Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีตาร์เสียงดี ราคาถูก มีมั้ยครับ
Author Message
Pri-a-pism Offline
Member

Likes Given: 0
RE: กีตาร์เสียงดี ราคาถูก มีมั้ยครับ
แนะนำ epiphoneจริง ดีกว่าครับ ก็ได้อารมณ์ Gibson เหมือนกันนะ

ที่เวิ้งครับ (ร้านเพชรสยาม)

ตอนนี้มี lot เก่าๆ ที่เอามาวางขาย ราคาไม่แพงเลย ครับ

ผมว่าน่าจะ happy กว่าหา Gibson ปลอมWink
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
11-06-2009, 10:11
Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: กีตาร์เสียงดี ราคาถูก มีมั้ยครับ
(11-06-2009, 09:43)povation Wrote:
(11-06-2009, 08:35)gungbenson Wrote: ผมอยากได้กิ๊บสันปลอมครับน้า povation เหะๆ
อยากได้ Gibson LC ปลอม Gibson J 200 CE ปลอม
เอาแบบราคาก็ปลอมด้วย ขอลองก่อนตัดสินใจได้ด้วย
หาที่ไหนดีครับทุกท่าน ? บอกใบ้หน่อย
(ผมไม่ใช่ร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา)

แบ๊ะแบ๊ะ

หูววววว....บอกใบ้จริงๆด้วย Big Grin

กิ๊บสันปลอมเนี่ย หมายถึงตัวที่เสียงดีเกินกว่าตัวอื่นๆในรุ่นเดียวกันใช่ป่าวครับ Smile
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

11-06-2009, 21:26
k9918 Offline
Member

ผมซื้อ กีตาร์โปร่งเฟนเดอร์ มาใน ราคา 5000บาท มือหนึ่งจากมิวสิคคอนเสพต์ตอนนั้นโมเดิรน์ด็อคชุดแรกพึ่งกำลังดัง ทุกวันนี้ผมยังใช้อยู่เลยครับ
เวลาออกไปเล่นกลางคืนตามร้าน เช่นร้าน โลนลี่ป้อป แถว เสาชิงช้า ศุกร์อาทิตย์และ ราตรีสโมสร rca อังคารกับ ที่พลาซ่าลากูล วันเสาร์ มันไม่เคยเกเรเลยครับ ทุกวันนี้ใส่เบอร์ สิบสอง ตั้งสายปกติ ใส่หลังรถตลอด เจอแดด เจอฝนสารพัด ไม่เคยเกเร
เสียบเป็นติด ดีดเป็นดัง ตังมาทุกวันครับ พี่น้อง ผมไม่รู้จะบรรยายยังไงแล้วครับ ว่ามันรับใช้ผมจนผมหาตังได้เท่าไหร่
รู้แต่ว่าสุดจะคุ้ม งานแต่ง งานฉลอง ริมคลอง ริมทะเล ในสวน ในป่า เจ็ดสีคอนเสิรต์ โลกดนตรี ห้องอัดเสียงบางครั้งมีโอกาส นำไปเล่นให้องค์โสม กับพระสหาย รับฟังที่โต็ะอาหารหลายครั้งครับพามันไปได้ทุกที่ไม่เคยอายใครครับ
12-06-2009, 02:27
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(12-06-2009, 02:27)k9918 Wrote: ผมซื้อ กีตาร์โปร่งเฟนเดอร์ มาใน ราคา 5000บาท มือหนึ่งจากมิวสิคคอนเสพต์ตอนนั้นโมเดิรน์ด็อคชุดแรกพึ่งกำลังดัง ทุกวันนี้ผมยังใช้อยู่เลยครับ
เวลาออกไปเล่นกลางคืนตามร้าน เช่นร้าน โลนลี่ป้อป แถว เสาชิงช้า ศุกร์อาทิตย์และ ราตรีสโมสร rca อังคารกับ ที่พลาซ่าลากูล วันเสาร์ มันไม่เคยเกเรเลยครับ ทุกวันนี้ใส่เบอร์ สิบสอง ตั้งสายปกติ ใส่หลังรถตลอด เจอแดด เจอฝนสารพัด ไม่เคยเกเร
เสียบเป็นติด ดีดเป็นดัง ตังมาทุกวันครับ พี่น้อง ผมไม่รู้จะบรรยายยังไงแล้วครับ ว่ามันรับใช้ผมจนผมหาตังได้เท่าไหร่
รู้แต่ว่าสุดจะคุ้ม งานแต่ง งานฉลอง ริมคลอง ริมทะเล ในสวน ในป่า เจ็ดสีคอนเสิรต์ โลกดนตรี ห้องอัดเสียงบางครั้งมีโอกาส นำไปเล่นให้องค์โสม กับพระสหาย รับฟังที่โต็ะอาหารหลายครั้งครับพามันไปได้ทุกที่ไม่เคยอายใครครับ

น้อยคนนักที่จะมีโอกาสเช่นนี้

แต่โอกาสแรกที่ควรไขว่คว้าคือเลือกกีตาร์ราคาถูกและดี เชื่อว่าหาไม่ยากนะครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
12-06-2009, 04:21
Website Find Like Post Reply
ไข่ไก่ Offline
Senior member

Likes Given: 31
ชื่นใจจัง Smile
12-06-2009, 10:17
music4love Offline
Junior member
**

ขออนุญาตทางบอร์ด แนะนำกีต้าร์โปร่งหน่อยครับ ......... ขอบคุณครับ

แนะนำ กีต้าร์โปร่ง เสียงดี ราคาไม่แพง กีต้าร์โปร่ง Hand Made จาก CANADA ยี่ห้อ Seagull, Art & Lutherie, Simon & Patrick และ กีต้าร์คลาสสิค La Patrie ที่ราคาเริ่มต้น ไม่ถึงหมื่น

เราขอแนะนำ อีกหนึ่งทางเลือกสำหรับผู้ที่กำลังมองหากีต้ารโปร่งเสียงดี และคุ้มค่ากับเงินของคุณ ? Seagull ? กีต้าร์โปร่ง Hand Made จาก ประเทศแคนนาดา

หัวใจสำคัญของคุณภาพเสียงกีต้าร์อยู่ที่ ? ไม้ ?

เคยสังเกตกันรึเปล่าครับว่า กีต้าร์หลายๆตัว ที่ส่วนประกอบต่างมๆของตัวกีต้าร์ทำมาจากไม้ชนิดเดียวกัน แต่ไหงเสียงดันต่างกันได้ ........ ? ปัจจัยหนึ่ง คือ คุณภาพของไม้ที่แตกต่างกันนั่นเอง
ไม้ที่ใช้ผลิตกีต้าร์ที่ขายในบ้านเราส่วนใหญ่ มักจะเป็นไม้ที่ได้มาจากประเทศในแถบโซนร้อน ที่ภูมิอากาศเหมาะสมกับการเจริญเติบโตของต้นไม้ จึงทำให้ต้นไม้ในแถบนี้โตเร็ว และสามารถนำมาใช้ในการผลิตได้เร็ว ประกอบกับการใช้เครื่องอบไม้ เพื่อเร่งให้ไม้แห้งไวขึ้น ทำให้สามารถนำมาใช้ในการผลิตได้ไวยิ่งขึ้น

ซึ่งต่างจากโรงงานของ Seagull ที่ใช้ไม้จากประเทศแคนนาดาเป็นวัตถุดิบ ด้วยสภาพอากาศที่หนาว จึงทำให้ต้นไม้มีการเจริญเติบโตช้า กว่าต้นไม้จะโตพอที่จะนำมาสู่ขั้นตอนการผลิตได้ เมื่อเทียบกันแล้วจึงใช้ระยะเวลาที่นานกว่า แต่ สิ่งที่ได้ตอบแทนกลับมาคือ คุณภาพภาพของไม้ที่มีความแน่นและแข็งกว่า สังเกตได้จาก ลายของไม้หรือวงปีของต้นไม้ ที่มีการเจริญเติบโตที่ช้ากว่า หรือมีอายุมากกว่าจะมี ลายของไม้ ที่ค่อนข้างถี่ ซึ่งจะมีผลโดยตรงต่อคุณภาพของเสียงกีต้าร์ และใช่ว่าจู่ๆจะตัดต้นไม้แล้วจะนำไม้มายัดใส่เตาอดเพื่อเร่งความแห้งของไม้ โรงงานของกีต้าร์ Seagull จะเลือกเฉพาะต้นไม้ที่ตายแล้วเป็นเวลานาน โดยจะเลือกใช้เฉพาะไม้ที่แห้งโดยขั้นตอนตามธรรมชาติให้มากที่สุดเพื่อ ความใสกังวาลและคุณภาพเสียงที่ดีกว่า

http://www.youtube.com/watch?v=wtcw-59vRL0
http://www.youtube.com/watch?v=eJgK_d19p80

คำถามนึงที่เรามักจะต้องตอบอยู่เสมอๆ คือ --- ทำไมกีต้าร์โปร่งของเราถึงราคาถูกกว่าอีกหลายๆยี่ห้อ ทั้งๆที่วัสดุในการทำก็ยังเหนือกว่า --- ?

กีต้าร์โปร่ง Seagull ทุกตัว ผลิตจากโรงงานในประเทศแคนนาดา และไม้ส่วนใหญ่ที่นำมาใช้ในการทำกีต้าร์ ก็เป็นไม้ที่ได้จากในแคนนาดา จึงทำให้หาไม้ได้ง่ายและได้ราคาถูกกว่า ต่างจากกีต้าร์อีกหลายๆยี่ห้อ ที่โรงงานผลิตและแหล่งที่มาของวัตถุดิบมากจากคนละแหล่งกัน จึงทำให้ต้นทุนในการผลิตสูงขึ้น ประกอบกับทางโรงงานและตัวแทนจำหน่าย ได้ ตั้งราคาของสินค้าไว้ไม่สูงมาก เพี่อเป็นทางเลือกให้กับนักกีต้าร์ จึงทำให้ตลอดระยะเวลาหลายๆปีที่ผ่านมา กีต้าร์โปร่ง Seagull และกีต้าร์อีกหลายๆ ยี่ห้อในเครือ เช่น Art & Lutherie, Simon & Patrick และกีต้าร์คลาสสิค La Patrie จึงได้รับการยอมรับ และได้รับการโหวตจากผู้อ่านนิตยสาร Guitar Player ว่าเป็นกีต้าร์โปร่งที่คุ้มค่าที่สุด และล่าสุดกับ Mr.Peppino D'Agostino นักกีต้าร์ที่ได้รับการโหวตให้เป็น Best Acoustic Guitarist ในปี 2007 จากผู้อ่านนิตสาร Guitar Player ก็เป็นอีกผู้หนึ่งที่มีความเชื่อมั่นในคุณภาพ และเลือกใช้กีต้าร์ยี่ห้อ Seagull และทาง โรงงาน Seagull ก็ได้ผลิตกีต้าร์รุ่นพิเศษออกมาโดยเฉพาะ คือ รุ่น Artist 'Peppino' Cutaway ซึ่งก็ได้รับรางวัล "Acoustic Guitar of the year" ในปี 2008 จากนิตยสาร Acoustic Guitar magazine Players เช่นกัน

http://www.youtube.com/watch?v=3C0lJ-DxISk
http://www.youtube.com/watch?v=brmG6f2BMyw

กีต้าร์โปร่งในเครือของ Seagull ไม่ว่าจะเป็น ยี่ห้อ Seagull, Art & Lutherie หรือ Simon & Patrick ต่างก็ผลิตกีต้าร์รุ่นต่างๆออกมามากมาย ไม้ที่เลือกใช้ผลิตก็มีหลากหลาย และหลายระดับราคา เริ่มต้น ตั้งแต่ราคาตัวละ ไม่ถึงหมื่น กับกีต้าร์โปร่ง Hand Made จาก แคนนาดา ให้คุณได้สัมผัสถึง เอกลักษณ์ของเสียงกีต้าร์แต่ละรุ่น ที่ผลิตจากไม้แต่ละชนิด เพราะการที่จะเลือกกีต้าร์ที่ถูกใจซักตัว ไม่จำเป็นว่าต้องราคาแพงสุดเสมอไป

มิติใหม่ของเสียงกีต้าร์คลาสสิค

ไม่ต้องสงสัยว่า เมื่อพูดถึงกีต้าร์คลาสสิคคุณภาพดี มากว่าครึ่ง คงจะนึกถึงกีต้าร์คลาสสิคที่ผลิตจากสเปน ซึ่ง เอกลักษณ์ของเสียงกีต้าร์คลาสสิคจากสเปน จะให้เสียงออกมาแนวแหลมหรือคม เสียงกรีดสายที่ชัดเจน ซึ่งเหมาะกับแนวเพลงแบบฟรามิงโก แนวดุดัน ซึ่ง โรงงาน Seagull ก็ได้ ผลิตกีต้าร์คลาสสิคขึ้นมาเช่นกัน ภายใต้ แบรนด์ La Patrie ซึ่งผลิตที่ แคนนาดาเช่นเดียวกัน เอกลักษณ์เฉพาะของกีต้าร์คลาสสิค La Patrie อยู่ที่ความนุ่มและลึกของเสียง เหมาะอย่างยิ่งกับการเล่นเพลงแนว เย็นๆ นุ่มนวน อย่างเช่น เพลงพระราชนิพนธ์ ซึ่งลักษณะเสียงอย่างนี้ หาไม่ได้จากกีต้าร์คลาสสิคสเปน
http://www.youtube.com/watch?v=ETRChbZ310w

ทั้งหมดนี้ไม่ได้เป็นข้อสรุปว่า กีต้าร์ Seagull เป็นกีต้าร์ที่ดีที่สุด เพราะดนตรีเป็นเรื่องของ รสนิยม และความชอบ แต่ละคนก็แตกต่างกัน แต่ถ้าคุณได้มาลองสัมผัส กีต้าร์ Seagull คุณจะรู้ว่า กีต้าร์เสียงดีและคุ้มค่า ยังมีอยู่จริง .................... อย่าพึ่งเชื่อ ถ้าคุณยังไม่ได้มาทดลองด้วยตัวเอง

สนใจข้อมูลเพิ่มเติมที่ http://www.lasido.com หรือ อยากเข้ามาทดลองสินค้าจริง ติดต่อ
บริษัท ธีระมิวสิค จำกัด (ผู้นำเข้ากีต้าร์โปร่ง Seagull และกีต้าร์ไฟฟ้าGodin) เวิ้งนครเขษม เจริญกรุง10 โทรศัพท์ 02-2261771, 02-2248821 โทรสาร 02-2253132
MUSIC SOLUTION ( SHOW ROOM ) ถ. เพชรบุรี ตรงข้ามโรงแรม FIRST HOTEL 02-2089922

หรือ ที่ร้านตัวแทนจำหน่าย ทั่วประเทศ
16-09-2009, 14:05
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
อ่านแล้วเคลิ้มเลยครับ....
เดี๋ยวต้องหาเวลาไปพิสูจน์หน่อย

มีสินค้าอะไรน่าสนใจก็เอามาแนะนำอีกซิครับ

แล้วทางเวบจะตามไปเก็บค่าโฆษณาทีหลัง...
เคี้ยก เคี้ยก เคี้ยก...........
16-09-2009, 16:40
jabookoi Offline
Junior member
**

ผมอยากจะถามครับว่า
ผมมีงบ5000บาท
อยากจะซื้อกีต้าถูกๆเสียงดีๆสวยๆ
ผมเล่นสไตรร็อคออกแนวบอดี้สแลมซะส่วนใหญ่
แนะนำหน่อยนะครับSmile
22-01-2012, 17:37
palith_t Offline
Member

Likes Given: 4
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า กีต้าร์โปร่งในเครือของ Seagull ไม่ว่าจะเป็น ยี่ห้อ Seagull, Art & Lutherie หรือ Simon & Patrick นี่ถือว่าเป็นกีต้าร์ Hand Made หรือเปล่าครับ เพราะว่าใน clip ก็ใช้เครื่องจักรทำ (หรือผมเข้าใจคำว่า Hand Made ไม่ถูกเอง - -'')
22-01-2012, 19:16
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
(22-01-2012, 19:16)palith_t Wrote: ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า กีต้าร์โปร่งในเครือของ Seagull ไม่ว่าจะเป็น ยี่ห้อ Seagull, Art & Lutherie หรือ Simon & Patrick นี่ถือว่าเป็นกีต้าร์ Hand Made หรือเปล่าครับ เพราะว่าใน clip ก็ใช้เครื่องจักรทำ (หรือผมเข้าใจคำว่า Hand Made ไม่ถูกเอง - -'')

ผมคิดว่าความหมายของคำว่า "กีตาร์ handmade" นั้นอาจจะคลุมเครือและขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนได้ครับ ถ้าตีความหมายว่ากีตาร์ handmade นั้นต้องไม่ใช้เครื่องจักรใดๆเลย ผมคิดว่าเราคงจะหากีตาร์แบบนั้นได้น้อยเต็มทีครับ เพราะแม้แต่กีตาร์ที่ทำโดยช่างทำคนเดียวในสมัยนี้อย่างน้อยก็ต้องมีเครื่องมือไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้องบ้างไม่มากก็น้อย

แต่ถ้าจำกัดความว่ากีตาร์ handmade นั้นใช้เครื่องจักรได้แต่ต้องทำด้วยมือด้วย ผมก็คิดว่ากีตาร์ทุกตัวที่ผลิตขึ้นมาจากโรงงานที่ทันสมัยมีเครื่องจักรช่วยมากมายก็สามารถเรียกว่า handmade ได้ เพราะผมยังไม่เคยเห็นการผลิตกีตาร์ที่ตั้งแต่ต้นจนจบนั้นใช้เครื่องจักรอัตโนมัติทั้งหมดโดยไม่ผ่านมือคนเลย

ดังนั้นความหมายของคำว่ากีตาร์ handmade สำหรับผมแล้วไม่ได้บ่งบอกอะไรมากนักครับเพราะเครื่องจักรหรือมือคนเป็นเพียงเครื่องมือที่ใช้ในการทำกีตาร์ครับ ที่สำคัญไปกว่านั้นผมคิดว่าคือวิธีหรือขั้นตอนในการทำครับว่าใช้เครื่องจักรทำอะไรอย่างไรหรือใช้มือคนทำอะไรอย่างไรครับ
23-01-2012, 13:47

Forum Jump: