Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
pickup L.R.BAGGS
Author Message
sanghais Offline
Member

Likes Given: 0
RE: pickup L.R.BAGGS
(01-07-2009, 11:37)por_ng Wrote: ตัว Active นี่ใช้แบต อะไรครับ
สรุป คือ ถ้าจะตบก็ไขหมุดลงเพื่อไม่ให้มันแป๊ก ใช่มั๊ยครับ แล้วมันจะโดนตัวของ m-1 ด้วยรึปล่าวครับ

ใช้ถ่านlithium 3V( รหัส CR2032 รูปร่างคล้าย..คล้าย..เหรียญบาทครับ ). ในคู่มือเขียนว่าใช้ได้นาน 1,000ชั่วโมง. โดยส่วนตัวผมก็ไม่ได้นับ แต่ใช่มา ปีกว่าแล้วยังไม่หมดครับ.

ส่วนเรื่องตบโดนหมุด ถ้าดูในรูปที่นี่ http://www.lrbaggs.com/html/products/pic...tive.shtml จะเห็นว่ามันสูงกว่า สาย2 กับ 1 ประมาณ 1 - 1.5 มิลลิเมตร ถ้าเอาไม้บรรทัดทาบดู เทียบระนาบกับฟิงค์เกอร์บอร์ด ก็จะทราบว่ายังสูงไม่เท่าฟิงค์เกอร์บอร์ดเลยครับ. หรือถ้าเทียบกันสาย ก็ยังห่าง5.5มิลลิเมตรครับ( ตั้งระยะห่างระหว่างสายกับเฟตที่ 12 ตามมาตราฐานกีต้าร์มาร์ตินคือ .090 แล้วครับ ). เล่นธรรมดาโอกาสโดนน้อยยยยยยมากครับ. ยกเว้นซัดเต็ม..เต็ม.. แบบAndy McKee ก็มีโอกาส( แต่ในคลิปก็ไม่ได้ยินว่าเสียงผิดปรกติอะไร ใช่ไหมครับ ). โดยส่วนตัวแล้วคิดว่า บริษัทLR. Baggs นี่ก็เป็นบริษัททำปิ๊คอัพ ที่มีชื่อเสียงระดับแนวหน้าอยู่เหมือนกัน ไม่น่าจะออกแบบสินค้า ให้มีปัญหากับคนใช้นะครับ.
(This post was last modified: 01-07-2009, 17:13 by sanghais.)
01-07-2009, 15:14
Find Like Post Reply
gttle Offline
Senior member

ไขหมุดลงนี่อาจช่วยได้ครับเรื่องตบแล้วโดนหมุดน่ะครับแต่ระวังเรื่อง balance นิดนึงครับเคย mail ไปถาม baggs มาครับ
Hi there,

1. Yes, the pole pieces should be able to adjust a little lower. It should be obvious when you reach the bottom and you should not try to turn them any more or you can break the pickup.

2. If you only turn the 5th and 6th pole pieces a little, there may be no need to lower the others. You should go by sound, however, and adjust as needed for the best string-to-string.

Sincerely,
Bryan McManus
Technical Support
L.R. Baggs Corporation
805-929-3545, ext. 111

ส่วนเรื่องออกแบบสินค้ามีปัญหาหรือไม่มีนั้นผมว่าก็ไม่เสมอไปนะครับที่ออกมาแล้วไม่มีปัญหา fishman rare earth เองก็ยังต้องมีการออกแบบหรือ revoice ใหม่เลยครับตัว m-1 นี่เข้าใจว่าคงออกแบบมาดีในระดับหนึ่งแล้ว baggs ก็ทราบปัญหาเรื่องนี้ดีใน manual ก็มีบอกอยู่ครับแต่บางทีผู้เล่นก็จำเป็นจะต้องปรับตัวเข้ากับมันเหมือนกันอันนี้ผมเคยอ่านบทความเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ อยู่ที่ว่าเราจะปรับได้หรือเลี่ยงไปใช้ยี่ห้ออื่นแทน อย่าง ถ้าเป็น rare earth sigle coil นี่ก็มีเรื่องจี่แต่เสียงก็จะใสมากถ้าชอบก็ต้องปรับตัวถ้าไม่ชอบก็มาใช้ hum แบบผม หรือ m-1 ถ้าเราเลี่ยงจุดที่ตบไปทางด้าน bridge ก็จะมีโอกาสโดนหมุดน้อยลง(สังเกตุใน clip)แต่ว่าถ้าเรารู้สึกว่าไม่ชินหรือไม่ถนัด ลองดูเวลาเราเล่นว่ามือขวาอยู่ที่บริเวณไหนแล้วลองเปลี่ยนตำแหน่งดูว่ารู้สึกขัด ๆ หรือไม่ถ้าไม่ขัดก็ok ถ้ามันขัด ๆ ก็ลองคิดดูว่าเราจะทำความค้นเคยกับมันได้หรือเปล่าแล้วค่อยซื้อครับ
ผมไม่ได้ว่า m-1 ไม่ดีนะครับแต่ทุกอย่างมันก็ต้องมีจุดดีจุดด้อยในตัวมันแล้วบังเอิญผมเคยใช้อยู่เลยมาเล่าสู่กันฟังผมเลิกใช้เพราะปัญหาที่ว่าเนื่องจากเป็นคนที่เล่น เทคนิคตบสายค่อนข้างแรงน่ะครับ แค่ more than words ก็มีเสียง แป๊ก ๆ แล้ว ย้ายจุดก็ไม่ค่อยถนัดน่ะครับ จริงๆแล้วผมไม่ค่อยชอบ magnetic ด้วยตรงที่มันต้องคาด sound hole ไม่สวยครับแต่ผมก็ต้องใช้เพราะความคมชัดของเสียงเวลาเล่น finger style นี่แหละครับก็เลยต้องปรับตัวให้ยอมรับมันใช้ ๆ ไปก็ชินครับรับได้
ลืมตอบคุณ sanghais ครับคำถามที่ถามมาเห็นด้วยทุกประการครับแต่ผมว่าที่แกไม่ใช้ m1 น่าจะเป็นเพราะแกไม่ถนัดในการเปลียนตำแหน่งมือขวาที่ตบสายเวลาเล่นสดครับเนื่องจากไม่ได้เล่นท่าเดียวกับในห้องอัด สังเกตุตำแหน่งมือตามคลิป นี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=flPbLKmHQiI ซึ่งถ้าตบตรงนี้จะเกิดเสียง แป๊กได้ง่ายมาก ๆ แกอาจปรับลงแล้วยังมีเสียงอยู่ก็เลยไม่ได้ใช้ อันนี้รู้สึกจะเป็น setup ล่าสุด
สรุป คือ ถ้าไม่ได้เล่นขนาดที่ในคลิปนี่ก็แก้ปัญหาได้ครับด้วยการปรับหมุดดังที่ว่ามาเวลาปรับก็เช็ค balance นิดครับไม่น่ามีปัญหาซื้อเลยคุ้มราคา ไม่ค่อยแพงเวอร์แต่ถ้าเล่นแบบในคลิปหรือซาดิสม์แบบผมก็ไปยืมของคนรู้จักมาลองก่อนก็ได้ครับ
แต่ถ้าถามว่าเสียงดีมั๊ยในความคิดผมเป็น magnetic ที่เสียงดีที่สุดครับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

(This post was last modified: 01-07-2009, 19:33 by gttle.)
01-07-2009, 18:55
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ผมว่า M1 ไม่ได้มีปัญหาครับ คนเล่นต่างหาก ที่มีปัญหากับมัน
ที่ M1 ต้องมีหมุด มันก็เนื่องมาจาก ต้องการปรับ Balance ของแต่ละสาย ใช่ไหมครับ

และผมเชื่อว่า M1 แต่ละตัว ปรับหมุดสูงไม่เท่ากัน

แล้วถ้าบังเอิญ มันต้องปรับหมุด ให้โผล่มาล่ะครับ

แล้วบังเอิญ ผมชอบเล่น Slap ล่ะครับ

แปลว่า Style การเล่นของ ผมไม่เหมาะกับ M1 ครับ

ตอน I-beam ออกใหม่ๆ ผมฟัง Sound Clip แล้วซื้อโดยไม่ลังเล น่าจะเป็นตัวแรกๆ ของประเทศไทย เพราะฝาก Yodchula สั่งมาจาก US ก่อนที่ ธีระ จะมีขายตั้งหลายเดือน
ผลเป็นไงรู้มั๊ย มันติดตั้งที่ใต้ Bridge ของ Martin OOO-28EC ไม่ได้ เพราะติด X-rBrazing ครับ

พอติดตรงนั้นไม่ได้ ก็ต้องเลื่อน พอเลื่อน ก็เสียงไม่ดี

LR-Baggs ไม่เคยมีเอกสารอะไรออกมาเลย ว่า มันติดกับ Martin OOO-28EC ไม่ได้น๊ะ

ถ้าบอกมา ผมคงไม่ซื้อ

ผมรุ้สึกไม่ดีนิดหน่อย เปลี่ยน-คืน ก็ไม่ได้ เลยขาย เป็นมือ2 ไป ขาดทุน พันกว่าบาท

เล่าให้ฟังครับ
01-07-2009, 21:25
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
อะจึ๊ย... แล้ว I-Beam มันติดกับ Breedlove ได้ป่ะครับ กำลังจะซื้อเลย
01-07-2009, 22:16

คุณ teera คิดเหมือนผมเลยครับบางทีเราก็ต้องปรับตัวหามันบ้างแต่ถ้ามันรู้สึกตงิด ๆ ก็คงต้องหาอะไรที่เหมาะกับ style เราแค่นั้นเองครับBig Grin
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

(This post was last modified: 02-07-2009, 02:05 by gttle.)
01-07-2009, 23:04
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(01-07-2009, 22:16)lekleklek Wrote: อะจึ๊ย... แล้ว I-Beam มันติดกับ Breedlove ได้ป่ะครับ กำลังจะซื้อเลย

I-Beam ใช้กับ Breedlove ไม่ใด้ครับเพราะมี JLD bridge ขวางอยู่

http://www.youtube.com/watch?v=h48g4iu8o0Y
02-07-2009, 09:14

แล้วถ้า breedlove ของเกาหลีมี JDL bridge ไหมครับ

02-07-2009, 10:09
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(02-07-2009, 10:09)gttle Wrote: แล้วถ้า breedlove ของเกาหลีมี JDL bridge ไหมครับ

มีครับ
02-07-2009, 10:33
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
(02-07-2009, 09:14)pood Wrote:
(01-07-2009, 22:16)lekleklek Wrote: อะจึ๊ย... แล้ว I-Beam มันติดกับ Breedlove ได้ป่ะครับ กำลังจะซื้อเลย

I-Beam ใช้กับ Breedlove ไม่ใด้ครับเพราะมี JLD bridge ขวางอยู่

http://www.youtube.com/watch?v=h48g4iu8o0Y

ขอบคุณพี่กริดอย่างสูงครับ เกือบเสียตังเก้อแล้วครับ T_T
ลืมไปว่าพี่กริดก็มี Breedlove อยู่ไม่งั้นโทรไปปรึกษาแล้ว อิอิ ...

แล้วถ้าย้ายมาติดที่ SoundBoard ล่ะครับได้มั๊ย
(This post was last modified: 02-07-2009, 12:07 by lekleklek.)
02-07-2009, 12:05
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
เกือบไปน๊ะเล็ก

ตอนนั้นน๊ะ พอผมติด I-beam ที่ใต้ Bridge ไม่ได้ ผมเลยย้ายเลื่อนเข้า เลื่อนออกอยู่ หลายครั้ง เสียงจะเปลี่ยนไป ตามตำแหน่งที่ติด ครับ แต่ยิ่งใกล Bridge เท่าไหร่ เสียงจะยิ่งบางลง และ ก้องๆเหมือนเราตะโกนลงไปในโอ่งครับ

ผมเดาว่า Lr-baggs อาจไม่ได้ทำสอบกับกีตาร์ทุกรุ่น และ คาดไม่ถึงว่ามันจะติดไม่ได้ ถ้าบ้านอยู่ อเมริกา เค้าน่าจะคืนเงินให้น๊ะ

เราเรียกว่า Lr baggs เข็มขัดสั้นครับ

ธีรภาพ เลยซวย

นี่กำลังรำคาญ ความไม่ Balance ของ Piezo อยากลอง M1 แบบละเอียดอีกครั้ง ใครมีให้ยืมมั่งอ่ะ
02-07-2009, 12:13

Forum Jump: