Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากถามน้า pood และเพื่อนสมาชิกเรื่องสายกีตาร์ว่า...
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: อยากถามน้า pood และเพื่อนสมาชิกเรื่องสายกีตาร์ว่า...
pop_250823 Wrote:ตอนนี้ใส่ Godin อยู่ครับผมว่ามันใสเกินไม่ชอบเลยฟังแล้วไม่มีน้ำหนัก

ความชอบและถูกใจของสมาชิกแต่ละท่านไม่เหมือนกันจริงๆ
ส่วนตัวผมก็เห็นว่ามันให้เสียงใสเกินไป และน่าจะเหมาะกับกีตาร์ที่มีเสียงไม่ค่อยโดดเด่น
อีกอย่างหนึ่งมันจะลื่นจับคอร์ดไม่ค่อยจะถนัดเลย
ตัวไหนใส่สายยี่ห้อนี้มากับกีตาร์ที่ผมซื้อ ผมจะถอดเปลี่ยนเป็น Daddario รุ่น Phospher Bronze ราคา 255. บาท ซะส่วนใหญ่ แค่นี่ก็ได้เสียงหรูแล้วครับ!

แต่คงขึ้นอยู่กับการใช้งานและSound ที่ผู้เลือกใช้ต้องการครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
25-10-2007, 13:02
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: อยากถามน้า pood และเพื่อนสมาชิกเรื่องสายกีตาร์ว่า...
ขอบคุณน้าปู๊ดครับ
งั้นผมก็ รักเดียวใจเดียว ครับ
25-10-2007, 13:07
Find Like Post Reply
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
pood Wrote:ถ้าถามว่าสายเคลือบกับสายไม่เคลือบอันใหนเสียงดีกว่ากัน อันนี้ตอบใด้จะจะเลยครับเพราะเพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อคืน

กีต้าร์ที่ญี่ปุ่นนี้คนขายเขาจะเปลี่ยนสายเวียนกันไปตลอดและผมยังไม่เคยลองตัวใหนที่สายเก่าเลย ผมเคยถามเขาว่า
ไม่เปลืองแย่หรือเขาบอกว่าสายที่ใช้กันทุกร้านคือ Martin Darco light(.012-.054) ที่เขาซื้อกันเป็นลังราคาเฉลี่ย
แค่ชุดละหกสิบบาท เมื่อคืนผมก็ดันเอาตัวหนึ่งมาเปลี่ยนสายเป็น Elixir Phospher Bronze ปรากฏว่าเสียงเบาลงและ
ไม่พุ่งเหมือนเดิม ความจริงเคยสังเกตุมาหลายหนแล้วแต่ไม่เคยใด้ยินจะฯเหมือนคราวนี้

สายเคลือบนี่ถ้าทิ้งใว้ซักสองสามวันส่วนมากเสียงจะดีขึ้น ยังไงผมก็จำเป็นต้องใช้มันเพราะไม่มีเวลามาคอยเปลี่ยนสายให้
ทุกตัวหรอก เคยมีคนถามความคิดเห็นเรื่องสายเคลือบ Chris Martin ตอบว่า "They just sound bad longer."

กีต้าร์ที่บ้านใช้สายเคลือบทุกตัวครับนอกจากพวก hollow body ที่ใช้ D'addario Flat Wound และพวกสายไนล่อน
แบรนด์ที่ใช้มากสุดคือ Elixir Nanoweb Phospher Bronze เพราะมันหาซื้อง่ายสุดและตุนใว้เพียบ สายเคลือบที่เสียง
ดีสุดสำหรับผมคือ DR Extra แต่มันหาซื้อยากเพราะมีขายที่สิงค์โปร์ที่เดียว(เมืองไทยก็มีแต่ผมรับราคาไม่ใด้หรอก)

สายเคลือบไม่ต้องไปลองยี่ห้ออื่นหรอกครับคุณ Maow เพราะผมลองมาเกือบทุกยี่ห้อแล้วนอกจาก Cleartone ที่ตัวแทน
จำหน่ายไม่เคยเอามาให้ผมลองซักที ถ้า Elixer ไม่แน่จริงคงไม่ครองส่วนแบ่งตลาดถึง 35% ในอเมริกาหรอก

ขอถามกลับหน่อยว่ากีต้าร์ไฟฟ้าต้องเปลี่ยนสายบ่อยแค่ใหนครับเพราะผมเป็นประเภทที่ว่าสนิมไม่ขึ้นก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนมัน

ไว้ไปญี่ปุ่นอีกฝากซื้อซักสิบชุดได้ไหมครับดาโก้ที่ไทยหาไม่มีแล้ว
Acoustic is my life..........
25-10-2007, 13:08
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สิบชุดนี่ซื้อมากฝากฟรีฯเลยน้าป้อป...ช่วยออกค่าเครื่องบินให้ผมด้วยแล้วกัน
25-10-2007, 13:13
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

จ๊ากๆๆๆ ไม่เอาแล้วก็ได้คร๊าบ
Acoustic is my life..........
25-10-2007, 13:19
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
น้ากฤษณ์ครับ
ผมเคยเห็นสายกีต้าร์สีดำ ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า หรือข้อมูลถูกต้องหรือเปล่า
ยี่ห้ออะไร แล้วราคาเท่าไหร่ครับ หาซื้อที่เมืองไทยได้ไหมครับ
25-10-2007, 13:28
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สายสีดำเป็นสายเลือบยี่ห้อ Black Diamond ของอเมริกาครับ เคยใช้แล้วเหมือนกัน เสียงดีแต่สึกเร็วครับ

ราคาที่ Davis Guitar, Singapore ตามนี้ครับ

Black Diamond = $19, DR Extra = $18, D'addario EXP = $14

ฝากคุณยอดเยี่ยมซื้อใด้ ช่วยค่าตั๋วเครื่องบินแกนิดหน่อย เห็นว่าจะไปเที่ยวอีกปลายเดือนหน้า
25-10-2007, 13:42
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
pood Wrote:สายเคลือบไม่ต้องไปลองยี่ห้ออื่นหรอกครับคุณ Maow เพราะผมลองมาเกือบทุกยี่ห้อแล้วนอกจาก Cleartone ที่ตัวแทนจำหน่ายไม่เคยเอามาให้ผมลองซักที

เด๋ยวรอติดต่อตัวแทนจำหน่าย Cleartone มาชี้แจงอีกที ครับ ว่าจะหาทางออกกับเรื่องนี้อย่างไร Tongue
25-10-2007, 14:19
fretbuzz Offline
Junior member
**

ยอดเยี่ยม - กีตาร์ฟืน Wrote:ยอดเยี่ยม - กีตาร์ฟืน
นายกสภามหาวิทยาลัย

อยากถามหมอฟัน ว่ารูปกีตาร์ที่อยู่ใต้ log in มันคือกีตาร์อะไรครับ ผมชอบมาก
มองไกลๆเหมือนว่าเป็น slotted head ใช่มั๊ยครับ

ผมใช้สาย Elixer Phosphor Bronze กับกีตาร์ที่เน้น Picking เป็นหลัก
ให้เสียงคมชัด ใสกรุ๊งกริ๊ง

แต่ใช้สาย D'addario กับกีตาร์ที่ต้องการ Strumming ชอบเสียงทุ้มนุ่ม
และไม่แย่งกันกันออกทีละเส้นเหมือนใช้ Elixer ตอนที่ Strumming

กะว่าจะใช้สาย Elixer กับ 'addario สลับกันอย่างละสามเส้น
เผื่อจะเล่นได้ทั้ง Picking และ Strumming ในกีตาร์ตัวเดียวครับ

คุณหมอฟันคิดว่ายังไงครับ?

..............................................................................................
ชีวิตต้องสู้ แม้ต้องปากกัด ตีนถีบ ขาหนีบ ตูดดัน
เหมือนที่น้า maow ตอบถูกแล้วครับ taylor john denver ครับ ปกติ กีตาร์รุ่นนี้เป็นทรง grand concert แต่ตัวนี้ เป็นตัวสั่งทําพิเศษ เป็นทรงgrand auditorium ครับ
25-10-2007, 14:48
fretbuzz Offline
Junior member
**

pop_250823 Wrote:
pood Wrote:ถ้าถามว่าสายเคลือบกับสายไม่เคลือบอันใหนเสียงดีกว่ากัน อันนี้ตอบใด้จะจะเลยครับเพราะเพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อคืน

กีต้าร์ที่ญี่ปุ่นนี้คนขายเขาจะเปลี่ยนสายเวียนกันไปตลอดและผมยังไม่เคยลองตัวใหนที่สายเก่าเลย ผมเคยถามเขาว่า
ไม่เปลืองแย่หรือเขาบอกว่าสายที่ใช้กันทุกร้านคือ Martin Darco light(.012-.054) ที่เขาซื้อกันเป็นลังราคาเฉลี่ย
แค่ชุดละหกสิบบาท เมื่อคืนผมก็ดันเอาตัวหนึ่งมาเปลี่ยนสายเป็น Elixir Phospher Bronze ปรากฏว่าเสียงเบาลงและ
ไม่พุ่งเหมือนเดิม ความจริงเคยสังเกตุมาหลายหนแล้วแต่ไม่เคยใด้ยินจะฯเหมือนคราวนี้

สายเคลือบนี่ถ้าทิ้งใว้ซักสองสามวันส่วนมากเสียงจะดีขึ้น ยังไงผมก็จำเป็นต้องใช้มันเพราะไม่มีเวลามาคอยเปลี่ยนสายให้
ทุกตัวหรอก เคยมีคนถามความคิดเห็นเรื่องสายเคลือบ Chris Martin ตอบว่า "They just sound bad longer."

กีต้าร์ที่บ้านใช้สายเคลือบทุกตัวครับนอกจากพวก hollow body ที่ใช้ D'addario Flat Wound และพวกสายไนล่อน
แบรนด์ที่ใช้มากสุดคือ Elixir Nanoweb Phospher Bronze เพราะมันหาซื้อง่ายสุดและตุนใว้เพียบ สายเคลือบที่เสียง
ดีสุดสำหรับผมคือ DR Extra แต่มันหาซื้อยากเพราะมีขายที่สิงค์โปร์ที่เดียว(เมืองไทยก็มีแต่ผมรับราคาไม่ใด้หรอก)

สายเคลือบไม่ต้องไปลองยี่ห้ออื่นหรอกครับคุณ Maow เพราะผมลองมาเกือบทุกยี่ห้อแล้วนอกจาก Cleartone ที่ตัวแทน
จำหน่ายไม่เคยเอามาให้ผมลองซักที ถ้า Elixer ไม่แน่จริงคงไม่ครองส่วนแบ่งตลาดถึง 35% ในอเมริกาหรอก

ขอถามกลับหน่อยว่ากีต้าร์ไฟฟ้าต้องเปลี่ยนสายบ่อยแค่ใหนครับเพราะผมเป็นประเภทที่ว่าสนิมไม่ขึ้นก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนมัน

ไว้ไปญี่ปุ่นอีกฝากซื้อซักสิบชุดได้ไหมครับดาโก้ที่ไทยหาไม่มีแล้ว
ขอบคุณน้า pood มากครับ อ่านแล้วเพลินไปเลย สําหรับกีตาร์ไฟฟ้า ผมแทบไม่เคยเปลี่ยนสายเลยเหมือนกัน ครับ แค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับ แล้วก็ไม่ค่อยได้เล่นด้วยครับ
(This post was last modified: 25-10-2007, 15:03 by fretbuzz.)
25-10-2007, 14:56

Forum Jump: