Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
ให้ ยกตัวอย่างเพลง....
เป็นคำถามที่ดีนะครับ
ผมก็ถามบ่อย แต่ถามกับเจ้าตัวโดยตรงเลย เมื่อได้มีโอกาสพูดคุยกัน

ไอ้เราก็ไม่ได้จบมาทางด้านดนตรี ไม่ได้มีดีกรี มาทางด้านทฤษฏีขั้นมาตรฐาน
เรียนจบมา ก็ทางด้านเกษตร เอก-หัวหอม โท-กะหล่ำปลี ตรี - หน่อไม้ฝรั่ง
จะให้ยกตัวอย่างเพลงในสเกลหลักเลย ก็ยังไม่ถึงขั้นแนะนำได้
(บางคนแนะนำได้จริงๆนะ อย่างน้ายอดจุ๊ เพราะผมเคยถามอยู่บ่อยๆ)

หากจะต้องการจับสำเนียงของแต่ละสเกล ลอง หาใน Youtube ดูสิครับ มี ตย.เพียบ
อย่าง พิมพ์คำว่า Melodic Minor หาได้ตั้ง 868 คลิป
Harmonic Minor หาได้ตั้ง 1470 คลิป

บางที่อาจจะมีคำจัดความเองเอาได้ว่า
Melodic Minor ออกสำเนียง แจ๊สสบายๆ
Harmonic Minor ออกสำเนียง แขกนิดๆ ญี่ปุ่นหน่อยๆ
ตามแต่จะจินตนาการ กันไป
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
19-08-2009, 12:56
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ - by SARUN - 19-08-2009, 12:56

Forum Jump: