Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ความแตกต่างของเสียง ที่ sampling rate ต่างๆ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ความแตกต่างของเสียง ที่ sampling rate ต่างๆ
เรื่องฟังออกหรือฟังไม่ออกระหว่าง sampling rate ต่างๆนี่ผมว่าขึ้นอยู่กับเครื่องเสียงที่คุณใช้มันดีแค่ไหนด้วยครับ ถ้าฟังจาก iPod ก็คงแยกความแตกต่างไม่ออก ถ้าฟังจากเครื่องเสียงราคาหลายแสนบาทก็อาจจะฟังไม่ออกอยู่ดี อย่างตัวผมเองก็ยอมรับว่าผมฟังความแตกต่างระหว่างแผ่น BD ที่อัดมาเป็น 192/24 กับ 96/24 ไม่ออกครับ

เสียงดนตรีตามธรรมชาตินั้นเป็น analog signal เมื่อเราเอามาเปลี่ยนเป็น digital มันก็ต้องทำ quantisize หรือจับคลื่นมาหั่นเป็นก้อนๆโดยใช้ A/D converter และตอนจะฟังก็ต้องเปลี่ยนมาเป็น analog อีกทีโดยใช้ D/A converter ในปี 1980 จึงใด้มีการกำหนดมาตรฐานขอ CD ว่าให้ใช้ sampling frequency ที่ 44.1 khz. และ sampling rate ที่ 16 bits ซึ่งแปลเป็นภาษาชาวบ้านใด้ว่า

Sampling frequency 44.1 khz ตอบสนองความถี่ใด้ถึง 22.05 khz. ซึ่งน่าจะพอเหลือเฟือเพราะหูเราใด้ยินอย่างเก่งก็แค่ 20 khz.

Sampling rate ที่ 16 bits/second จะแยกแยะระดับความดังใด้เท่ากับบวกลบสองยกกำลังสิบหก = -32768 ถึง + 32768

มาตรฐานนี้ตามทฤษฏีน่าจะพอนะครับเพราะแผ่น CD มันจุใด้แค่ 74 นาทีแต่ถ้าเป็น tape DAT เขาจะใช้ bitrate 48/16 ครับ

สมัยนี้เราจะใช้ bitrate อะไรก็ใด้เพราะความเร็วของ processor และความจุของ media มันเพิ่มขึ้นหลายร้อยเท่าจากสมัยโน้น ใครที่อัดแค่ 44.1/16 นี่เชยสะบัดครับ ผมเคยใช้ Zoom H4 อยู่พักหนึ่ง (ก่อนจะโดนขอยืมไปแบบถาวร ถ้าคนที่ยืมไปปีกว่าแล้วมาอ่านตรงนี้กรุณาเอามาคืนด้วยครับ) ผมก็อัดที่ 96/24 ตลอดเหมือนกันเพราะ SDHC card มันราคาถูกมาก ผมไม่รู้หรอกครับว่าเสียงมันดีกว่าอัดที่ 44.1/16 หรือเปล่าแต่ตอนแปลงมาเป็น CD ผมก็ฟังความแตกต่างไม่ออกหรอกครับ
16-06-2009, 13:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ความแตกต่างของเสียง ที่ sampling rate ต่างๆ - by pood - 16-06-2009, 13:38

Forum Jump: