Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ประเภท "ว้าย! แพ๊งแพง ถ้าพี่ซื้อ เราเลิกกัน"
Author Message
Microtone Offline
Member

Likes Given: 0
RE: กีต้าร์ประเภท "ว้าย! แพ๊งแพง ถ้าพี่ซื้อ เราเลิกกัน"
(25-06-2009, 22:26)pood Wrote: [Image: deep-drive-2008-mercedes-be.jpg]

ES-335 Cherry Red ตัวนั้นน่าจะเป็นรุ่นปี 1960-1961 นะครับเพราะสีนี้ไม่ใด้ผลิตในสองปีแรกของรุ่นนี้และถ้าเป็นปีหลังจากนี้จะเป็น block inlay ซึ่งราคามือสองเกินห้าพันแน่นอนในตอนนั้นเพราะเป็นรุ่นใหม่กว่า (สมัยนั้นกีต้าร์ยิ่งปีเก่ายิ่งถูกเหมือนรถมือสองแหละครับ)

จาก Blue Book ฉบับล่าสุดราคามือสองในสภาพ high excellent ปี 1960 = $42,000 ปี 1961 = $33,000 แพงกว่า C300 Sport ทั้งสองตัวครับ

ขอบคุณอย่างแรงทีเดียวครับที่ up-date รายละเอียดมาให้ด้วย...ใจจริงแล้วไม่ค่อยอยากจะพูดเรื่องอย่างนี้ เพราะเด็กบางคนอาจจะเข้าใจผิดและลืมตัวลืมตนแทนที่จะใช้เวลาและเงินทองไปใช้ในทางที่ถูก แต่อีกใจนึงก็คิดว่า อยากจะให้คนรุ่นหลังได้เรียนรู้และรับรู้อะไรที่เป็น reality (ความเป็นจริง) เพราะถ้าเราไม่ยอมรับรู้กับ reality แล้ว นอกจากจะทำให้เราดูเหมือนเป็นคนใจแคบ,เชยแล้ว บ้านเมืองก็จะล่มจมก็เพราะเรื่องไม่ยอมรับกับ reality นั่นล่ะครับ.

จำได้ว่า นานมาแล้ว หม่อมราชวงศ์คึกฤทธิ์ ปราโมช เคยไปที่ TU บ่อยๆ แต่มีครั้งนึงพวกคนเข่าวถามท่านว่า ทำไมท่านแต่งตัวแบบจิ๊กโก๋ ผมยาว กางเกงก็ฟิตเหลือเกิน ดูไม่สุภาพแบบไทยๆเลย. ท่านตอบว่า..."ไทยๆ อะไรกัน เรื่องจริงก็มีอยู่ว่า เสื้อผ้าและผมเพ้า (hair do) ที่พวกคุณใส่และใช้กันปัจจุบันนี้ก็ไม่เป็นของไทยหรอก เราลอกเลียนเอามาจากอารยธรรมฝรั่ง (western civilization) ทั้งนั้น..ของไทยจริงๆ ก็เป็นพวกโจงกระเบน, โกนหัว, ไม่ใส่รองเท้า อะไรอย่างนั้นล่ะ ผมว่าไหนๆเราก็ตามอย่างลอกเลียนเขามาแล้ว ทำไมจะไปลอกเลียนอารยธรรมฝรั่งโบราณล่ะ ก็เอาอารยธรรมฝรั่งดีๆตอนสมัยนี้ซิครับ เพราะเราก็อยู่กันในสมัยนี้นิ" ................สาธุ

ขอบคุณอีกครั้งครับ.
[Image: ngsarah03.jpg]
26-06-2009, 04:14
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีต้าร์ประเภท "ว้าย! แพ๊งแพง ถ้าพี่ซื้อ เราเลิกกัน" - by Microtone - 26-06-2009, 04:14

Forum Jump: