Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียบรูไหน อย่างไร ดีกว่ากัน
Author Message
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: เสียบรูไหน อย่างไร ดีกว่ากัน
ขอบคุณพี่ Nap และ น้ายอดจุ๊นะครับ ผมขอถามต่อ

เรื่องมันเป็นมาแบบนี้ครับ จนเกิดความสงสัย

เมื่อคืนวันเสาร์เพื่อนผมหิ้วกีต้าร์ของเค้ามาเล่นกับผมที่บ้าน โดยที่ตูดกีต้าร์เค้ามีทั้งรูแจ๊คแบบโมโน
และรูแบบ XLR (ตัวเมีย) โดยเค้าใช้สายแจ๊คที่เป็นแบบสายไมค์เสียบได้เลย อีกด้านหนึ่งก็เป็น XLR (ตัวผู้)
ไปเสียบที่เจ้า fender passport โดยผมเปิดวอลลุ่มที่ fender เท่าๆกัน แต่สิ่งซึ่งแตกต่างกันมาก ก็คือ
ความดังและความแรงของกีต้าร์เพื่อนผมมีสัญญาณแรงกว่า Fishman prefix plus ในมาร์ตินมากๆๆๆ
ผมเลยคิดว่า ถ้ามันแตกต่างกันมากขนาดนี้ (ในเรื่องของความดัง) แค่หัวแจ๊ค แต่ไม่ทราบว่า ถ้าเปลี่ยน เป็น XLR มันจะมีค่าเกี่ยวกับทฤษฏี ในเรื่องความเพี้ยน หรือ เสียงบวมรึป่าว ... เรื่องของเรื่อง คือวอนเสียตังค์ Tongue

ถ้างั้นถามต่อนะครับ

ผมลองเอาไมค์รุ่นเดียวกัน 2 ตัว โดยสายไมค์เส้นหนึ่ง มีหัวเป็นแบบ XLR
และอีกเส้น เป็นแบบ โมโนปกติ สิ่งที่แตกต่างกัน ก็คือ ไมค์ที่ใช้สายที่เป็นหัว XLR นั้นเสียงดังกว่าไมค์ที่ใช้สายแจ๊คโมโน เรียกว่า ต้องเปิดวอลลุ่ม ตัวที่ใช้แจ๊คโมโน จนเกือบสุดทีเดียว ในขณะที่ เส้นที่ใช้ XLR นั้น เปิดแค่ครึ่งเดียว เสียงก็ดังลั่นแล้วครับ
19-08-2009, 01:29
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เสียบรูไหน อย่างไร ดีกว่ากัน - by poPPie - 19-08-2009, 01:29

Forum Jump: