Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่อง "French Polish"
Author Message
Mr.Guitar Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
สอบถามเรื่อง "French Polish"
ขอสอบถามเพื่อนๆ เรื่อง French Polish หน่อยครับ ทำไมถึงไม่ค่อยมีบริษัททำกีต้าร์ใหญ่ เช่น Martin Talyor Gibson ให้ความสนใจเรื่องการทำสีแบบ French Polish มานักครับ ส่วนมากจะเป็นแค่ Nitrocellose ก็ถือว่าดีที่สุดแล้ว ความจริงในรุ่นสูงๆ ของกีต้าร์พวกนี้น่าจะเอาวิธีการทำสีแบบนี้มาใช้นะครับ หรือว่ามันไม่ค่อยเป็นที่นิยมในกีต้าร์สายเหล็กเท่าไร

แล้วช่างกีต้าร์ที่รับทำกีต้าร์ในเมืองไทยมีใครทำบ้างไหมครับ เรียนสอบถามเพื่อนๆ ที่เคยไปสั่งทำกีต้าร์ครับ ว่าสามารถเลือกเอาการทำสีแบบ French Polish ได้หรือไม่ หรือช่างจะบังคับให้ใช้ Nitrocellose อย่างเดียว

(French Polish คือการทำสีโดยใช้ แชลแล็ก ในการทำสีกีต้าร์ แชลแล็ก ก็คือขี้ของแมล็งตัวเล็กๆ ที่อยู่ตามต้นไม้ (เท่าที่ทราบ) ช่างที่ทำเค้าจะใช้ลูกประคบจุ่มแชลแล็กและทาลงไปที่ตัวกีต้าร์ วิธีการทำสีแบบนี้เป็นวิธีแบบโบราณมากๆ ซึ่งสีที่เคลือบบนตัวกีต้าร์จะมีความบาง และแข็งมากๆ)

ขอความเห็นเพื่อนๆ ทุกท่านครับ เพื่อเป็นความรู้
21-09-2009, 10:33
Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: สอบถามเรื่อง "French Polish"
ผมคิดว่าเหตุผลที่โรงงานใหญ่ๆไม่ใช้ French polish คือมันใช้เวลาและแรงงานมากกว่าครับ และ shellac ก็คงไม่แข็งเท่าพวก nitro หรือ catalysed ครับ

สำหรับช่างไทยที่ทำ น่าจะเป็นพวกกีตาร์คลาสสิกมากกว่าครับ ผมเห็นพี่นิดเคยทำอยู่ครับ
21-09-2009, 13:14
Find Like Post Reply

Forum Jump: