Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ประเภท "ว้าย! แพ๊งแพง ถ้าพี่ซื้อ เราเลิกกัน"
Author Message
Microtone Offline
Member

Likes Given: 0
กีต้าร์ประเภท "ว้าย! แพ๊งแพง ถ้าพี่ซื้อ เราเลิกกัน"
พูดเล่นนะ..สมัยก่อนมันราคาถูก!
เอามาให้ดูกัน..ถ้าใครอยากจะให้ผมเล่าเรื่องประวัติของกีต้าร์แต่ละตัวก็บอกไป...แต่ตอนนี้เอาแค่นี้ก่อน.
1961 Les Paul Custom, with 3 PAF pickups, one of the very last of the original 3 Pickup "Black Beauty" . Serial #1 XXXX

Attached Files Image(s)

[Image: ngsarah03.jpg]
(This post was last modified: 09-08-2010, 07:57 by Microtone.)
18-06-2009, 23:39
Find Like Post Reply
v74 Offline
Member

RE: กีต้าร์ประเภท "ว้าย! แพ๊งแพง ถ้าพี่ซื้อ เราเลิกกัน"
จริงๆควรจะตกใจกับ 61 LP custom แต่พอดีผมไม่ใช่แฟน LP เลยอยากฟังเรื่องของ strat ตัวแดงนั่นมากกว่าครับ . . . Smile
หัวโตปีอะไรครับ? hard tail นิ
19-06-2009, 00:39
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: กีต้าร์ประเภท "ว้าย! แพ๊งแพง ถ้าพี่ซื้อ เราเลิกกัน"
เล่าเถอะ.....
19-06-2009, 00:47
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

โอยยย แต่ละตัวของพี่ ช่างปวดใจจจจจจจจจ เจ้าแดงหางแข็งนั่น ปีไรคร๊่าบบบบบ
[Image: myworkspace.jpg]
19-06-2009, 01:05
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
Thanks.
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 20-06-2009, 07:01 by napman.)
19-06-2009, 03:43
Website Find Like Post Reply
Member

สวัสดีครับคุณ V74,boobyblue และคุณ yodchula.

แหม! พวกคุณ (รุ่นลูกหลานของผม) มีอคติกับกีต้าร์ LesPaul อย่างลูกเมียน้อยหรือยังไงครับ?????..เฮ้อ เด็กสมัยนี้!

โอเคย์, Stratocaster ตัวนี้..ผมจำไม่ได้ว่าได้มาเมื่อไหร่และราคาเท่าไหร่ คิดว่าคงอาจจะได้มาราวปี 1988-89. แต่จำได้ว่าไปแลกมาจากร้านขายกีต้าร์เก่าของเพื่อนสนิท (USA) อย่างราคาถูกๆเพราะผมเป็นคนที่มีแต่ความรู้ (กับกีต้าร์) แต่ไม่มีตัง! นอกจากนั้นตอนสมัยนั้น พวกคน (collectors) ที่มีเงินส่วนใหญ่เห่อกับ hype, fashion อย่างไม่ลืมหูลืมตา กว้านซื้อของที่ media สมัยนั้นยอมรับว่าเป็นของดีและทันสมัย เช่นว่า...ต้องเป็น stratocaster อย่าง '50s-'60s, pre-CBS, pre-This, pre-That, custom colours, ash or alder, v neck, "A" or "B" or "C" neck, previously owned by (xxxxxxx), Hendrix model, Clapton model, low serial #, consecutive serial # ฯลฯ อะไรยังงี้แหละ ตลกจัง! ตอนนั้นผมมี Stratocaster หลายตัว เคยบ้าถอดเครื่องมันออกหมด และศึกษามันด้วยตัวเอง (อย่างคนวิกลจริต? ตอนนี้อาการเป็นปกติแล้วฮ๊ะ อิ อิ) เพราะผมเป็นคนไม่ทันสมัยและไม่เชื่อ media.... แต่อยากจะรู้ว่าทำไม Stratocaster บางตัวเสียงมันดีพิเศษกว่าตัวอื่น. เอาให้สั้นๆดีกว่านะ...ตอนนั้นผมได้สังเกตุว่าพวก Stratocaster ของผมตัวที่มี hard tail มีเสียงดีหมดทั้ง 4 ตัวเลย (ในทัศนะของผม) พอเห็นตัวสีแดงตัวนี้..โถ..ลูกเมียน้อย หัวโต, post-CBS, 3 bolts, narrow neck, non-staggered magnets, non-tremolo bar,....ไม่มีใครเขาต้องการ..ราคาก็ถูก จับมันดู...ก็รู้สึกว่าน้ำหนักเบาผิดปกติ (good sign!!), ดีดดู 2 นาทีแล้วก็รับเอามันมาเป็นบุตรบุญธรรม...หิ้วมันกลับบ้านไปเลย.

ความเห็นส่วนตัว(ของผม):

1) ผม(เคย)เป็นเจ้าของ Stratocaster (ของเก่า) ประมาณ 14 ตัว แต่ตัวนี้เสียงมันประหลาด..คล้ายๆกับ ลูกครึ่ง Telecaster & Stratocaster
2) Resonance (=ภาษาไทย??) ดีมาก
3) เหมาะสำหรับ finger picking ด้วย (good separation & clear)
4) Good midrange (=ภาษาไทย??)
5) ตัวเบาด้วย
6) ดูๆก็ไม่ค่อยเหมือน stratocaster 100% แต่ดูออกไปคล้ายๆกับ Fender Mustang นิดหน่อย..ก็ดีเพราะไม่ต้องซีเรียส!

ยังหาแฟ้มเก่าไม่ได้อยู่แต่ก็โชคดีที่เจอ note ที่ผมเขียนทิ้งไว้ในกล่องกีต้าร์ ก็ส่ง scan มาให้ดู. ถ้าอ่านได้ไม่ชัด ก็อ่านตัวพิมพ์ที่ผมลอกแบบมาให้......ตรงนี้นะครับ>>>

Fender Stratocaster (Red)
Serial # on the head stock S994624 (1979)?
Body serial # 10-27-81
Pickguard mark: 8-17-81
Pots: 137-81-09
Front pickup: 10/11/81 5.8k Ohms
Middle pickup: ------------- 5.8k Ohms
Lead pickup: ------------- 7.72 Ohms
Has that Dire Straight sound (note: Did I write that??? Nahh..... I had "Richard Thompson" in mind though!!)
Neck: stamps F-4314
Body's neck-slot has sticker "#S-994624" and pencil written on the wood "H"
Wood: looks like Ash -----maple colour with brownish hairline grain(s)

นั่นเป็น note ส่วนตัวของผมนานมาแล้ว ก็ดูซิ! กระดาษมันเหลืองอ๋อยไปเลย และภาษาอังกฤษของผมก็ยังโซเซไม่สมกับคนที่มีภรรยาเป็นฝรั่ง...อะไรก็ไม่รู้!!!...ไม่ฝรั่งเลย!!

อย่างไรก็ตามหวังว่าน้องๆ, ลูกๆหลานๆได้อ่านกันอย่างสบายๆไม่ต้องซีเรียสนะ.. ขอแต่ว่าถ้าผมพูดมากเพ้อเจ้อไปหน่อย หรือว่าพูดไม่เข้าหูใคร ก็โปรดให้อภัยด้วย เพราะว่าที่ผมเข้ามาที่นี่ก็เพราะผมชอบ attitude (=ทัศนคติ/นิสัย?) ของพวกคุณใน forum นี้ สนุกและกันเองดี..และผมไม่มีความมุ่งหมาย มาอวดดี อวดรวย อวดโม้ กับใครเลยครับ เพราะผมไม่รวย หรือรู้ดีกว่าคุณ ก็มาคุยกันนิดหน่อย ผมอยู่เมืองนอกนานๆแล้วก็คิดถึงบ้าน, คิดถึงพวกเราคนไทย และพูมใจที่เป็นคนไทยตลอดมา และยังถือThai Passport อยู่ด้วย..เอาซิ!!!!

โฮ..โฮ..โฮ... อยากจะร้องไห้จัง!!!! เฮ่ย...ไอ้ลูกคู่ลิเก กับไอ้คนเล่นระนาดมันไปไหนกันหมดว๊ะ?
(พูดเล่นน๊ะครับ)

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 01-08-2009, 16:04 by Microtone.)
19-06-2009, 07:56
v74 Offline
Member

ผมไม่มีอคติต่อ Les Paul เลยครับ . . . ออกจะชอบมากกับเสียงของมันด้วยซ้ำไป
ที่หนา และ ทรงพลังมากๆ . . . แต่ผมไม่ถนัดเอาซะเลย พยายามยืนก็แล้ว นั่งก็แล้ว . . . สรุปว่าไม่ถนัด แต่ชอบเสียงและdesign ครับ

พอดีพี่ post รูปมาคู่กับหัวโต . . . ผมเลยกรี๊ดมากกว่า LP ก็แค่นั้นเองครับ
ไม่ได้มีอคติ เพราะจริงๆแล้ว LP 61 สภาพแบบนี้เนี่ย มันก็ควรจะต้องตกใจเป็นธรรมดาครับ
ดูอย่าง yodchula ก็ได้ . . . ร้องมาแต่ไกล . . . ฮาาาาาาาาาาา

vintage guitar มีสเน่ห์มากครับ
แล้วก็หัวโต 79 ที่ 'เบา' เนี่ย หาไม่ง่ายเลยครับ ตัวนี้ล่ะที่เข้าทางผมมากกว่า . . . โอยยยยยยยย

ขอบคุณมากสำหรับรูปและเรื่องราวมันส์ๆ
อ่านแล้วเพลินมากครับพี่
19-06-2009, 08:14
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
เตร๊งงงงง....เตรงงงง.....เตร่งงงงง....เตร้งงงง.....
เตรงงงงง....เตร่งงงง.....เตร้งงงงง....เตรงงงง.....เตร่งงงงง....ตึ่ง ตึ่ง โปร๊ะ!!!
ร้องเลยครับ มือระนาดมาแล้ว Big Grin

อ่านหัวข้อกระทู้แล้วคุ้นมาก เหมือนก้องอยู่ในหูและเห็นอยู่ในฝันเป็นประจำ 5555

ความรู้เรื่องกีต้าร์ผมมีน้อย ภาษาอังกฤษก็ไม่ีดี...งั้นเหมาะเลยที่พี่จะเล่าไปเรื่อยๆ แฮ่ ๆ ๆ เข้าทาง!Tongue
สรุปว่า..ของแท้ ของดี ดีกว่า ดีมาก ที่ผมยังไม่รู้ไม่เห็นยังมีอีกเยอะ อีกเพียบบบบบ

ส่วนภาษาไทยพี่ยังดีอยู่มากมายครับ
สำหรับโน๊ต....หมีกเข้ม กระดาษเหลือง,เรียบ และไม่มีรอยยับ
...นั่นแสดงว่าไม้ที่เอามาทำกระดาษ??? หมึก???...อุณหภูมิ???....บ้าน???
ปั๊ดโธ่!!! ผมจะวิเคราะห์ไปทำไมเนี่ย? Sad

ข้ามมาตรงนี้สำคัญกว่า
อ่านย่อหน้าสุดท้ายแล้วอยากร้องไห้ตามไปด้วย
เพราะจุดมุ่งหมายแปลความหมายแล้ว...มีหมายความที่น่าคิด(แทน)จริงๆครับ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

19-06-2009, 09:11
Website Find Like Post Reply
Member

(19-06-2009, 09:11)Labour Wrote: เตร๊งงงงง....เตรงงงง.....เตร่งงงงง....เตร้งงงง.....
เตรงงงงง....เตร่งงงง.....เตร้งงงงง....เตรงงงง.....เตร่งงงงง....ตึ่ง ตึ่ง โปร๊ะ!!!
ร้องเลยครับ มือระนาดมาแล้ว Big Grin

อ่านหัวข้อกระทู้แล้วคุ้นมาก เหมือนก้องอยู่ในหูและเห็นอยู่ในฝันเป็นประจำ 5555

ความรู้เรื่องกีต้าร์ผมมีน้อย ภาษาอังกฤษก็ไม่ีดี...งั้นเหมาะเลยที่พี่จะเล่าไปเรื่อยๆ แฮ่ ๆ ๆ เข้าทาง!Tongue
สรุปว่า..ของแท้ ของดี ดีกว่า ดีมาก ที่ผมยังไม่รู้ไม่เห็นยังมีอีกเยอะ อีกเพียบบบบบ

ส่วนภาษาไทยพี่ยังดีอยู่มากมายครับ
สำหรับโน๊ต....หมีกเข้ม กระดาษเหลือง,เรียบ และไม่มีรอยยับ
...นั่นแสดงว่าไม้ที่เอามาทำกระดาษ??? หมึก???...อุณหภูมิ???....บ้าน???
ปั๊ดโธ่!!! ผมจะวิเคราะห์ไปทำไมเนี่ย? Sad

อ่านย่อหน้าสุดท้ายแล้วอยากร้องไห้ตามไปด้วย
เพราะจุดมุ่งหมายแปลความหมายแล้ว...มีหมายความที่น่าคิด(แทน)จริงๆครับ Big Grin

ก็คนมันส์ๆอย่างคุณนี่แหละที่ทำให้ผมมาหลงอยู่ที่นี่.....อ้าว! สังขยากับฝอยทองหายไปหมดแล้วด้วย...

Thanks!!!
19-06-2009, 09:44
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(19-06-2009, 09:44)Microtone Wrote:
(19-06-2009, 09:11)Labour Wrote: เตร๊งงงงง....เตรงงงง.....เตร่งงงงง....เตร้งงงง.....

ก็คนมันส์ๆอย่างคุณนี่แหละที่ทำให้ผมมาหลงอยู่ที่นี่.....อ้าว! สังขยากับฝอยทองหายไปหมดแล้วด้วย...

Thanks!!!

ปกติไม่ค่อยเข้าห้องนี้ครับ กลัวเกิดกิเลสน่ะครับTongue
เห็นจั่วหัวน่าสนใจเลยตามเข้ามา ไม่ผิดหวังจริงๆเลย
อ่านข้อความแดงๆของท่าน Labour แล้วสำลักกาแฟเลยครับ...คนอะไร้..คล้ำขำBig Grin

ตอนนี้ลุ้นให้น้า Microtone และน้า napman หากันให้เจอในดินแดนอันกว้างใหญ่ในอีกซีกโลกครับBig Grin

น้า Microtone ช่วยเล่าเกี่ยวกับภาพใน avatar หน่อยสิครับ น่าสนใจครับSmile
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

19-06-2009, 10:33

Forum Jump: