Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
Author Message
bobbyswingers Offline
Member

Likes Given: 0
ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
อยากหาเพลงไปจับสำเนียงสเกลคับ แต่ดันฟังไม่รู้เรื่องเลย

คือกำลังศึกษาเรื่องสเกล โหมด แล้วก็คอร์ดคับ แย่หน่อยตรงที่มันเนื่องกันชนิดแยกไม่ออก กว่าสมองจะจัดระบบข้อมูลได้ก็ปาเข้าไปกว่า 3 วันแล้วคับ

แล้วดันไปได้ยินมาว่าการจับสำเนียงของแต่ละสเกล สำคัญกว่าการจำสเกลSad

เลยอยากขอเพลงในสเกลหลักๆ(เมเจอร์-เนเจอรัล ไมเนอร์-เมโลดิกไมเนอร์-ฮาร์โมนิกไมเนอร์)ซักสเกลละ 2 - 3 เพลงทีนะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับผม
15-08-2009, 20:31
Find Like Post Reply
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
RE: ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
ได้เลยครับ

เอ้า! น้า Sarun จัดให้หน่อย Wink
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
17-08-2009, 11:07
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
อ้าวววว!!!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
17-08-2009, 12:21
bobbyswingers Offline
Member

เท่าที่สังเกตประกอบการแกะชนิดตาบอดคลำช้าง...
เพนทาโทนิก มันจะเยอะผิดปกตินะผมว่าSad(ในเพลงของคาราบาวกับแนวลูกทุ่ง)

อ้อ..ลืมบอกไป สเกลแรกที่ผมจำได้แบบครบวงจรเป็นเพนทาโทนิกครับBig Grinมันซับซ้อนน้อยกว่าเมเจอร์มากๆ แล้วก็พอจับสำเนียงได้มั่งแล้ว

อีกเรื่องที่ติดๆขัดๆก็....คิดว่าบอร์ดเวบนี้หนักไปทาง"ช่างทำกีตาร์"มากกว่า"มือกีตาร์"นะ
ทำตัวไม่ค่อยถูกSad
18-08-2009, 11:50
ลักเมา

(18-08-2009, 11:50)bobbyswingers Wrote: คิดว่าบอร์ดเวบนี้หนักไปทาง
"ช่างทำกีตาร์"
มากกว่า
"มือกีตาร์"

แซวเล่นอย่าน้อยใจครับ Big Grin
เว็บนี้มีครบเครื่องครับ ทั้งมือกีตาร์ ช่างทำกีตาร์ และคนที่มีความรู้ข้อมูลกีตาร์เยอะ
ไม่ยังงั้นคงไม่เป็นเว็บอคูสติกกีตาร์อันดับหนึ่งของประเทศไทย (จัดอันดับโดยนิตยสาร For Men)

ที่ยังไม่ได้รับคำตอบ อาจเป็นเพราะมือกีตาร์ในเว็บยังไม่อ่านเจอกระทู้นี้
หรืออาจจะไม่สะดวกตอบทางเว็บ เพราะอธิบายผ่านทางตัวหนังสือจะเข้าใจยาก
อดทนหน่อยครับ หรือถ้ารอไม่ไหวก็ติดต่อผ่าน PM ไปที่
น้า Sarun, น้าว่อง (ธีระ มิวสิค), น้าแอ้นท์, น้าหนึ่ง(หัดทายา), น้าขวัญ Jazzy Metal
ถ้าเค้าคิดราคา..ก็จ่ายไปตามจริงละกัน ถือว่าซื้อความรู้ Big Grin
18-08-2009, 13:25
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(18-08-2009, 11:50)bobbyswingers Wrote: เท่าที่สังเกตประกอบการแกะชนิดตาบอดคลำช้าง...
เพนทาโทนิก มันจะเยอะผิดปกตินะผมว่าSad(ในเพลงของคาราบาวกับแนวลูกทุ่ง)

อ้อ..ลืมบอกไป สเกลแรกที่ผมจำได้แบบครบวงจรเป็นเพนทาโทนิกครับBig Grinมันซับซ้อนน้อยกว่าเมเจอร์มากๆ แล้วก็พอจับสำเนียงได้มั่งแล้ว

อีกเรื่องที่ติดๆขัดๆก็....คิดว่าบอร์ดเวบนี้หนักไปทาง"ช่างทำกีตาร์"มากกว่า"มือกีตาร์"นะ

มีข้อสังเกตตรงไหน? อะไรทำให้คิดอย่างนั้นครับ? (เผื่อเว็บมาสเตอร์เบรชั่น จะเอาไปปรับปรุง)Big Grin

ผมกลับคิดตรงกันข้ามกับน้าบ็อบบี้นักสวิงกิ้ง
เว็บนี้มีช่างทำกีต้าร์ไม่กี่คนหรอกครับ แต่เท่าที่คุยๆ กันแล้ว คนเล่นกีต้าร์ที่นี่มีความรู้ทางช่างกันหลายคน เนื่องจากเล่นไปช่วยเหลือตัวเองไป(น้ายอดเยี่ยมบ่อยที่สุด)
ลองผิดลองถูกก็บ่อย ก็เลยไม่ค่อยตอบอะไรที่มันดูจะเป็นบรรทัดฐาน หรือขัดแย้งกับสิ่งที่มีข้อมูลสนับสนุนมากนัก...คือใช้ประสบการณ์เป็นหลัก

ส่วนเรื่องที่น้าขอ...อาจอธิบายยาก แต่อธิบายได้แน่ ทางใดทางหนึ่ง?

ผมเริ่มแบบนี้แล้วกัน!!!
....................................
....................................
...................................???

น้าศรัน อยู่ไหนครับ??? Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

19-08-2009, 07:57
Website Find Like Post Reply
ลักเมา

(19-08-2009, 07:57)Labour Wrote:
(18-08-2009, 11:50)bobbyswingers Wrote: คิดว่าบอร์ดเวบนี้หนักไปทาง
"ช่างทำกีตาร์"มากกว่า"มือกีตาร์"นะ

มีข้อสังเกตตรงไหน? อะไรทำให้คิดอย่างนั้นครับ?
(เผื่อเว็บมาสเตอร์เบรชั่น จะเอาไปปรับปรุง)Big Grin
ผมกลับคิดตรงกันข้ามกับน้าบ็อบบี้นักสวิงกิ้ง

ลืมบอกไปว่าเว็บนี้มีช่างทำกีตาร์ มือกีตาร์ ผู้ที่มีความรอบรู้ทางข้อมูลกีตาร์แล้ว
ยังมีคนชอบกวนใจวัยรุ่น (กวน Teen) ด้วย..เมื่อก่อนมีเยอะกว่านี้ ตอนนี้สูญพันธุ์ไปแล้วบางส่วน
เหลืออยู่หลักๆตอนนี้มีอยู่ไม่กี่คน Big Grin ถ้าคนกลุ่มนั้นเข้ามากวน..ผมก็จะเข้ามาปรามบ่อยๆเพื่อให้อยู่กรอบที่จัดไว้ Wink
ช่วงที่รอมือกีตาร์เข้ามาตอบเพลงในสเกลหลัก ผมจะแนะนำภาษาอังกฤษวันละคำ ไปพลางๆก่อน

เว็บมาสเตอร์เบรชั่น = ผู้ทำหน้าที่ดูแลระบบและการจัดการเว็บไซท์
นักสวิงกิ้ง = ผู้ชื่นชมกีฬากอล์ฟ
19-08-2009, 12:17

ให้ ยกตัวอย่างเพลง....
เป็นคำถามที่ดีนะครับ
ผมก็ถามบ่อย แต่ถามกับเจ้าตัวโดยตรงเลย เมื่อได้มีโอกาสพูดคุยกัน

ไอ้เราก็ไม่ได้จบมาทางด้านดนตรี ไม่ได้มีดีกรี มาทางด้านทฤษฏีขั้นมาตรฐาน
เรียนจบมา ก็ทางด้านเกษตร เอก-หัวหอม โท-กะหล่ำปลี ตรี - หน่อไม้ฝรั่ง
จะให้ยกตัวอย่างเพลงในสเกลหลักเลย ก็ยังไม่ถึงขั้นแนะนำได้
(บางคนแนะนำได้จริงๆนะ อย่างน้ายอดจุ๊ เพราะผมเคยถามอยู่บ่อยๆ)

หากจะต้องการจับสำเนียงของแต่ละสเกล ลอง หาใน Youtube ดูสิครับ มี ตย.เพียบ
อย่าง พิมพ์คำว่า Melodic Minor หาได้ตั้ง 868 คลิป
Harmonic Minor หาได้ตั้ง 1470 คลิป

บางที่อาจจะมีคำจัดความเองเอาได้ว่า
Melodic Minor ออกสำเนียง แจ๊สสบายๆ
Harmonic Minor ออกสำเนียง แขกนิดๆ ญี่ปุ่นหน่อยๆ
ตามแต่จะจินตนาการ กันไป
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
19-08-2009, 12:56
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Melodic Minor แจ๊สไหลรื่น

Harminic Minor นี่พวก Heavy Metal ยุคก่อนๆใช้กันเพียบบครับ ลึกลับ ดำดิน
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
19-08-2009, 13:12

(19-08-2009, 13:12).::.pOoH.::. Wrote: Harminic Minor นี่พวก Heavy Metal ยุคก่อนๆใช้กันเพียบบครับ ลึกลับ ดำดิน

แบบ อิงวี่ อ๊ะป่ะ? Big Grin

ตัวอย่างเพลงนี้ ผมคิดว่าก็น่าจะต้องใช้ประโยชน์จากเรื่อง Harminic Minor และ Melodic Minor ในบางท่อน ของเพลง

*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

(This post was last modified: 19-08-2009, 13:33 by SARUN.)
19-08-2009, 13:18

Forum Jump: