Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์เสียงดี ราคาถูก มีมั้ยครับ
Author Message
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: กีตาร์เสียงดี ราคาถูก มีมั้ยครับ
(22-01-2012, 19:16)palith_t Wrote: ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า กีต้าร์โปร่งในเครือของ Seagull ไม่ว่าจะเป็น ยี่ห้อ Seagull, Art & Lutherie หรือ Simon & Patrick นี่ถือว่าเป็นกีต้าร์ Hand Made หรือเปล่าครับ เพราะว่าใน clip ก็ใช้เครื่องจักรทำ (หรือผมเข้าใจคำว่า Hand Made ไม่ถูกเอง - -'')

ผมคิดว่าความหมายของคำว่า "กีตาร์ handmade" นั้นอาจจะคลุมเครือและขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนได้ครับ ถ้าตีความหมายว่ากีตาร์ handmade นั้นต้องไม่ใช้เครื่องจักรใดๆเลย ผมคิดว่าเราคงจะหากีตาร์แบบนั้นได้น้อยเต็มทีครับ เพราะแม้แต่กีตาร์ที่ทำโดยช่างทำคนเดียวในสมัยนี้อย่างน้อยก็ต้องมีเครื่องมือไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้องบ้างไม่มากก็น้อย

แต่ถ้าจำกัดความว่ากีตาร์ handmade นั้นใช้เครื่องจักรได้แต่ต้องทำด้วยมือด้วย ผมก็คิดว่ากีตาร์ทุกตัวที่ผลิตขึ้นมาจากโรงงานที่ทันสมัยมีเครื่องจักรช่วยมากมายก็สามารถเรียกว่า handmade ได้ เพราะผมยังไม่เคยเห็นการผลิตกีตาร์ที่ตั้งแต่ต้นจนจบนั้นใช้เครื่องจักรอัตโนมัติทั้งหมดโดยไม่ผ่านมือคนเลย

ดังนั้นความหมายของคำว่ากีตาร์ handmade สำหรับผมแล้วไม่ได้บ่งบอกอะไรมากนักครับเพราะเครื่องจักรหรือมือคนเป็นเพียงเครื่องมือที่ใช้ในการทำกีตาร์ครับ ที่สำคัญไปกว่านั้นผมคิดว่าคือวิธีหรือขั้นตอนในการทำครับว่าใช้เครื่องจักรทำอะไรอย่างไรหรือใช้มือคนทำอะไรอย่างไรครับ
23-01-2012, 13:47
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กีตาร์เสียงดี ราคาถูก มีมั้ยครับ - by gman - 23-01-2012, 13:47

Forum Jump: