Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่องระบบไฟ ในตู้แอมป์ หน่อยครับ..
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สอบถามเรื่องระบบไฟ ในตู้แอมป์ หน่อยครับ..
เอาเรื่องตัวหนังสือด้านหลังก่อนนะครับ

"50/60 VAC" หมายความว่าแอมป์ตัวนี้ใช้ไฟใด้ทั้ง 50 และ 60 cycles ซึ่งความจริงแอมป์ทุกตัวมันก็ใช้ใด้อยู่แล้วเพราะแอมป์มันใช้ไฟ DC แต่เขาบอกมาเผื่อไว้มั้งครับ

"Main Input 150 VA, 115V @ 1.3 A อันนี้สำคัญหน่อยเพราะเชาบอกว่าแอมป์ตัวนี้กินไฟมากสุด 150 watts แม้กำลังขับของมันจะแค่ 50 watts เพราะแอมป์ในยุคนั้นยังเป็น class AB อยู่มันเลยกินไฟเยอะหน่อย ส่วนแอมป์ acoustic สมัยนี้เขาเปลี่ยนมาเป็น class D กันหมดทุกยี่ห้อแล้วครับเลยทำให้น้ำหนักเบาลงและกินไฟน้อยลง เขายังบอกอีกว่า current draw สูงสุดของมันคือ 1.3 แอมป์ดังนั้นหม้อแปลงลูกเล็กเอาไม่อยู่แน่นอนครับ ต้องไปหาตัวที่แปลงไฟใด้เกิน 1.3 แอมป์มาใช้แต่เนื่องจากหม้อแปลงบ้านหม้อนี่เสป็คเชื่อถือไม่ค่อยใด้ ผมว่าควรหาขนาด 2 แอมป์มาใช้เลยดีกว่าเพื่อความปลอดภัย

ก่อนที่จะหาหม้อแปลงมาใช้ลองเปิดฝาดูก่อนครับว่าตรง tranformer มี switch ให้เปลี่ยนไฟเป็น 220 หรือเปล่า ผมคิดว่ามีครับไม่งั้นเขาไม่เขียนว่า 110/220 มาหรอก อุปกรณ์ที่ผลิตไม่มากถ้าผลิตในอเมริกาเขามักทำให้สับไฟใด้ในตัวจะใด้ไม่ต้องแยกผลิตเป็นสอง versions เพระมันไม่คุ้มครับ
08-06-2009, 00:04
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามเรื่องระบบไฟ ในตู้แอมป์ หน่อยครับ.. - by pood - 08-06-2009, 00:04

Forum Jump: