Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Amp ประเภทต่อเอง...ลองทำดูบ้างซิ!
Author Message
Microtone Offline
Member

Likes Given: 0
RE: Amp ประเภทต่อเอง...ลองทำดูบ้างซิ!
(04-09-2009, 01:56)Teera Wrote: Handwire ซะด้วยยยยยยยยย
ท่าทางเสียงดีครับพี่

Handwire... มันดูยุ่งยาก แต่ที่จริงแล้วมันทำไม่ยากหรอก ต้องใจเย็นๆ... แต่มันให้เสียงใส (clean) กว่า, แข็งแรงกว่า, และแก้ไขได้ง่ายกว่าด้วยถ้าจะมีปัญหาเกิดขึ้นมา. เสียงก็ไม่เลว เพื่อนๆผมสมัยก่อนเขาชอบกันทุกคน

เสียงก็คล้ายๆกับ (tweed) Fender "Twin Amp" (4หลอด) แต่เสียงหวานกว่าเพราะเราปรับมันให้ใช้กับ 6V6 ครับ หรือว่าจะใช้กับ 6L6 ก็ได้แต่ต้องไปปรับเครื่องอีกหลายแห่งกลับไปอีก ผมถึงได้สั่งทำ Power Transformer อย่างพิเศษ(ไม่เหมือนใคร) เพื่อจะใช้หลอดได้ทั้งสองชนิด.

ผมอยากให้เด็กไทยเริ่มคิดทำกันเองบ้าง แล้วต่อไปเราจะได้มีความก้าวหน้าขึ้น และอาจจะไปแข่งขันกับของระดับโลกได้.... แทนที่จะเอาเงินออกประเทศ...ซื้อดะ....เฮ้อ!
(04-09-2009, 02:21)yodchula Wrote: point to point! """""" ผมล่ะทึ่งพี่จริงๆเลย !
WOODY อืมมมมมม Logo สวยจัง ชอบครับ Smile

~~ ผมรู้สึกว่าหัวข้อ "Electric music" มันหว้าเหว่ วังเวง เหลือเกิน ก็อยากจะให้มันคึกคักหน่อย..บอกตรงๆว่าก่อนที่จะโพสท์เรื่อง electronics เข้ามา ก็นึกในใจว่าคงจะเสียเวลา แต่ว่าอย่างน้อย น้องคนที่ชื่อ Yodchula คงจะชอบเรื่องยังงี้ ก็เลยทำมา และเท่าที่สังเกตุมาก็ดูเหมือนว่าคุณ Yodchula จะ serious และ advance กว่าสมาชิกส่วนใหญ่ที่นี่ ในเรื่องเกี่ยวกับ electric guitars & electronics ไม่รู้นะ.....ผมก็เดาเอา!
----------------------------------
~~ Point to Point Wiring ยังดีกว่า Point to No Point Wiring นะฮะ!Big Grin
----------------------------------
~~ wOOdy Logo นั่นแฟนของผมเขามานั่งคอยาวเฝ้าดูผมทำ PhotoShop แล้วเขาก็หยิบเอา mouse มาเขียน wOOdy logo แค่ 1 นาทีเท่านั้น ผมก็ชอบด้วยเหมือนกัน
~~ เท่านี้ก่อนนะ....แล้วอาทิตย์หน้าผมจะเอาเรื่อง Dumble Amp มาเล่าให้ฟังอีก..คอยหน่อยนะครับ.
[Image: ngsarah03.jpg]
(This post was last modified: 04-09-2009, 21:19 by Microtone.)
04-09-2009, 18:52
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Amp ประเภทต่อเอง...ลองทำดูบ้างซิ! - by Microtone - 04-09-2009, 18:52

Forum Jump: