Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คือว่า...มันมากับ scale คับ..
Author Message
bobbyswingers Offline
Member

Likes Given: 0
คือว่า...มันมากับ scale คับ..
วันก่อนไปเจอกระทู้ EXTREME 7th STRINGS GUITAR COURSE ของน้า
EXTREME_GUITAR ในบอร์ด classified เข้า แล้ว detail ก็ทำผม"ขึ้น"เหลือหลาย
คำแรกที่ผมงงเป็นกระบือในฝูงควายก็คือ exotic scale คับ ก็เลย......

ค้น..

ค้น.....

แล้วก็...ค้น...

ก็ไปได้ scale มานั่งงงอีก..
แล้วเมือคืนผมลองๆมั่วๆๆๆไปเรื่อยๆก็พบว่า
ลูก solo(ที่นั่งแกะได้/จำเขามา/เล่นตาม tabs แต่ละลูก) มันอยู่ใน scale ...

รึเปล่าอ่ะ????? เอาเข้าจริงๆผมยังไม่รู้ด้วยซ้ำ ว่า scale คืออะไร(นี่สิประเด็นSad)
ขอคำตอบชัดๆซักคำเถอะคับ ว่า
- scale คืออะไร
- มันเอาไว้ทำอะไร ใช้ยังไง

ขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูงลิ่ว สำหรับคำตอบคับ[/size]
(This post was last modified: 20-07-2009, 13:41 by bobbyswingers.)
20-07-2009, 13:36
Find Like Post Reply
ลูกแกะ Offline
Senior member

RE: คือว่า...มันมากับ scale คับ..
scale (musical scale) - ตามความเข้าใจของผมนะครับ
คือการเรียงลำดับความสูงต่ำของเสียงโดยอาจจะเรียงจากต่ำไปสูงหรือสูงไปต่ำ โดยมีรูปแบบการเรียงซ้ำเมื่อครบรอบ (octave) โดยมากจะพบว่าเป็น 8 เสียงต่อรอบ แต่ก็มีอีกหลายรูปแบบ ที่การครบรอบไม่เท่ากับ 8 เสียง โดยมีหลักเกณฑ์ในการเรียงเช่น ตามกลุ่มของสียง (Pitch class) หรือระยะห่างระหว่างเสียง (Interval) ถ้าลองอ่านใน wikipedia อาจเข้าใจมากขึ้นครับ

การเข้าใจ scale มีประโยชน์มากครับ เช่นถ้าคุณรู้ว่า เพลงไทยเดิม มักจะเล่นเป็น Pentatonic scale คุณก็จะสามารถแสดง คีตปฏิภาณ ให้มีสำเนียงของเพลงไทยเดิมได้น่ะครับ
นอกจากนี้การสร้างเสียงขั้นคู่ หรือเสียงประสาน ก็ใช้เสียงที่มีใน scale ซึ่งนี่รวมไปถึงการสร้างคอร์ดที่มีสามเสียง (Triad Chord)
คอร์ดที่มีโน้ตเสียงเจ็ด (7 Chord) คอร์ดที่มีเสียงเครียด (Tension Chord) และอื่นๆอีกมากมายจนยากที่จะสาทยาย ให้น้าๆท่านอื่นช่วยด้วยก็ดีนะครับ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
22-07-2009, 10:04
Website Find Like Post Reply
Member

RE: คือว่า...มันมากับ scale คับ..
(22-07-2009, 10:04)ลูกแกะ Wrote: scale (musical scale) - ตามความเข้าใจของผมนะครับ
คือการเรียงลำดับความสูงต่ำของเสียงโดยอาจจะเรียงจากต่ำไปสูงหรือสูงไปต่ำ โดยมีรูปแบบการเรียงซ้ำเมื่อครบรอบ (octave) โดยมากจะพบว่าเป็น 8 เสียงต่อรอบ แต่ก็มีอีกหลายรูปแบบ ที่การครบรอบไม่เท่ากับ 8 เสียง โดยมีหลักเกณฑ์ในการเรียงเช่น ตามกลุ่มของสียง (Pitch class) หรือระยะห่างระหว่างเสียง (Interval) ถ้าลองอ่านใน wikipedia อาจเข้าใจมากขึ้นครับ

การเข้าใจ scale มีประโยชน์มากครับ เช่นถ้าคุณรู้ว่า เพลงไทยเดิม มักจะเล่นเป็น Pentatonic scale คุณก็จะสามารถแสดง คีตปฏิภาณ ให้มีสำเนียงของเพลงไทยเดิมได้น่ะครับ
นอกจากนี้การสร้างเสียงขั้นคู่ หรือเสียงประสาน ก็ใช้เสียงที่มีใน scale ซึ่งนี่รวมไปถึงการสร้างคอร์ดที่มีสามเสียง (Triad Chord)
คอร์ดที่มีโน้ตเสียงเจ็ด (7 Chord) คอร์ดที่มีเสียงเครียด (Tension Chord) และอื่นๆอีกมากมายจนยากที่จะสาทยาย ให้น้าๆท่านอื่นช่วยด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณคับ วันที่ตั้งกระทู้ ผมปรินท์บทความจากวิกิพีเดียไปด้วยคับ กำลังศึกษาอยู่

อ้อ เมื่อคืน ผมลองๆแกะๆไล่ๆดู ไปได้สเกลพิณมาคับ ไม่รู้มันอยู่ในสเกลไหนรึเปล่า มันออกมาประมาณนี้คับ
1 - #2 - 4 - #5 - แฟลท7 - 8 หรือ
E - G - A - C - D - e

มันมี 5(penta) โน้ต เราจะเรียกว่า Northeastern Siamese pentatonic scale ได้รึเปล่าคับTongue
(This post was last modified: 22-07-2009, 13:11 by bobbyswingers.)
22-07-2009, 13:10
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(22-07-2009, 13:10)bobbyswingers Wrote: เราจะเรียกว่า Northeastern Siamese pentatonic scale ได้รึเปล่าคับTongue

น่าจะได้..
ถ้าคนที่ตั้งชื่อ A Minor Pentatonic Scale ไม่มาเห็นซะก่อนนะ Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
22-07-2009, 13:16
Member

(22-07-2009, 13:16)SARUN Wrote:
(22-07-2009, 13:10)bobbyswingers Wrote: เราจะเรียกว่า Northeastern Siamese pentatonic scale ได้รึเปล่าคับTongue

น่าจะได้..
ถ้าคนที่ตั้งชื่อ ไม่มาเห็นซะก่อนนะ Big Grin

หน้าตามันเป็นยังไงเหรอคับBig Grinไม่เคยเห็น
แล้วคัยตั้งชื่อA Minor Pentatonic Scale เหรอคับ
22-07-2009, 13:19

(22-07-2009, 13:19)bobbyswingers Wrote: หน้าตามันเป็นยังไงเหรอคับBig Grinไม่เคยเห็น
แล้วคัยตั้งชื่อA Minor Pentatonic Scale เหรอคับ
คนที่เรียกชื่อA Minor Pentatonic Scale เป็นคนแรก ผมก็ไม่รู้จัก แต่คงตายไปแล้วล่ะครับ เพราะเห็นคำนี้ ในบันทึกในตำรา มากว่าร้อยปีแล้วละCool

แต่ถ้าเขามาเห็นเข้าคงจะทึ่งน่าดู ว่า A Minor Pentatonic Scale เป็นโน๊ตชุดเดียวกับ E Northeastern Siamese pentatonic scale เลยอ่ะ ต่างกันแค่สูตร

หน้าตาA Minor Pentatonic Scale มันเป็นยังงี้
A - C - D - E - G สูตรคือ (R -b3-4-5-b7 )

มีแถมอีก
C Major Pentatonic Scale หน้าตามันเป็นยังงี้
C - D - E - G - A สูตรคือ (R - 2 - 3 - 5 - 6)

ว่าไป สูตร Northeastern Siamese pentatonic scale ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่ใน "ฟริเจียนโหมด" เลยนะ ( อย่าง E Phrygian Mode ประกอบด้วย E-F-G-A-B-C-D หรือ สูตร คือ 1 ?2 ?3 4 5 ?6 ?7 1)

scale คืออะไร ก็หาอ่านเอาได้ ในเวบต่างๆ ที่พูดถึงว่าแต่ละ Scale ประกอบด้วยโน๊ตอะไรบ้าง ซึ่งมีมากมายหลายScale ถ้าเราอยากจะกว้างขวาง ก็คงจะต้องจำScale เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ

คงคล้ายๆ กับการ ท่องสูตรคูณ มั้ง C Major Scale คงเหมือนกัยสูตรคูณ แม่ 2 ที่ท่องกันคล่องปากปรื๋อ...ในระบบการเรียนการสอนไทย ก้มักจะให้เด็กๆ ท่อง ถึงแม่ 12 ก่อนกลับบ้าน โตมาจนบ่านนี้ ก็ได้ใช้ประโยชน์ ในการคิดเลขเร็วขึ้น..

ถ้าอย่างแม่ค้า พ่อค้า คงใช่บ่อย ถ้าคิดค่าขนมถ้วยละ 12 บาท จำนวณ 8 ถ้วย
คงตอบได้เลยไม่เกิน2วินาที
แต่ถ้าเป็นผมเรอะ...12 5 60...12 6 72...12 7 84.. 12 8 96...เย้.!!!!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 22-07-2009, 14:28 by SARUN.)
22-07-2009, 13:46
Member

(22-07-2009, 13:46)SARUN Wrote:
(22-07-2009, 13:19)bobbyswingers Wrote: หน้าตามันเป็นยังไงเหรอคับBig Grinไม่เคยเห็น
คนที่เรียกชื่อA Minor Pentatonic Scale เป็นคนแรก ผมก็ไม่รู้จัก แต่คงตายไปแล้วล่ะครับ เพราะเห็นคำนี้ ในบันทึกในตำรา มากว่าร้อยปีแล้วละCool

แต่ถ้าเขามาเห็นเข้าคงจะทึ่งน่าดู ว่า A Minor Pentatonic Scale เป็นโน๊ตชุดเดียวกับ E Northeastern Siamese pentatonic scale เลยอ่ะ ต่างกันแค่สูตร

หน้าตาA Minor Pentatonic Scale มันเป็นยังงี้
A - C - D - E - G สูตรคือ (R -b3-4-5-b7 )

มีแถมอีก
C Major Pentatonic Scale หน้าตามันเป็นยังงี้
C - D - E - G - A สูตรคือ (R - 2 - 3 - 5 - 6)

หน้าตาเหมือนกันขนาดนี้...คงเป็นญาติห่างๆแน่เลยคับ
แต่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ........................ผมมีคำถาม

ตำรานั่นมีชื่อเสียงเรียงนามว่าไง น้าไปได้ยลมาจากไหนเหรอคับ อยากดูมั่ง

อย่างผมเนี่ยมีวาสนาพอจะได้เห็นมั้ยคับSad
(22-07-2009, 13:46)SARUN Wrote: ว่าไป สูตร Northeastern Siamese pentatonic scale ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่ใน "ฟริเจียนโหมด" เลยนะ ( อย่าง E Phrygian Mode ประกอบด้วย E-F-G-A-B-C-D หรือ สูตร คือ 1 ?2 ?3 4 5 ?6 ?7 1)

scale คืออะไร ก็หาอ่านเอาได้ ในเวบต่างๆ ที่พูดถึงว่าแต่ละ Scale ประกอบด้วยโน๊ตอะไรบ้าง ซึ่งมีมากมายหลายScale ถ้าเราอยากจะกว้างขวาง ก็คงจะต้องจำScale เพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆ

คงคล้ายๆ กับการ ท่องสูตรคูณ มั้ง C Major Scale คงเหมือนกัยสูตรคูณ แม่ 2 ที่ท่องกันคล่องปากปรื๋อ...ในระบบการเรียนการสอนไทย ก้มักจะให้เด็กๆ ท่อง ถึงแม่ 12 ก่อนกลับบ้าน โตมาจนบ่านนี้ ก็ได้ใช้ประโยชน์ ในการคิดเลขเร็วขึ้น..

ถ้าอย่างแม่ค้า พ่อค้า คงใช่บ่อย ถ้าคิดค่าขนมถ้วยละ 12 บาท จำนวณ 8 ถ้วย
คงตอบได้เลยไม่เกิน2วินาที
แต่ถ้าเป็นผมเรอะ...12 5 60...12 6 72...12 7 87 12 8 96...เย้.!!!!!

เดินสเกลอยู่ดีๆ พามาท่องสูตรคูณซะงั้น...

แถมพาผมท่องผิดอีกตะหาก

เรื่อง"แม่สูตรคูณ"ก็ได้มาหลายแม่เลยคับ

siamese pentatonic scale มันให้ความรู้สึกเหมือนฟริเจียนโหมดจิงๆด้วยSmile
[Image: major.JPG]
[Image: color.jpg]
[Image: exotic.jpg]
(This post was last modified: 22-07-2009, 14:21 by bobbyswingers.)
22-07-2009, 14:04

(22-07-2009, 14:04)bobbyswingers Wrote: ตำรานั่นมีชื่อเสียงเรียงนามว่าไง น้าไปได้ยลมาจากไหนเหรอคับ อยากดูมั่ง
อย่างผมเนี่ยมีวาสนาพอจะได้เห็นมั้ยคับSad
คงได้มี วาสนาดูทาง Internet เหมือนกับผมล่ะครับ
ชื่อตำราพวกนี้ ก็อยู่ใน หัวข้อ
Further reading และ References
จากวิกิพีเดีย ที่น้าbobby อ่านมาครับ

แต่เท่าที่อ่านจากน้าbobby..ศึกษามาแล้ว ถือว่าเข้าใจเรื่อง Scale ได้มาก คนนึงในเวบนี้เลยนะครับเนี่ยยย Cool
ส่วนที่น้าถามว่า "มันเอาไว้ทำอะไร ใช้ยังไง?" และที่น้าค้นพบว่า
"...ลูก solo(ที่นั่งแกะได้/จำเขามา/เล่นตาม tabs แต่ละลูก) มันอยู่ใน scale ..."
ผมว่าน้ารู้วิธีใช้มันแล้วล่ะครับ ยินดีด้วยคร๊าบบบบ

แต่เชื่อมะ น้าหารูปScale ต่างๆ ที่ผมกำลังหา อยู่พอดี ขอบคุณค๊าบบบ
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

(This post was last modified: 22-07-2009, 16:30 by SARUN.)
22-07-2009, 14:26
ไข่ไก่ Offline

Likes Given: 31
คุยเรื่องอะไรกันเหรอ
22-07-2009, 16:19
ลูกแกะ Offline

เหมี๊ยว.......
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
22-07-2009, 18:34
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: