Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
Author Message
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
สมาชิกในเว็บนี้ชอบพูดถึงความเป็นกีตาร์มากกว่าลักษณะทางดนตรี

ถูกต้องครับ 95 เปอร์เซ็นต์ของกระทู้เป็นอย่างนั้นจริงๆด้วย Wink
เป็นเพราะว่า 95 เปอร์เซ็นต์ของสมาชิกในเว็บนี้เล่นกีตาร์เพื่อความบันเทิง ผ่อนคลาย
เล่นเป็นงานอดิเรก หรือสะสมเพราะเห็นคุณค่าของกีตาร์ ไม่ได้หวังเล่นเพื่อโอ้อวดภูมิปัญญาทางดนตรีหรือทฤษฎีดนตรีแต่อย่างใด

จนมีคนเหน็บแนมว่าเว็บนี้สำหรับพวกไฮโซ คนรวย ชอบเล่นกีตาร์แพงๆ ผมได้ยินแล้วโมโหเลยครับ
เกือบมีเรื่องถึงขั้นท้าชก แต่พอเห็นว่าเป็นลูกชายเพื่อนก็เลยให้อภัย..มันอายุ 12 ขวบ

มือกีตาร์อาชีพหรือคนที่จบทางด้านดนตรีมา บางครั้งก็ไม่มีเวลามาอธิบายให้ฟัง เพราะมัวแต่ทำมาหากิน
ถึงแม้ผมจะจบดนตรีมาก็ไม่สามารถอธิบายได้เหมือนกัน ผมจบดนตรีพื้นบ้าน เอกวิชาพิณไฟฟ้า โทวิชาซึงล้านนา

พื้นฐานทางดนตรีที่แน่นหนา การเรียนทฤษฎีดนตรีที่ถูกต้องเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมากที่จะทำให้เราเล่นดนตรีได้ดี แต่ก็ไม่เสมอไปครับ
อย่าไปติดกับดักทฤษฎีดนตรีมากจนเกินไป จนลืมนึกถึงอารมณ์และความอยากที่จะเล่น
สมาชิกในเว็บบี้บางกลุ่มเจอหน้ากันก็แย่งกันถือไมค์ แย่งกันเล่น เพราะมีความอยากที่จะเล่น อยากแสดงออก เลยไม่สนใจทฤษฎีดนตรีเลย
เรียกว่า วัตถุนิยมเพื่อความสุขสันต์ แต่ละคนมีความสุข ยิ้มแย้ม ที่ได้เล่น ได้ร้อง แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว

แล้วที่กำลังหัดเล่นสเกลพวกนี้ เพราะอยากนำไปประกอบการเล่นเพื่อประกอบอาชีพหรือเพื่อหาความรู้เพิ่มเติมครับ
ผมแนะนำให้ไปเรียนที่สถาบันดนตรีน่าจะดีกว่า ลงลึกถึงขั้นจบมาเป็นอาจารย์ได้เลย

ผมชอบคำพูดของคุณอาในเว็บนี้ที่บอกว่า คนที่เล่นกีตาร์เก่ง ก็ไม่เห็นหาเงินได้เก่งกว่าแก หรือว่ายังไม่เห็นเป็นเศรษฐีซักคน Big Grin

ผมไม่เคยคิดเสียใจเลยที่ล้มเลิกที่จะเล่นดนตรีเป็นอาชีพตอนสมัยเป็นวัยรุ่น Wink
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
20-08-2009, 11:26
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ - by ยอดเยี่ยม - 20-08-2009, 11:26

Forum Jump: