender เคยผลิตอยู่แค่สองรุ่นเท่านั้น

เรื่อง Fender bass ที่พี่ napman ชอบนี่ไม่ผิดกติกาครับเพราะ Leo Fender เป็นคนที่ผลิตเบสไฟฟ้าตัวแรกของโลก ถ้าไม่มี Fender bass ก็คงไม่มี rock &roll อย่างที่เรารู้จักกันทุกวันนี้
18-09-2009, 13:35
love666 Offline
Posting Freak

เริ่มแรกตอนเด็กๆไม่เคยชอบ Fender เลยเพราะรูปทรง และไม่เคยลองเล่นด้วย

ไปชอบ Gibson LP เพราะ "Guns n Roses" แต่พอได้ลองเล่นของเพื่อน ปรากฏว่าหนัก และเล่นไม่ถนัดมือ เพราะมือเล็กมาก กรรมจริงๆ

เลยไปชอบ Ibanez เล่นง่ายคอบาง และเพราะช่วงนั้นดังมาก

แล้วก็เลิกเล่นไป14 ปี

โชคดีมีโอกาสได้ลอง Fender Customshop ของน้ากฤษณ หลังจากนั้น .....

ก็ตกหลุมรักเธอเลย

ปล. อาทิตย์ก่อนมีโอกาสได้ไปลอง Fender Masterbuilt โอ้พระเจ้า!!!!! สุดยอด Big Grin
If heart is empty, brain doesn't matter.

18-09-2009, 14:34
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
(17-09-2009, 22:43)Grid.. Wrote: ไม่ชอบครับ.. ผมเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าไม่เป็น.. Tongue

เขาถามคนที่ชอบย่ะ!!
ไม่ชอบไม่ต้องตอบ
ดูผมซิยังนิ่งเลย..........
18-09-2009, 16:41
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

(18-09-2009, 16:41)boobyblue Wrote:
(17-09-2009, 22:43)Grid.. Wrote: ไม่ชอบครับ.. ผมเล่นกีต้าร์ไฟฟ้าไม่เป็น.. Tongue

เขาถามคนที่ชอบย่ะ!!
ไม่ชอบไม่ต้องตอบ
ดูผมซิยังนิ่งเลย..........

5555555555+++....พี่บูที่รักของโพ้มมมมมมมม
18-09-2009, 20:21

Forum Jump: