Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
Author Message
Microtone Offline
Member

Likes Given: 0
ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
เพื่อนรักที่กรุงเทพฯคนหนึ่งมอบ pickup(s) ไปให้ผมลองใช้ชุดนึง ไอ้เราก็แก่แล้วไม่ค่อยรู้เรื่องกีต้าร์สมัยใหม่ (พูดจริงๆครับ) ไม่ใช้ก็ไม่มีประโยชน์ ก็เลยตั้งใจว่าจะนำไปให้เพื่อนรักอีกคนหนึ่งที่เป็น guitarmaker (ที่ USA) ไปทดสอบและลองใช้ดู ถ้าเกิดมีใคร(ลูกค้า)ที่โน่นชอบขึ้นมา ก็จะได้เป็นการส่งเสริมสินค้าและเศรษฐกิจของประเทศไทยอย่างทางอ้อมได้ด้วย

**อยากจะฟังความเห็นของคุณกับ pickup คู่นี้หน่อยครับ. พูดกันตรงๆไม่ต้องเกรงใจนะครับ!**

รูปของ R-SUPERSONIC Pickupsอยู่ข้างล่าง และผมก็ส่งรูปของ 1961(original) Gibson "PAF" pickups จากสมัยผมยังเฟี๊ยวฟ๊าวอยู่มาให้ดูเล่นกันเพื่อเป็นการตอบแทน.

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะครับ.

Attached Files Image(s)

[Image: ngsarah03.jpg]
(This post was last modified: 17-06-2009, 18:50 by Microtone.)
17-06-2009, 11:16
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
โอววว PAF โอว........ !!
[Image: myworkspace.jpg]
17-06-2009, 13:09
psupakij Offline
Junior member
**

RE: ความเห็นของคุณกับ R-SUPERSONIC Pickups
[Image: pic_0473.jpg]
โอ้..จอร์จ รูปใหญ่โคตร ขออภัยครับ R-supersonic ของ atlas ในความรู้สึกของผมตัวนี้กะ paf ตัวนี้จะให้เสียงกลางที่ชัดกว่าครับ ผมลองเทียบกะ fender richie sambora ครับ ของผมเป็น atlas ตัวในรูปจ้า
สาวก thailand handmade ของแท้และดั้งเดิม
(This post was last modified: 13-08-2009, 17:45 by psupakij.)
13-08-2009, 17:42
Member

(13-08-2009, 17:42)psupakij Wrote: โอ้..จอร์จ รูปใหญ่โคตร ขออภัยครับ R-supersonic ของ atlas ในความรู้สึกของผมตัวนี้กะ paf ตัวนี้จะให้เสียงกลางที่ชัดกว่าครับ ผมลองเทียบกะ fender richie sambora ครับ ของผมเป็น atlas ตัวในรูปจ้า

ขอบคุณมากครับ..เขียนมาตั้งนานไม่มีใครตอบ นึกว่าคนไทยลืมตัวไม่สนใจสินค้าไทยเสียแล้ว เป็นฝรั่งจ๋ากันไปหมดแล้วหรือยังไง...ผมก็เช๊ยเชย!

Thanks Again,

wOOdy
19-08-2009, 12:19
พราน Offline
**

ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบครับ เคยลองมาสองรุ่น เป็นฮัมบัคเกอร์ทั้งคู่ ตัวนึงที่ลองจำชื่อรุ่นไม่ได้ เป็นรุ่นที่แรงที่สุด ส่วนอีกรุ่นเป็นฮัมบัคเกอร์เช่นกัน ลองเล่นดูแล้วบาลานซ์เสียง ไม่ค่อยดี ติดแหลมๆไปหน่อย (ใส่กับกีต้าร์ มะฮอกกานี บอดี้) สรุป ไม่ชอบครับ ถ้าเป็นของไทย ผมชอบ REALTONE ที่สุดครับ ดีจนฝรั่งหลายเจ้า ยังต้องอาย
20-08-2009, 09:50
Member

(20-08-2009, 09:50)พราน Wrote: ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบครับ เคยลองมาสองรุ่น เป็นฮัมบัคเกอร์ทั้งคู่ ตัวนึงที่ลองจำชื่อรุ่นไม่ได้ เป็นรุ่นที่แรงที่สุด ส่วนอีกรุ่นเป็นฮัมบัคเกอร์เช่นกัน ลองเล่นดูแล้วบาลานซ์เสียง ไม่ค่อยดี ติดแหลมๆไปหน่อย (ใส่กับกีต้าร์ มะฮอกกานี บอดี้) สรุป ไม่ชอบครับ ถ้าเป็นของไทย ผมชอบ REALTONE ที่สุดครับ ดีจนฝรั่งหลายเจ้า ยังต้องอาย

คุณพราน, ขอบคุณครับ แหม! เพิ่งอ่านความเห็นของคุณครั้งนี้เป็นครั้งแรก ผมก็ชอบคุณซะแล้ว แปลกจริง!

ขอบคุณอีกครั้งที่กล้าออกความเห็นมาอย่างนี้แทนที่นำขี้ฟันคนอื่นมาพูด.
(This post was last modified: 20-08-2009, 10:23 by Microtone.)
20-08-2009, 10:21
**

ด้วยความยินดีครับ ผมรักของไทยเข้าเส้นเลยทีเดียว...อิอิ
สาวก thailand handmade ของแท้และดั้งเดิม
20-08-2009, 13:48
Member

(20-08-2009, 13:48)psupakij Wrote: ด้วยความยินดีครับ ผมรักของไทยเข้าเส้นเลยทีเดียว...อิอิ
ขอเข้าค่ายด้วยคนครับ แม้ว่าตัวผมอยู่ต่างประเทศแต่ใจมันอยู่กับเมืองไทย และเชียร์สินค้าไทยครับ แต่ยังไม่มีโอกาศจะทำอะไรให้มันเป็นเรื่องเป็นราว...ยินดีที่รู้จักคนไทยอย่างคุณครับ.
20-08-2009, 14:37
**

ยินดีที่รู้จักมือกีตาร์เลือดไทยอย่างคุณเช่นกันครับ รู้สึกว่ากีต้าร์ atlas กำลังทำตลาดยุโรปอยุ่นะครับ ดูรูปเอาครับว่าผมเลือดไทยแค่ไหน....อิอิ

[Image: pic_0664.jpg]
เอ่อ...ต้องขอโทษด้วยครับสำหรับคำตอบ ผมเปรียบเทียบ r-supersonic กะ dimarzio pafpro เฉยเลย...ฮิฮิ ที่ท่านต้องการมัน gibson paf แหะๆ หน้าแตกอย่างแรงๆๆๆ
(This post was last modified: 20-08-2009, 18:40 by psupakij.)
20-08-2009, 18:37
Member

(20-08-2009, 18:37)psupakij Wrote: ยินดีที่รู้จักมือกีตาร์เลือดไทยอย่างคุณเช่นกันครับ รู้สึกว่ากีต้าร์ atlas กำลังทำตลาดยุโรปอยุ่นะครับ ดูรูปเอาครับว่าผมเลือดไทยแค่ไหน....อิอิ

เอ่อ...ต้องขอโทษด้วยครับสำหรับคำตอบ ผมเปรียบเทียบ r-supersonic กะ dimarzio pafpro เฉยเลย...ฮิฮิ ที่ท่านต้องการมัน gibson paf แหะๆ หน้าแตกอย่างแรงๆๆๆ

แหม! ขอโทษอะไรกัน..ผมก็ลืมบอกขอบคุณ ที่คุณออกความเห็นตรงไปมาอย่างนั้นเสียอีก..ไม่ต้องห่วงนะ!

พูดถึงเรื่อง R-Supersonic ผมไปได้อ่าน forum (จำชื่อไม่ได้) ใน internet เมื่อ 2-3 เดือนก่อน ว่าพวกนักดนตรีหลายคนที่สิงคโปร์มันชอบ R-Supersonic คนนึงบอกว่าเขามาเที่ยวที่กรุงเทพแล้วซื้อไปลองเล่นเพราะราคามันถูกและแปลกใจที่มันมีเสียงดี. ผมก็อยากจะรู้เพราะว่าเมื่อเดือน April- May ได้มาเมืองไทยและได้มีเวลาไปเยี่ยมเพื่อนเก่า "นรินทร์" (สะกดถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้?) ช่างทำกีต้าร์...เขาก็ขืนให้ผมเอา pickups ของเขาไปลองทั้งๆที่ผมบอกเขาว่าผมเลิกเล่นกีต้าร์แล้ว เขาก็บอกผมด้วยว่าเขามีตลาดใน UK และขายดีมากทั้งกีต้าร์และ pickups. ผมก็พูมใจจริงๆที่คนต่างชาติได้เห็นคุณภาพของสินค้าไทย โดยเฉพาะอย่างยิ่งจากฝีมือของเพื่อนผมคนนี้...ผมเคยสั่งทำกีต้าร์ตัวนึงจาก"นรินทร์" สมัยที่คุณยังไม่เกิด, 40 ปีมาแล้ว..พอพูดถึงกีต้าร์ที่ "นรินทร์" ทำให้ก็อยากจะฆ่าตัวตายเหลือเกินเพราะผมขายมันไปนานแล้ว (ว่างๆจะมาเล่ารายละเอียดให้ฟัง).

พูดก็พูดไปคนไทยส่วนมากชอบแต่ทฤษฎี, ปริญญาและเห่อแต่ของนอกเกินไปอย่างงมงาย พอมาถึงตอนจะทำอะไรให้มันเรื่องเป็นราวอย่างเมืองนอกเขาบ้าง ก็ทำไม่เป็น ถึงเป็นก็เป็นแบบปวกเปียก ไปเทียบกับเขาไม่ได้...เพราะว่าเราทำไม่เป็น..ทำไม่เป็นก็เพราะว่าไม่มีความชำนาญ ไม่มีความชำนาญก็เพราะว่าไม่มีงานบ่อยๆ ไม่มีงานบ่อยๆก็เพราะว่าไม่มีคนจ้าง ไม่มีคนจ้างก็เพราะว่าคนซื้อไม่เชื่อฝีมือ คนซื้อไม่เชื่อฝีมือก็เพราะว่าเราทำไม่เป็น ทำไม่เป็นก็เพราะว่าไม่มีความชำนาญ ไม่มีความชำนาญก็เพราะว่าไม่มีงานบ่อยๆ ไม่มีงานบ่อยๆก็เพราะว่าไม่มีคนจ้าง ไม่มีคนจ้างก็เพราะว่าคนซื้อไม่เชื่อฝีมือ

มันก็วกเวียนอยู่อย่างนี้จนกว่าเมื่อคนในสังคมส่วนใหญ่มีความรักต่อชาติ จะให้โอกาศเขา โดยซื้อหาของที่ผลิตในประเทศ ไม่ใช่ว่าเราคนไทยไม่มีความสามารถจะผลิต (produce) อะไรได้..แต่ว่าเราไม่มีโอกาศ!...ไม่มีโอกาศ!....ไม่มีโอกาศ! ให้โอกาศเขามั่งซิ!

ถ้าเราไม่ปฏิวัติกับการคิดอ่านเก่าๆที่เรายึดถือมา ผมก็มองไม่เห็นอนาคตที่ดีของเมืองไทยเลย...เราต้องมี employment..ดู Japan, Korea, China มันกัดฟันสู้ แล้วดูซิ มันสบายบื๋อเลย..อีกไม่กี่ปีบางทีคนไทยอาจจะต้องหนีไปหางานทำในพม่าหรือเขมร ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมจะร้องให้ไปอีกล้านปีและจะไม่ยอมเกิดมาเป็นมนุษย์อีก.

ถึงอย่างไรก็ตาม เราต้องรักกัน, สนับสนุนกัน อย่าเบียดเบียนกัน เท่านั้นก็พอถมเถไปแล้ว...อย่าลืม จ้างคนไทย ซื้อของไทย = ประเทศชาติจะได้อยู่ดีกินดี = ไชโย!!

ขอโทษทีนะ...ต้องระบายความอึดอัดซะหน่อย!
(This post was last modified: 21-08-2009, 20:54 by Microtone.)
20-08-2009, 21:42

Forum Jump: