Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
ความเห็นผมน๊ะครับ

งานไม้ และความละเอียดพี่รินทร์ ดีมากๆครับ
R Suppersonics ผมว่า ธรรมดา ไม่ได้โดดเด่นมากๆ มีเพื่อนฝูงบ่นมาหลายคนว่า แม่เหล็กเสื่อมเร็ว แต่ยังไม่เคยเจอกับตัวครับ
ผมให้ความสำคัญกับ แอมป์ครับ เพราะรู้สึกว่า กีตาร์ธรรมดา ที่เข้ามือหน่อย เจอแอมป์ดีๆ ก็สวรรค์แล้วครับ
20-08-2009, 22:32
Find Like Post Reply
psupakij Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
ผมอ่านคำตอบพี่ด้วยความตื้นตันใจเลยครับ มันตรงกับใจผมทุกอย่าง ผมเล่นเว้บกีต้าร์ไทยมาสี่ห้าปี (http://www.guitarthai.com)คอยแหกปากบอกเพื่อนๆตลอดให้สนับสนุนของไทย ได้ผลบ้างเหมือนกันครับพี่ ก้อมีเพื่อนสมาชิกพอสมควรเลยที่หันมานิยมของไทย ผมภูมิใจและพอใจกับงานที่ผมได้จากฝีมือคนไทยมากๆครับ มันทำให้ผมอยากที่จะเล่นมัน มากกว่า fender US custom เสียอีกครับ พูดจากใจจริงครับ ผมเองไม่ใช่นักดนตรีอาชีพ เล่นดนตรีเป็นงานอดิเรก และเพื่อสร้างความสุขให้กับตัวเองเท่านั้นครับ ครั้งแรกที่ได้สำผัสงานไทย ผมบอกไม่ถูกครับ มันโดนใจผมทุกอย่าง เหมือนมันถ่ายทอดวิญญาณทางดนตรีของคนผลิตมาให้ด้วย ผมเล่น เล่น แล้วก้อเล่นทุกครั้งที่มีเวลา ซ้อมกะวงบ้างเวลามีงาน มันก็ให้ความสุขทุกครั้งที่หยิบมาเล่นครับ

พี่เป็นเพื่อนน้ารินทร์หรอครับ โอ้ ผมถือเป็นปูชนียบุคคลเลยนะครับท่านนั้น ผ่าน ร้อน ฝน หนาว ประสบการณ์ยาวนานจริงๆ ตอนนี้เริ่มเป็นรุ่นลูก(พี่เป้ง)แล้วครับ ผมดีใจที่ได้รู้จักพี่นะครับ คอเดียวกัน...อิอิ อ้อ ผมชื่อก๊อดครับ พี่แวะไปดูรูปกีต้าร์งานน้ารินทร์จากกระทุ้ thailand handmade ของผมใน gallery นะครับพี่ คอมเม้นท์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
สาวก thailand handmade ของแท้และดั้งเดิม
21-08-2009, 09:41
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
PU ไฟฟ้าไม่เคยลองครับ เพราะเล่นไฟฟ้าไม่เป็นเลย อิ ๆ

แต่ที่แน่ ๆ สมัยผมไม่รู้เรื่องกีต้าร์เท่าไหร่ ผมเอากีต้าร์ APEX ไม่ปรับ action ที่ร้านนี้ พวกล่อผม 2800.- (ผมมันใจว่าคุณจำผมได้)

หัวแบะเลยครับ Sad ตั้งแต่นั้น มันกับผม อยู่คนละมิติเลยครับ ทุกวันนี้ยังแค้นไม่หาย

คนไทยฟันคนไทย ก็มีครับ ผมสั่งทำกีต้าร์คนไทยมาเยอะเหมือนกัน แต่ก็ต้องแยกแยะเป็นราย ๆ ไปครับ
(This post was last modified: 21-08-2009, 13:18 by Katayoot.)
21-08-2009, 13:15
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
ผมก็แฟนพันธ์แท้ของไทยครับ แต่ก่อนมี สามาสี่ตัว เป็นกีตาร์โปร่งนะครับ ตอนนี้เหลือเก็บไว้ตัวเดียวครับ ด้วยความที่แพ้ความขาว เอ้ย...
แพ้ของนอกครับ
21-08-2009, 16:16
**

ตั้ง action ราคายังกะเปลี่ยน PU เลยครับนั่น ขนาดนั้นเชียวหรือครับ น้ารินทร์ไม่น่าจะทำแบบนี้นะ
สาวก thailand handmade ของแท้และดั้งเดิม
21-08-2009, 16:24
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
คืองี้ครับ.. กีต้าร์จะเอาไปเล่นปีใหม่บริษัท แล้วสายมันเก่า ผมเลยไปซื้อสาย Yamaha ที่ Seacon ชั้น 4 ร้านที่ขายกีต้าร์ Baracuda ตอนนี้เจ๊งไปแล้ว เค้าหยิบสายเบอร์ 0.009 มาให้ เราก็ไม่รู้

พอมาใส่ มันก็ติดเฟรต แจ๊ะ ๆ เพื่อนเลยบอกว่าไปทำร้านนี้ดิ เห็นมีกีต้าร์เพียบเลย น่าจะรับซ่อมด้วย ผมก็เอาเข้าไปให้ดู เค้าบอกว่า คอมันงอ และบิดมาก ถ้าจะทำก็ 2800.- 3 วันเสร็จ

พอไปรับกีต้าร์ เค้าบอกต้องเพิ่ม 30.- เพราะระหว่างทำ สาย 1 มันขาดพอดี เค้าใส่ให้ใหม่

ศิริรวม 2830.- ครับ

แต่โปรดสัตว์ครับ ไม่อยากโวยมาก เพราะตอนนั้นเรื่องกีต้าร์ เราโง่กว่าเค้าด้วย...
22-08-2009, 03:37
**

ท่าน Katayoot โชคร้ายจังแฮะ คิดซะว่าซื้อความรู้แล้วกันครับ....อิอิ
22-08-2009, 07:18
Microtone Offline
Member

(22-08-2009, 03:37)Katayoot Wrote: คืองี้ครับ.. กีต้าร์จะเอาไปเล่นปีใหม่บริษัท แล้วสายมันเก่า ผมเลยไปซื้อสาย Yamaha ที่ Seacon ชั้น 4 ร้านที่ขายกีต้าร์ Baracuda ตอนนี้เจ๊งไปแล้ว เค้าหยิบสายเบอร์ 0.009 มาให้ เราก็ไม่รู้

พอมาใส่ มันก็ติดเฟรต แจ๊ะ ๆ เพื่อนเลยบอกว่าไปทำร้านนี้ดิ เห็นมีกีต้าร์เพียบเลย น่าจะรับซ่อมด้วย ผมก็เอาเข้าไปให้ดู เค้าบอกว่า คอมันงอ และบิดมาก ถ้าจะทำก็ 2800.- 3 วันเสร็จ

พอไปรับกีต้าร์ เค้าบอกต้องเพิ่ม 30.- เพราะระหว่างทำ สาย 1 มันขาดพอดี เค้าใส่ให้ใหม่

ศิริรวม 2830.- ครับ

แต่โปรดสัตว์ครับ ไม่อยากโวยมาก เพราะตอนนั้นเรื่องกีต้าร์ เราโง่กว่าเค้าด้วย...

ราคาค่าซ่อมอย่างนี้..มันเกินไปจริงๆนะ ผมเห็นใจด้วย..ใครจะไม่แค้นละพูดกันจริงๆ... ถ้าผมเป็นคุณ ผมจะหิ้วกีต้าร์เดินออกจากร้านไม่ต้องต่อรองให้เสียเวลา นรินทร์เป็นเพื่อนเก่าของผม สมัยนั้นผมก็มีปัญหาเรื่องราคากับเขาเสมอ..แต่ผมรู้ไต๋มัน! ถึงว่าผมเป็นเพื่อนที่รู้จักเขาตั้งแต่เขาอยู่ที่ดินแดง..เขาก็ไม่ค่อยชอบผมเพราะผมตื๊อมันเข้ามุมทุกครั้ง...เขาเรืยกผมว่า "ไอ้ไฝ" หมายถึงว่าผมปากคม, ปากจัด (ไม่ใช่ปากหมานะครับ!) Sad..เมื่อ 40 ปีก่อนผมสั่งทำ Gibson ES-335 จากเขา ตื๊อเขาไปจนเขายอมทำ แค่ 3000 บาทเท่านั้น/กล่องด้วย... แถมผมไปเคาะประตูบ้านเขาทุกเช้าเป็นเวลาหนึ่งเดือน เพื่อไปเร่งงาน ถ้าไม่ยังงั้นรับรองว่าจะไม่เสร็จ...ผมเฝ้าดูเขาทำตั้งแต่ดัดไม้จนถึงการทำ pickup นรินทร์เขาถึงได้ทั้งรักและเกลียดผมด้วย (รสหวาน Wink และขม Sad)...เรื่องมันยาวต้องเล่ากันเป็นวัน.......FASCINATING! (= ภาษาไทย ?)

ถึงอย่างไรก็ตาม reality ของโลกที่เราอยู่นี้มีเรื่องเศร้าที่ว่า "พอมากับเรื่องเงินทอง จะไม่มีคำว่าพ่อแม่พี่น้องและเพื่อนฝูงเข้ามาเกี่ยวเป็นข้อยกเว้น"..... ตัวใครตัวมัน...ฆ่ากันตายก็เพราะเรื่องนี้ล่ะ
..... Sad But True.
[Image: ngsarah03.jpg]
(This post was last modified: 22-08-2009, 12:02 by Microtone.)
22-08-2009, 07:45
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
Sad But True.....

Animal Will Do....

Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

23-08-2009, 11:59
Website Find Like Post Reply
kobper Offline
**

ผมมีกีตาร์ของคุณรินทร์ สองตัว ตัวแรกทรง strat งานเนี๊ยบมาก ปิ๊คอัพเสียงหนา คม และแทวงดีมากครับ ทีแรกว่าจะลองใส่ pickup lindy fralin หลายครั้ง แต่สุดท้ายก็เปลี่ยนใจ เพราะคิดว่าปิ๊คอัพเดิมเยี่ยมสุดแล้ว
ส่วนอีกตัวเป็นทรง semi-hollow ติด Pickup R-supersonic รุ่น x1 และ x4 เสียงกลางออกเยอะ แรง แต่ไม่ใส ไม่หวานเลย ผมเลยเปลี่ยนเป็นของ Realtone ที่จำลองจาก Setlover และ 57 classic plus ปรากฏว่าเสียงดีกว่าเดิมเยอะ ดังนั้นผมได้ข้อสรุปว่า ขึ้นอยู่กับว่าเราอยากได้ pickup โทนเสียงแบบไหน ของ R-supersonic มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว คือ หนา แรง พุ่ง (ซึ่งจะไม่หวาน ใส) ถ้าชอบโทนแบบนี้ปิคอัพแกก็น่าสนใจ แต่ถ้าไม่ชอบก็หายี่ห้ออื่นที่ตรงกับใจเราดีกว่าครับ

จากประสบการณ์ที่ผมเคยติดต่อคุณรินทร์หลายครั้ง รวมทั้งช่างทำกีตาร์คนอื่นด้วย ผมไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เพราะงานดี ราคาสมเหตุผล อัธยาศรัยดี โทรไปปรึกษานี่คุยกับผมเป็นชั่วโมงเลย ผมไม่ได้มีประสบการณ์เลวร้ายอย่างที่บางท่านว่า เพียงแต่ว่า แกเป็นคนค่อนข้างขี้โม้ไปหน่อย (ซึ่งช่างทำกีตาร์คนอื่นก็เป็นกันหลายคน) ดังนั้นก็ต้องใช้วิจารณญาณของตนเองด้วย
ถ้าผมมีตังค์ และแกมีเวลา ผมยังจะสั่งทำกีตาร์ทรง Hollow กับแกอีก (เสียดายตอนนี้แกไม่รับสั่งทำ) ดังนั้นท่านทั้งหลายก็ฟังหูไว้หูครับ อย่าด่วนสรุป
05-10-2009, 12:23

Forum Jump: