Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
Author Message
bobbyswingers Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ขอเพลงในสเกลหลักหน่อยคับ
(20-08-2009, 11:26)ยอดเยี่ยม69 Wrote: สมาชิกในเว็บนี้ชอบพูดถึงความเป็นกีตาร์มากกว่าลักษณะทางดนตรี

ถูกต้องครับ 95 เปอร์เซ็นต์ของกระทู้เป็นอย่างนั้นจริงๆด้วย Wink
เป็นเพราะว่า 95 เปอร์เซ็นต์ของสมาชิกในเว็บนี้เล่นกีตาร์เพื่อความบันเทิง ผ่อนคลาย
เล่นเป็นงานอดิเรก หรือสะสมเพราะเห็นคุณค่าของกีตาร์ ไม่ได้หวังเล่นเพื่อโอ้อวดภูมิปัญญาทางดนตรีหรือทฤษฎีดนตรีแต่อย่างใด

จนมีคนเหน็บแนมว่าเว็บนี้สำหรับพวกไฮโซ คนรวย ชอบเล่นกีตาร์แพงๆ ผมได้ยินแล้วโมโหเลยครับ
เกือบมีเรื่องถึงขั้นท้าชก แต่พอเห็นว่าเป็นลูกชายเพื่อนก็เลยให้อภัย..มันอายุ 12 ขวบ

มือกีตาร์อาชีพหรือคนที่จบทางด้านดนตรีมา บางครั้งก็ไม่มีเวลามาอธิบายให้ฟัง เพราะมัวแต่ทำมาหากิน
ถึงแม้ผมจะจบดนตรีมาก็ไม่สามารถอธิบายได้เหมือนกัน ผมจบดนตรีพื้นบ้าน เอกวิชาพิณไฟฟ้า โทวิชาซึงล้านนา

พื้นฐานทางดนตรีที่แน่นหนา การเรียนทฤษฎีดนตรีที่ถูกต้องเป็นสิ่งจำเป็นอย่างมากที่จะทำให้เราเล่นดนตรีได้ดี แต่ก็ไม่เสมอไปครับ
อย่าไปติดกับดักทฤษฎีดนตรีมากจนเกินไป จนลืมนึกถึงอารมณ์และความอยากที่จะเล่น
สมาชิกในเว็บบี้บางกลุ่มเจอหน้ากันก็แย่งกันถือไมค์ แย่งกันเล่น เพราะมีความอยากที่จะเล่น อยากแสดงออก เลยไม่สนใจทฤษฎีดนตรีเลย
เรียกว่า วัตถุนิยมเพื่อความสุขสันต์ แต่ละคนมีความสุข ยิ้มแย้ม ที่ได้เล่น ได้ร้อง แค่นี้ก็เพียงพอแล้ว

แล้วที่กำลังหัดเล่นสเกลพวกนี้ เพราะอยากนำไปประกอบการเล่นเพื่อประกอบอาชีพหรือเพื่อหาความรู้เพิ่มเติมครับ
ผมแนะนำให้ไปเรียนที่สถาบันดนตรีน่าจะดีกว่า ลงลึกถึงขั้นจบมาเป็นอาจารย์ได้เลย

ผมชอบคำพูดของคุณอาในเว็บนี้ที่บอกว่า คนที่เล่นกีตาร์เก่ง ก็ไม่เห็นหาเงินได้เก่งกว่าแก หรือว่ายังไม่เห็นเป็นเศรษฐีซักคน Big Grin

ผมไม่เคยคิดเสียใจเลยที่ล้มเลิกที่จะเล่นดนตรีเป็นอาชีพตอนสมัยเป็นวัยรุ่น Wink

กรณีของผมจะรียกว่าอาการ"ตื่น"มากกว่าคับ
ผมพบว่าการศึกษาหาความ"รู้"ในศาสตร์ที่ตัวเองไม่เคยได้เรียน มันมีความสุขพอๆกับการปล่อยจิตใจจมลงห้วงสมาธิด้วยซ้ำ(อาจเทียบได้กับอาการเมายาหรือตัณหากลับของคนชราอ่ะนะTongue)

ผมว่าผมพอแยกออกนะ ระหว่างการ"เลี้ยงชีวิต"กับการ"หล่อเลี้ยงจิตใจ".
สิ่งที่ผมกำลังทำเป็นการสนองตัณหาอย่างถึงที่สุดมากกว่า
อีกอย่าง อาการตื่นของผมมันขึ้นกับบริบท-สิ่งแวดล้อมด้วยคับ
100 เปอร์เซ็นต์ของคนเล่นกีตาร์แถวบ้านผม เค้าเล่นกันเพียงเพื่อ"อวด"ประมาณว่าโชว์หญิง โชว์เพื่อน(กรณีคนสอนดนตรีก็ด้วยอ่ะ- -*)
ส่วนตัว ผมว่ามันทำให้ภาพลักษณ์ของคนที่เล่นกีตาร์เปลี่ยนจากคนที่อยากเล่นดนตรีเป็นคน"บ้ายอ"ไปเลย

ผมไม่ชอบใจการเล่นแบบนั้นคับ(สำหรับผมมันสนุกน้อยไปนะ แต่เล่นคอร์ดกับร้อง) ผมพอมีแนวเพลงที่ชอบอยู่(ค้นๆไปมา แนวนึงที่ชอบมานาน เค้าเรียกว่ามัน flamenco!!!)
ก็เลยค้นๆตามความอยากไปเรื่อย
การรู้จักสเกลเพื่อหาสำเนียงทางดนตรีที่ตัวเองชอบ เป็นสิ่งที่ผมอยากทำ(ณ ขณะนี้)คับ
แล้วผมดันสนใจดนตรีหลายแนวด้วยสิ(ที่จริงไม่ใช่แค่กีตาร์หรอกคับ)

รู้สึกดีนะคับ เวลามีคนมาทักเราประมาณนี้ เหมือนกำลังถามเราว่าที่เรากำลังทำ มันใช่สิ่งที่เราอยากทำรึเปล่า เพราะบางก็หลงๆลืมๆเหมือนกัน
ความจริงผมรู้จักเวบนี้เพราะผมอยากเป็นคนทำกีตาร์มากกว่าคนเล่นกีตาร์ด้วยซ้ำTongue
กำลังตามเก็บข้อมูลอยู่คับ

ปล.ชิซูกะนี่เพลงของ Bobbyswingers รึเปล่าคับน้าศรันSad
21-08-2009, 14:17
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(21-08-2009, 14:17)bobbyswingers Wrote: ปล.ชิซูกะนี่เพลงของ Bobbyswingers รึเปล่าคับน้าศรันSad

แม่นแล้ว !!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
21-08-2009, 14:20
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

ใจเย็น ๆนะครับ..

เห็นคุณbobbyswingers บอกว่า กำลังศึกษาเรื่องสเกล โหมด แล้วก็คอร์ด

การจะฝึกเรื่องเหล่านี้ ผมแนะนำให้เริ่มจาก Major Scale ก่อนครับ
อย่างน้อยควรจะรู้จักโครงสร้างต่าง ๆ ของ Major Scale ครับ
เพราะสเกลเมเจอร์ จะเป็นตัวแม่แบบในการอ้างอิงถึงเรื่องต่าง ๆ
ไม่ว่าจะเป็นโหมด หรือ เรื่องของการสร้างคอร์ด ที่คุณพยายามศึกษาอยู่

เราควรต้องรู้ก่อนว่า โครงสร้างของ Major Scale เป็นเช่นไร
เช่น Major Scale เขากำหนดไว้ว่า โน้ตทุกตัวห่างกัน 1 เสียงเต็ม ยกเว้นตัวที่ 3 กับ 4 และตัวที่ 7กับ 8 จะห่างกันครึ่งเสียง เป็นต้น

ดังนั้น C Major Scale จึงมีโครงสร้างของช่วงเสียง และประกอบไปด้วยโน้ตต่อไปนี้

1-----2----3-^-4-----5-----6----7-^-8
C----D----E-^-F----G----A----B-^-C

เมื่อเราเริ่มคุ้นชิน และใช้ Major Scale ได้คล่อง เราก็จะต่อยอดในเรื่องของคอร์ดได้ง่ายขึ้น

เช่น สูตรของคอร์ด C จะต้องประกอบไปด้วยตัวโน้ตลำดับที่ 1-3-5
เราก็จะเข้าใจได้ง่ายขึ้นว่าคอร์ด C ประกอบไปด้วยโน้ตตัว C-E-G อย่างนี้เป็นต้น

............................................

พอเราต่อยอดไปเรื่องของ Mode เราก็จะไม่เหนื่อยมากนักกับการเรียนรู้โครงสร้างของโหมด
แต่ตอนนี้ผมขอข้ามเรื่องโครงสร้างไปก่อนนะครับ ขออธิบายคร่าว ๆไว้ก่อน
ผมจะยกตัวอย่างเพลงของในแต่ละโหมดให้พอเป็นแนวทางนะครับ
ลองไปดูกัน

Ionian Mode ก็คือ Major Scale ครับ
เพลงสตริงไทยทั่วไปใช้โหมดนี้กันทั้งนั้น
เพลงสากลทั่วไปก็นิยมใช้กัน เป็นโหมดที่ฟังง่ายที่สุดแล้ว
เพราะที่จริงแล้วมันก็คือ Major Scale นั่นเอง
ตัวอย่างเช่นเพลง I start a joke , Stay ครับ

Dorian Mode
เป็นโหมดทางไมเนอร์ครับ ตัวอย่างก็เช่น ท่อน solo ของเพลง Rock Bottom วง UFO
หรือเพลง Black Magic Woman วง Santana
อีกทั้งตัว Carlos Santana เองก็เป็นมือกีตาร์คนหนึ่งที่ต้องนึกถึง เมื่อคิดถึงสำเนียงของ Dorian Mode ครับ

Phrygian Mode
ก็คือ สำเนียงเพลงแบบ Spanish หรือ Flamenco ครับ
เมื่อไรได้ยินเพลงแนวนี้ ก็เป็นเข้าใจได้เลยครับว่านี่คือ Phrygian Mode
เช่นเพลง Besame Mucho (Spainish Song)

Lydian Mode
จะให้อารมณ์ Jazz ครับ
รูปแบบของคอร์ดอาจมีติด Tension พวกคอร์ดประเภท 6,9,11,13 เทือกนั้นล่ะครับ
ถ้าอยากรู้จัก Lydian Mode ต้องฟังงานของ Miles David , Billie Holiday , Louis Armstrong ครับ

Mixolydian Mode
ให้สำเนียงดนตรี Rock แบบดั้งเดิมครับ ประเภท Rock & Roll
ในยุค 60's ชื่อแรก ๆที่ต้องคิดถึงก็คือนาย Chuck Berry กับเพลง Johny B. Good ครับ
พูดได้ว่านาย Chuck เป็นต้นตำรับการเล่นตอดเสียง b7 ในการเล่นแบบ Shuffle ครับ
ผมว่านาย Chuck นี่หล่ะคือต้นกำเนิดของ Rock & Roll
ถ้าตัวเขาไม่ใช่เป็นคนผิวสี และโดนจับเข้าตะรางซะช่วงหนึ่งเพราะเรื่องผู้หญิงเสียก่อน
เขาอาจจะมีชื่อเสียง และสร้างสรรค์ผลงานในช่วงที่กำลังรุ่งโรจน์ได้มากกว่านี้
เพราะในช่วงที่เขาหายไปจากวงการ ก็เป็นช่วงที่ Elvis Presley เป็นที่รู้จัก และเป็นดาวดวงใหม่นั่นล่ะครับ
พอนาย Chuck กลับออกมา ก็ไม่สามารถต้านกระแสของ Elvis ได้อีกแล้ว

Aeolian Mode ก็คือ Natural Minor ครับ
เพลงฝรั่งในยุค 70's ไม่ว่าจะเป็น Pop , Heavy ส่วนใหญ่ต่างก็ใช้
สำเนียงของ Aeolian Mode จะคล้ายกับ Dorian Mode ต่างกันก็เพียงโน้ตตัวเดียว คือ b6 ครับ
เพลงตำนานตลอดกาลของสำเนียงนี้ ก็คือ Hotel Calrifornia ของ The Eagles ครับ

Locrian Mode
เป็น Scale ให้เสียงค่อนข้างแปลกประเภท Diminished ครับ
เหมาะสำหรับดนตรีที่นิยมการ Improvise เช่น พวก Jazz รุ่นใหม่
อารมณ์ของเพลงประเภทนี้จะค่อนข้างตรึงเครียด แต่เมื่อนำมาเล่นกับกีตาร์ก็มีเสน่ห์ไม่น้อยครับ
เพลงที่แต่งด้วย Mode นี้ค่อนข้างน้อย ส่วนใหญ่จะเป็นดนตรีประกอบพวกหนังผีครับ ดูจะเหมาะกว่า
ถ้าจะมีเพลงที่เป็นที่รู้จักบ้าง ก็เช่นเพลงของ Jimi Hendrix ในยุค Acid Rock ครับ
ชื่อเพลง PurPle Haze ครับ

.....................................................

ส่วน เพนทาโทนิก ก็นึกถึง Slash มือกีตาร์วง Gun N' Roses ได้เลยครับ
เพราะตัวเขาเป็นเจ้าพ่อ เพนทาโทนิก คนนึงเลยครับ..

เรื่องที่ว่าเพนทาโทนิก มันจะเยอะผิดปกติ ทั้งในเพลงของคาราบาวกับแนวลูกทุ่งนั้น
ผมว่าเป็นเรื่องปกติครับ
อย่างคาราบาวเอง ตัวของ คุณเล็ก ก็เป็นมือกีตาร์ที่ชื่อชอบการโซโล่ทางไมเนอร์อยู่แล้ว
ดังนั้นการที่ลูก Solo จะมีสำเนียงเช่นนั้น ก็ต้องถือว่าเป็นลายเซ็นของคุณเล็กล่ะครับ

ส่วนในเพลงลูกทุ่งส่วนใหญ่ ครูเพลงก็นิยมแต่งเพลงด้วยโครงสร้างทางไมเนอร์ เหมือนที่สตริงก็นิยมแต่งด้วยเมเจอร์นั่นล่ะครับ..

ยินดีที่ได้มาแบ่งปัน พูดคุยกันนะครับ
สวัสดีครับ..

..........................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 21-08-2009, 14:53 by โฟล์คน้อย.)
21-08-2009, 14:38
bobbyswingers Offline
Member

ขอบคุณน้าโฟล์คน้อย....นั่นแหละคับที่ชาติต้องการBig Grin
21-08-2009, 15:21
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(21-08-2009, 15:21)bobbyswingers Wrote: ขอบคุณน้าโฟล์คน้อย....นั่นแหละคับที่ชาติต้องการBig Grin

Me too, Folknoy,
I'm applauding you right now. That's very nice of you to taking time explain in Thai. It'll take me forever to try to explain these theories in English. My hat off to you. Cool
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
21-08-2009, 22:38
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: