Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม
Author Message
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม
ผมลองอัดกีตาร์โดยลองจ่อจาก mic B-1 โดยผ่าน line6 interface แล้วอัดใน sonar ครับ เสียงที่ได้ก็ประมาณนี้ครับ

http://th.upload.sanook.com/A0/93b854a71...64a04a5cb6

ผมลองมาฟังดี ๆ มันก็มี noise เสียงจากพวกพัดลม notebook เหมือนกันครับ คือถ้าเราใช้ mic pre นี่ noise จะยึ่งเยอะขึ้นอีกใช่มั้ยครับ แต่จริง ๆ ก็อยากหามาลองใช้ให้ซาวด์มันนุ่มขึ้น หนาขึ้นน่่ะครับ
Quote:เขียนโดย: pood - วันนี้ 11:05
เมื่อวานผมแนะนำว่าก่อนจะเสียสตางค์ไปซื้อ hardware น่าจะลงปรับแต่งโดยใช้ software ที่ไม่เสียสตางค์ดูก่อนเพราะการทำให้เสียง "อุ่นขึ้น" นั้นสามารถทำใด้โดยการ equalization ครับ

โปรแกรมที่ผมใช้คือ audacity ที่ให้ลิ้งค์ไว้ข้างบน โปรแกรมนี้ทำใด้สารพัดแต่ตอนนี้เราต้องการเอามันมาทำให้เสียงอุ่นขึ้นเท่า นั้น ลองมาดูตัวอย่างกันครับ

เมื่อเปิดโปรแกรมและโหลด audio track ที่เราต้องการแก้เข้าไป หน้าตาจะเป็นแบบนี้ครับ

[Image: aud1.jpg]

จะเห็นใด้ว่าเราอัดเบาไปนิดหน่อยแต่อัดเบาดีกว่าอัดดังจน clip ครับ ก่อนแก้ EQ ต้องเช็คก่อนว่ามี headroom ให้แก้หรือเปล่าเพราะถ้ามีไม่พอสัญญาณอาจ clip หลังแก้ใด้ ในกรณีนี้มีพอเหลือเฟือครับ

ถ้าต้องการแก้ EQ ทั้งเพลงก็กด edit-select all แล้วกด effect หน้าจอจะมี effect ให้เลือกหลายอย่างแต่เราเลือก equalization เพื่อทำให้เสียงอุ่นขึ้นครับ

[Image: aud2.jpg]

เมื่อเปิดจอนี้เขาจะมี EQ curves ให้เลือก ส่วนใหญ่เป็น EQ ที่ใช้กับแผ่นเสียงนอกจากอันแรกคือ "acoustic" ที่ใช้กับดนตรีประเภทนี้ ถ้าสังเกตุจาก curve จะเห็นใด้ว่าเขาจะกดความถี่ช่วง 50-70 Hz ลงประมาณ 24 dB/ octave ซึ่งไม่มีผลอะไรกับกีต้าร์โปร่งและจะ boost ความถี่ช่วง 80-200 Hz เพื่อให้เสียงร้องหนาขึ้น
ส่วนความถี่เกิน 10,000 Hz จะโดน roll off ให้เสียงนุ่มขึ้นครับ ลองใช้ curve นี้กับเพลงที่อัดไว้แล้วก่อนครับ รับรองใด้ว่ามันดีจริง

[Image: aud3.jpg]

ถ้าใช้ program ระดับโปรอยู่แล้วคงไม่ต้องสนใจโปรแกรมฟรีอย่างเจ้านี่หรอกครับแต่สำหรับคน หัดใหม่โปรแกรมนี้มีประโยชน์มาก ผมใช้แก้พวกเพลง mp3 ที่ download มาเป็นประจำเพราะเขามักจะอัดมาดังไม่เท่ากันในแต่ละเพลง

ผมพึ่งเห็นข้อความนี้ครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลเลยครับน้า เดี๋ยวยังไงจะลองทำดูครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องเสียตังค์เพิ่มครับผม Big Grin
(This post was last modified: 03-06-2009, 11:49 by TooNyTooN.)
03-06-2009, 11:45
Website Find Like Post Reply
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: ระหว่างเปลี่ยนไมค์ใหม่ กับ หา mic pre มาเพิ่ม
โห น้าตูน นี่ถ้าไม่นับเสียงเก้าอี้คอม นี่เคลียร์กว่า เพลงที่ผมอัดทำมาสเตอร์ซะอีกนะ
ของแบบนี้มันอยู่ที่การตัดต่อไฟล์จัดfade ให้มันหน่อยก็เนียนแล้ว
เพิ่มปรีไมค์ผมว่าไม่น่ามีปัญหาขนาดนั้นครับ แต่นี่ซาวน์ก็อุ่นใช้ได้นะครับ
แต่ก็นะ แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
(This post was last modified: 04-06-2009, 02:57 by papachill.)
04-06-2009, 02:56
Member

น้า papachill ครับ ปกตินี่น้าทำ master นี่ทำยังไงเหรอครับ ผมลองทำกับโปรแกรม AAMS ทำไมค์ซาวด์มันบางกว่ายังไม่ได้ทำอีก พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เลยครับ
04-06-2009, 10:07
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ลองไปที่new projectของsonar แล้วเลือกที่ stereo mertering ดูซิครับ
ผมว่าใช้ได้เลยครับ มันมีefใส่ไว้ให้4ตัวลองปรับดู หรือจะเพิ่มเติมอะไรก็ว่ากันไป
แล้วส่งออกมาลองเปิดฟังเปรียบเทียบกับที่ยังไม่ได้ทำดูจะเห็นมันเป็นคนละเพลงกันเลยครับ

ส่วนหากอยากให้เสียงกีต้าร์หนาขึ้นไม่รู้ได้ลองอัดพร้อมกันสองแทร็คแล้วหรือยัง
หากยังก็ลองดูครับผมว่ามันได้ผลน่าพอใจที่เดียว
แต่ยังลืมแพนซ้่ายขวาด้วยนะครับ แล้วจากนั้นก็ต้องค่อยๆปรับแต่งอีกนิดผมว่าน่าจะใช้ได้นะครับ
ลองดูครับ.......
ผมก็มือใหม่ครับและใช้sonarเหมือนกัน
แต่ที่ผมบอกมานั้นผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าชาวบ้านเขาทำกันมั้ย
แต่ผมทำ!!
และเห็นว่าไม่เลวเลย.......
05-06-2009, 16:55
Find Like Post Reply
Member

ยังงง ๆ อยู่ครับน้า boobyblue ครับ คือเราเข้าไปที่ new project แล้วเลือก stereo mastering แล้วยังไงต่อเหรอครับ เอาไฟล์ audio ที่ export มาแล้วมา import ใ่ส่แล้ว export ออกมาอีกรอบเหรอครับ แล้ว ef ที่ว่านี่มันคืออะไรเหรอครับ คือผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่น่ะครับ อาศัย มั่ว ๆ เอาเหมือนกันครับ Smile
05-06-2009, 21:48
ใครไม่รู้?

ถูกแล้วครับ..
ลองดูที่แทร็คมาสเตอร์ข้างล่างซิครับจะเห็นว่ามันมีเอ็ฟเฟ็คใส่ให้ไว้แล้วอยู่สี่ตัว
ลองปรับดูครับหรือใส่เพิ่มก็แล้วแต่ชอบครับ
เสร็จแล้วก็ส่งออกเท่านั้นก็สำเสร็จ
ระดับเสียงดังเท่ากันทุกเพลงเลยจริงๆ
ลองดูนะครับ..
ไม่รู้ว่ามันเป็นวิธีที่ถูกรึเปล่า
แต่เท่าที่ผมรู้ตอนนี้มันดีกว่าทุกวิธีที่มั่วๆมาครับ
เสร็จเอามาให้ฟังบ้างนะครับ
โชคดีครับ...
(This post was last modified: 05-06-2009, 23:00 by boobyblue.)
05-06-2009, 22:22
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ปัญหาที่ผมพบบ่อยในการอัดเสียงแบบ homemade ก็คือ amplitude ของเสียงที่ไม่เท่ากันไม่ว่าจะเป็นน้ำหนักของการดีดกีต้าร์หรือน้ำหนักของเสียงร้องซึ่งทำให้ฟังไม่รื่นหูและทำให้สัญญาณรวมที่ normalized แล้วเบาเกินไปเพราะมันไปติดช่วง peak ของโน้ตบางตัว ถ้าทำให้ดังขึ้นโดยใช้ compression ก็จะทำให้ dynamic range ลดลงครับ การใช้ compression ควรใช้กับเสียงร้องก่อนจะ mix down เท่านั้นครับ

วิธีแก้แบบชาวบ้านที่ผมใช้ก็คือลองนั่งเพ่ง wave form ก่อนว่ามัน peak แถวๆไหนแล้วค่อยแก้ไปทีละจุดโดยใช้โปรแกรม Audacity (โปรแกรมอื่นไม่เคยใช้ครับแต่หลักการน่าจะเหมือนกัน)

ลองดูตัวอย่างกันครับ ในรูปข้างล่างจะเห็นช่วง peak ที่ 2.19-2.22

[Image: au2.jpg]

คราวนี้ลองขยายดูครับ จะเห็นช่วงที่ดังกว่าชาวบ้านอยู่ระหว่าง 2;19.290-2;19.329 นาทีรวมเป็นเวลาแค่ 0.039 วินาทีซึ่งฟังด้วยหูไม่ออกหรอกครับแต่มันทำให้คุณขยายสัญญาณไม่ใด้ ผมก็เลยจะแก้ตามหลักวิศวะกะโดยลดความดังลง 1.9 dB.

[Image: au3.jpg]

สัญญาณหลังแก้มี amplitude ลดลงเท่าๆกับสัญญาณในช่วงถัดไปแล้วครับ

[Image: au4.jpg]

ผมจะแก้ไปเรื่อยๆตามประสาคนอู้งานจนมัน smooth ทั้งเพลง พอเสร็จแล้วจะใส่ effect อะไรอีกก็ตามใจครับ ถ้าจะทำเป็น MP3 ก็เติม compression เข้าไปเพื่อลด dynamic range เพราะเดี๋ยวคนฟังหูแตก
08-06-2009, 15:55
ใครไม่รู้?

มีความรู้น่าสนใจเกี่ยวกับการมิกมาสเตอร์ของบรรดาเซียนจากเว็บpatidมาฝาก
ขออนุญาตนำลิ้งค์มาแปะให้ตามไปอ่านดูครับ
ความรู้เพียบ!!!!
http://www.patid.com/forum/showthread.ph...217&page=1
http://www.patid.com/forum/thread-3347.html
(ไม่รู้เสียมารยาทรึเปล่า หากเสียมารยาทก็ขออภัยครับ...)
(This post was last modified: 08-06-2009, 22:57 by boobyblue.)
08-06-2009, 16:29
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ตามน้า boobyblue เลย คร้าบ
เพราะลำพังผม ไม่เคยมาสเตอร์ริงแบบจริงจัง เลยครับ
ลอง โปรแกรม soundforce ก็ง่ายดีครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
11-06-2009, 02:14

Forum Jump: