Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทรงกีตาร์ที่เหมาะกับแนวครับ
Author Message
Rutsawa Offline
Member

Likes Given: 0
ทรงกีตาร์ที่เหมาะกับแนวครับ
รบกวนถามเกี่ยวกับทรงกีตาร์ครับ คือว่า ผมเล่นแนวแบบทั้ง strum และ fringerstly
ผมจะใช้กีตาร์ทรง jumbo จะเข้ากับแนวหรือไม่ หรือ ผมควรจะใช้กีตาร์ทรงอะไรครับ
ฝากบ้านสีฟ้าช่วยที
05-09-2009, 15:50
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ทรงกีตาร์ที่เหมาะกับแนวครับ
ถ้าแบบนี้แนะนำ ทรง D กับทรง jumbo ครับ.. น่าจะครอบคลุมได้พอสมควร..
05-09-2009, 16:51
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ทรงกีตาร์ที่เหมาะกับแนวครับ
ผมคิดว่าการจะใช้ทรงอะไรนั้นขึ้นอยู่กับความถนัดในการเล่นมากกว่าสไตล์การเล่นนะครับ ถ้าเป็นคนตัวเล็กแล้วใช้ทรง D หรือทรง J ก้อาจเมื่อยแขนใด้ง่าย ส่วนสไตล์นั้นกีต้าร์ทุกทรงเล่นใด้ทุกสไตล์ครับ ยิ่งถ้าเล่นแบบเสียบแอมป์แล้วทรงใหนก็ใช้ใด้ครับ

ใน clip ข้างบนเขาก็เอาทรง D มาเล่นโซโล่และเอาทรง Auditorium มาตีคอร์ดครับ
06-09-2009, 14:19
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
และเสียงที่ต้องการด้วยครับ อย่างทรง 000 ก็สตรัมพ์ได้ ถ้าอยากได้เสียงแบบนั้น

แต่โดยจุดเด่นของแต่ละทรง มันก็ส่งผมให้สไตล์การเล่นชัดเจนขึ้นเช่น ทรง D เล่นโน้ตแบบ fingerstyle ไม่ดังชัดถ้อยชัดคำเท่ากีต้าร์ทรง Grand หรือ ทรง 000 แต่ด้วยเสียง EQ แบบ V shape ทำให้สตรัมพ์แล้วครบ ไม่รก ร้องด้วยง่ายกว่าครับ
06-09-2009, 14:41
Member

ขอบคุณมากมายกับคำตอบดี ๆ ครับผม
08-09-2009, 10:19
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
[quote='pood'
ผมคิดว่าการจะใช้ทรงอะไรนั้นขึ้นอยู่กับความถนัดในการเล่นมากกว่าสไตล์การเล่นนะครับ ถ้าเป็นคนตัวเล็กแล้วใช้ทรง D หรือทรง J ก้อาจเมื่อยแขนใด้ง่าย ส่วนสไตล์นั้นกีต้าร์ทุกทรงเล่นใด้ทุกสไตล์ครับ ยิ่งถ้าเล่นแบบเสียบแอมป์แล้วทรงใหนก็ใช้ใด้ครับ
[/quote]

I wholeheartedly agree with Pood.
Just one example here, Michael Hedges used Martin D-28 for his whole short life of fingerstyle.
And with the latest advancement of EQ and new high tech such as Fishman Aura etc. You can almost always make any unique tone out of any guitar.

So just like Pood said, pick the guitar that you almost feel like it's the extension of your body and arms and then you'll be happy with it more than the shape of it.Wink
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
08-09-2009, 10:59
Website Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ถ้าเป็นกีตาร์โปร่ง ทรงไหนของยี่ห้อใด เล่นได้สบายสุด เล่นแล้วไม่เมื่อย อยู่ด้วยกันได้นานๆ สำคัญที่สุดครับ Big Grin

2. เล่นสบายไม่เมื่อยแล้วก็ต้อง เล่นแล้วชอบ ชอบนี่มีหลายแบบครับ (แต่เน้นที่ตัวเองชอบ)

ไม่ว่าจะเป็น action สูงหรือต่ำ ใครว่าสูงไป ต่ำไป ก็ช่างเค้าครับ เพราะกีตาร์ฉัน
ฉันซื้อมาเล่นเอง มาตรฐานเอาไว้เป็นแค่ตัวตั้งก็พอครับ

3. เล่นแล้วหล่อ ตอนเล่นลองส่องกระจกบานใหญ่ๆดูครับ ถ้ามองแล้วเสริมความหล่อ จะมีความสุขในการเล่นมากขึ้น กีตาร์บางตัวราคาสูงมาก แต่เล่นแล้วไม่เสริมความหล่อ แถมทำให้ถดถอยลงอีก อันนี้อย่าไปคบครับ

4. เมื่อได้กีตาร์คู่ใจแล้ว (อาจจะต้องซื้อๆ ขายๆ ขาดทุนบ้างเป็นบทเรียน) ก็จะพบตัวที่ใกล้เคียงจริตมากที่สุด ถึงตอนนั้น ใครว่าอะไร มันก็เป็นกีตาร์ที่ดีที่สุดสำหรับเราครับ

Big Grin
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
08-09-2009, 22:04
Member

พี่กฤษณ์พูดให้เห็นแนวทางดีเยยคับ
11-09-2009, 15:58
custom Offline
Senior member

Likes Given: 7
(08-09-2009, 22:04).::.pOoH.::. Wrote: ถ้าเป็นกีตาร์โปร่ง ทรงไหนของยี่ห้อใด เล่นได้สบายสุด เล่นแล้วไม่เมื่อย อยู่ด้วยกันได้นานๆ สำคัญที่สุดครับ Big Grin

2. เล่นสบายไม่เมื่อยแล้วก็ต้อง เล่นแล้วชอบ ชอบนี่มีหลายแบบครับ (แต่เน้นที่ตัวเองชอบ)

ไม่ว่าจะเป็น action สูงหรือต่ำ ใครว่าสูงไป ต่ำไป ก็ช่างเค้าครับ เพราะกีตาร์ฉัน
ฉันซื้อมาเล่นเอง มาตรฐานเอาไว้เป็นแค่ตัวตั้งก็พอครับ

3. เล่นแล้วหล่อ ตอนเล่นลองส่องกระจกบานใหญ่ๆดูครับ ถ้ามองแล้วเสริมความหล่อ จะมีความสุขในการเล่นมากขึ้น กีตาร์บางตัวราคาสูงมาก แต่เล่นแล้วไม่เสริมความหล่อ แถมทำให้ถดถอยลงอีก อันนี้อย่าไปคบครับ

4. เมื่อได้กีตาร์คู่ใจแล้ว (อาจจะต้องซื้อๆ ขายๆ ขาดทุนบ้างเป็นบทเรียน) ก็จะพบตัวที่ใกล้เคียงจริตมากที่สุด ถึงตอนนั้น ใครว่าอะไร มันก็เป็นกีตาร์ที่ดีที่สุดสำหรับเราครับ

Big Grin

Big Grin เห็นด้วยจ้าBig Grin
....คนเรา ถ้าพอใจในความต้องการ ก็มีความโลภน้อย เมื่อมีความโลภน้อย ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย....
(พระราชดำรัส..04/12/41)
11-09-2009, 16:50
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
(11-09-2009, 16:50)พรชัย พฤฒารัตน์ Wrote:
(08-09-2009, 22:04).::.pOoH.::. Wrote: ถ้าเป็นกีตาร์โปร่ง ทรงไหนของยี่ห้อใด เล่นได้สบายสุด เล่นแล้วไม่เมื่อย อยู่ด้วยกันได้นานๆ สำคัญที่สุดครับ Big Grin

Big Grin

Big Grin เห็นด้วยจ้าBig Grin

ในที่สุดก็ค้นพบ..........
11-09-2009, 17:03

Forum Jump: