Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
จะshipกีต้าร์กลับไทยทางเรือ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
จะshipกีต้าร์กลับไทยทางเรือ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
จะshipกีต้าร์โปร่งจากทางเรือครับ

ทำไมต้องทางเรือ ทั้งที่มันนานมาก เป็นเดือนกว่าจะได้

เหตุผลเพราะมันถูกครับ ที่สำคัญชิปมาพร้อมของใช้ส่วนตัว และให้บริษัทคนไทยจัดการ ผมไม่เสียภาษีครับ เพราะมันเข้าข้อยกเว้นครับ อันนี้ส่งกลับในนามเพื่อนที่อยู่อเมริกาสามปีแล้วจะย้ายกลับครับ

ที่นี้ อยากขอคำแนะนำว่าควรแพ็คยังไงเป็นพิเศษมั้ยครับ ผมคงไม่จัดการเอง เพราะกีต้าร์มันจะมาตอนผมไม่อยู่ แต่ผมจะให้ทางร้านกีต้าร์แพ็คให้และให้เพื่อนผมจัดการ หรือกีต้ารืตัวนี้อาจจะมาจากการซื้อทางEbay ก็อาจจะให้เพื่อนแกะเช็คแล้วแพ็คให้เหมือนเดิมแล้วส่งมาเลยครับ ตอนนี้อีกไม่กี่วันจะรู้แล้วว่ากีต้าร์ผมจะมาจากร้านหรือ Ebay

คิดว่าผมควรจะประกันมั้ยครับ เพราะยังไงมันก็คงคลุมไม่หมดอยู่ดี และราคาประกันก็ต้องเป็นราคาที่ประกาศด้วย ทำให้จะมีคนรู้ว่ามันแพงครับ เคยได้ยินว่าคนที่เคยส่งของกลับก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ไม่ควรเสี่ยงใช่มั้ยครับ

ทางเลือกอีกทางคือส่งUSPSมา หรือทางFEDEX UPS แต่ต้องมาเคลียร์เรื่องภาษีเอง และค่าส่งจะแพงกว่า ผมอยู่อเมริกาจริงๆไม่ถึงปีครับ (แค่สิบเอ็ดเดือน) แต่ได้ยินว่าเพราะเรียนจบกลับก่อนก็เข้าข้อยกเว้นกรณีของใช้ส่วนตัวได้ครับ ถ้าของส่งมาถึงหลังผมกลับหกเดือน แต่ผมไม่รู้กระบวนการว่าจะทำไง พิสูจน์ยากมั้ย (และบางทีของมันมาถึงหลังผมกลับหลายเดือนมากๆ อาจจะสี่เดือนขึ้น เพราะผมสั่งกีต้าร์ใหม่ที่ใช้เวลาทำนาน) เพราะได้ยินว่าของที่เข้ามาก็ต้องถุกประเมินไปแล้ว ข้อยกเว้นนี้เราจะไปพิสูจน์ตอนไหน ถ้าเอากรณีแรกบริษัทคนไทยจัดการให้หมด
24-05-2009, 11:55
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: จะshipกีต้าร์กลับไทยทางเรือ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ทำไมไม่หิ้วกลับมาเองล่ะครับถ้าเป็นกีต้าร์ราคาแพง
24-05-2009, 17:33
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: จะshipกีต้าร์กลับไทยทางเรือ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ตอนที่ผมขนของกลับจากอังกฤษ ส่งมาทางเรือ พอส่งมาถึงที่บ้านแทบร้องไห้ครับ เพราะกล่องที่แพ๊คเอาไว้มันขาดและถูกแกะหมดทุกชิ้น
สงสัยศุลกากรคงกลัวผมขนยาเสพติดมามั้งครับ พวกของเล่นตัวต่อที่ซื้อที่โน้นพอมาถึงที่นี่หักหมดเลย
24-05-2009, 19:34
niroot krapkaew Offline
Member

Likes Given: 0
ของส่วนตัวส่งทางเรือเช่นเสื้อผ้าหรือหนังสือดีกว่า ส่วน guitar ขนาดส่งทางเครื่องบินก็ยังมีโอกาสที่จะเสียหาย อย่าเสี่ยงเลยครับ
เล่นทุกวัน มันไม่เก่งให้รู้ไป
6 strings ,This is sound from heaven
24-05-2009, 20:17

ทำไมไม่ขนขึ้นเครื่องเอง: กีต้าร์มาไม่ทันผมกลับครับ เพราะผมพยายามหามือสองก่อน ถ้าไม่ได้จะไปสั่งใหม่ก่อนกลับ ที่เป็นงี้เพราะโดนคนอื่นตัดหน้าไปก่อนหน้านั้นสองตัวครับ ผมเคยกลับไปธุระที่ไทย ขนกลับทางเครื่องไปแล้วตัวนึง เขาทำกล่องล้มต่อหน้าต่อตาผมเลย และการจะฝากคนอื่นหิ้วให้ก็เป็นภาระคนอื่นมากครับ ไม่มีใครยอมทำ การที่จะชิปลงเรือจึงดูดีถ้าจะให้คนอื่นจัดการให้ครับ
(This post was last modified: 25-05-2009, 07:38 by Noname.)
25-05-2009, 07:35
VIP member

ถ้างั้นก็ต้องส่งทางเรือแหละครับ บอกเพื่อนว่าเมื่อใด้รับกีต้าร์อย่าไปแกะกล่องกระดาษออกแต่ให้ส่งมาทั้งกล่องเลย แบบนี้โอกาสเสียหายน่าจะน้อยลงเพราะกีต้าร์ที่ขายอยู่ในเมืองไทยเขาก็ส่งมาทางเรือกันทั้งนั้น

สำหรับการโหลดกีต้าร์ขึ้นเครื่องนั้นถ้าคุณโหลดตรง counter กีต้าร์ถูกโยนแน่นอนครับ ตอนเช็คอินต้องแจ้งเขาว่าเป็นของที่ fragile เขาจะติดป้ายให้และคุณต้องหิ้วไปโหลดเองที่ช่อง oversized luggauge ถ้าทำแบบนี้รับรองใด้ไม่มีความเสียหายตอนโหลดขึ้นเครื่องครับแต่ตอนมาถึงสุวรรณภูมิก็ตัวใครตัวมันครับเพราะเขาโหลดลงสายพานอยู่ดีแหละ
(This post was last modified: 25-05-2009, 10:09 by pood.)
25-05-2009, 09:59

เพิ่งbidชนะมาครับ ไม่ต้องสั่งของใหม่แล้ว ราคาก็พอๆกับที่โดนตัดหน้าไปสองตัวก่อน แต่ได้ ES รุ่นเก่าแทน

คราวก่อนตอนผมโหลด ผมไม่ทราบเรื่องโหลดที่oversized ครับ แต่เจ้าพนักงานตรงcounter เขาเพิ่งปิดsticker fragileไปเองครับ ตามที่ผมบอก พี่แกดันเอากล่องมาตั้งแนวตั้งเล่น มันเลยล้มลงจากสายพานต่อหน้าต่อตาผมเลยครับ ดีที่แพ็คมาดี เลยไม่เป็นไร

ตอนนี้ต้องเช็คนิดหน่อยว่าส่งUSPS Espress จะคุ้มมั้ย กับการที่ไม่ต้องรอนานๆ แบบส่งลงเรือ เพราะกว่าเพื่อนผมจะกลับและส่งของใช้ส่วนตัวกลับอีกหลายเดือนเหมือนกัน แล้วหลังจากส่งยังต้องรอของอีกเป็นเดือน
(This post was last modified: 25-05-2009, 11:03 by Noname.)
25-05-2009, 10:58

คุณกฤษณ์ครับ ผมมีปัญหานิดนึง ขออนุญาตemailไปหานะครับผม
(This post was last modified: 27-05-2009, 00:13 by Noname.)
25-05-2009, 12:36
VIP member

ยินดีด้วยครับที่ใด้กีต้าร์แล้ว เท่าที่ผมเช็คดูตอนนี้ USPS เขาลด size limits สำหรับเมืองไทยลงเหลือแค่ความยาวไม่เกิน 36" ความยาว + เส้นรอบวงไม่เกิน 79" สำหรับการส่งแบบ priority mail ที่นิยมกันมากสุดเพราะราคาถูก กีต้าร์ความยาวเกินแน่นอนครับ

ดังนั้นเหลือทางเลือกเดียวคือต้องส่งแบบ Global express ที่ค่าส่งน่าจะประมาณ 305 USD ตามตารางข้างล่างครับ

http://ircalc.usps.gov/IntlMailServices....dimGXG=338

ถ้าใช้ UPS จะแพงขึ้นเป็น 332 USD ครับ

https://wwwapps.ups.com/ctc/request

พอกีต้าร์มาถึงเมืองไทยคุณก็ต้องเสียภาษีอีก 10+7% ของราคาประเมิน + ค่าขนส่งครับเพราะคุณไม่ใด้รับสิทธิ์ในการยกเว้นภาษี ถ้าส่งทาง USPS คุณต้องไปรับของที่ไปรษณีย์แต่ถ้าเป็น UPS เขาจะเองของมาส่งและเก็บภาษีคุณถึงบ้านเลย

ส่วนที่เขาลงขายกีต้าร์กันใน eBay และคิดค่าส่งมาเมืองไทยแค่ร้อยกว่าเหรียญนั้นผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเขาจะส่งมาทางไหนถ้าเราประมูลใด้ คงต้องสอบถามคนที่เพิ่งประมูลใด้เมื่อไม่นานมานี้อย่างคุณหมอ rasun ครับว่าเขาส่งกันทางไหนมันถึงใด้ถูกจัง
25-05-2009, 13:37
Pansaeng Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
สวัสดีครับ จากที่เคยเห็นเวลาช่างกีตาร์หรือนักเล่นกีตาร์ชาวต่างชาติที่เข้ามาเมืองไทยเขาจะซื้อกล่องแบบดีๆ ที่สามารถโหลดลงใต้ท้องเครื่องได้ กล่องพวกนี้แข็งแรงมากคนขึ้นไปยืนยังไม่บุบเลย แล้วเวลาขึ้นเครื่องก็ขอเขาโหลดโดยใช้ช่องของขนาดพิเศษครับ เขาจะติดพวกระวังแตกใ้ห้เราเลยครับ พวกนี้เขาจะใช้ความระมัดระวังมากกว่าโหลดโดยสายพานนะ น่าจะโอเคนะ
26-05-2009, 21:57

Forum Jump: