Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องชนิดของสายกีต้าร์โปร่ง
Author Message
dekmeer Offline
Member

Likes Given: 0
ถามเรื่องชนิดของสายกีต้าร์โปร่ง
กีตาร์ผมเป็นทรง OM นะครับ
ตอนนี้ ผมเพิ่งเปลี่ยนสายเป็น ELIXIR NANOWEB ANTI RUST แบบ 80/20
รู้สึกว่าเสียงเปลี่ยนไปมากเลย คือ มันวอร์มขึ้น ตีคอร์ดดีขึ้น แต่ความคมชัดเวลาเล่น finger น้อยลง
ส่วนใหญ่ผมเล่น finger ด้วย ถ้าเปลี่ยนไปใส่เป็น phspher blonde Anti rust รุ่นใหม่ ที่ yellow mama เอามาขายมันจะดีขึ้นไหมครับ

หรือว่าหูผมสับสนเอง

อยากถามว่า สายแบบไหนควรใช้กับกีต้าร์ทรงไหน แล้ว anti rust กับธรรมดา เสียงต่างกันไหม

ขอบคุณครับ
19-05-2009, 19:15
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: ถามเรื่องชนิดของสายกีต้าร์โปร่ง
เอากระทู้นี้ไปลองอ่านเพื่อเป็นข้อมูลประกอบครับ เป็นของน้า pood ที่กรุณาได้เขียนไว้เมื่อนานมาแล้ว

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...ght=elixer
20-05-2009, 09:03
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ถามเรื่องชนิดของสายกีต้าร์โปร่ง
ที่บอกว่าเสียงวอร์มขึ้น ตีคอร์ดดีขึ้นนั้นไม่ทราบว่าสายชุดเก่าใช้สายรุ่นไหน gauge เท่าไหร่อยู่ครับ ความคมชัดในการเล่น fingerstyle ที่บอกว่าลดลงนั้นเป็นเพราะว่าสายเก่ามันหมดอายุจน sustain ไม่เหลือแล้วหรือเปล่าครับ

ถ้าเปลี่ยนจาก 80/20 เป็น PB ผมคิดว่าเสียงแหลมมันจะนุ่มลงอีก คราวนี้ยิ่งไปกันใหญ่เลยนะครับ

คนส่วนใหญ่คิดว่าสายเคลือบชุดละห้าร้อยบาทเสียงมันต้องดีกว่าสายไม่เคลือบชุดละสองร้อยบาทแน่นอน เรื่องนี้ไม่จริงนะครับ สายเคลือบทุกยี่ห้อเสียงห่วยกว่าสายไม่เคลือบ เรื่องนี้ผู้ผลิตทุกเจ้ายอมรับยกเว้น Elixir เพราะเขาไม่มีสายไม่เคลือบขาย ความใด้เปรียบของสายเคลือบมีอยู่อย่างเดียวคือมันทนกว่าเท่านั้นหรืออย่างที่ Chris Martin ชอบพูดว่า "มันรักษาเสียงห่วยๆของมันใด้นานกว่า" ("They just sound bad longer.")

ถ้าคุณเน้นการเล่น fingerstyle สายที่คุณน่าจะชอบมากสุดคือ Martin SP Fingerstyle ครับ รุ่นนี้ถ้าไปเห็นที่ไหนอย่าซื้อเชียวนะครับเพราะเป็นสายค้างสต้อคแน่นอนเพราะเขาเลิกผลิตมาเป็นปีแล้ว รุ่นใหม่ที่ออกมาแทนคือ Martin FX ครับ มันก็สายเดียวกันแหละแต่เขาเปลี่ยนชื่อใหม่เพราะคนอเมริกันเขาไม่ค่อยเล่น fingerstyle กันมันเลยขายไม่ออก
20-05-2009, 10:24
dekmeer Offline
Member

ขอบคุณน้า pood มากครับ

สายเก่าผมไม่แน่ใจว่าใช้รุ่นไหนระหว่าง ELIXIR NANO แบบ anti rust หรือ PB ธรรมดานี่แหละครับ ใช้เบอร์ 12 มาตลอดครับ

ลองไปอ่านกระทู้ที่ท่าน MAOW แนะนำ ได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุณจริงๆ

เท่าที่ผมเคยลองผมชอบสายของ Martin SP+ มากสุด แต่สายมาร์ตินรู้สึกสายบนมันจะใหญ่กว่า จำไม่ได้เหมือนกันว่า ขนาดเท่าไร อีกอย่างคือ รู้สึกสนิมมันขึ้นเร็วอะครับ

ผมอยากได้สายที่ให้เสียงคมชัดเพราะตีคอร์ดน้อยอะครับ
Mrtin FX มันชุดละเท่าไรครับ แล้วขนาดสายบนมันเท่า elixir ป่าวครับ
20-05-2009, 13:23
VIP member

สาย light gauge ของแต่ละยี่ห้อขนาดไม่เท่ากันทุกเส้นนะครับ ตัวอย่างเช่น

Gibson Masterbuilt Premium Phosphor Bronze Acoustic Light 12 16 25 34 41 52

Martin MSP4100 Light - 12 16 25 32 42 54

D?addario EXP16 Light - 12-16-24-32-42-53

สายส่วนใหญ่จะเป็นขนาด 12-53 (d'addario, Elixir) หรือขนาด 12-54 (Martin, Dean Markley, DR, GHS, Ernie Ball) ส่วนสาย 12-52 นั้นเห็นแต่ Gibson และ Fender ครับ เรื่อง tension น่าจะพอๆกันแหละครับ

สาย Martin FX ลองเช็คดูกับ Music Collection ครับ ราคาที่อเมริกาถูกกว่ารุ่น SP สามเหรียญ ($6.99-$9.99)

"FX Flexible Core, strings are Phosphor Bronze wound. A thinner core wire delivers greater player control with sharp attack, increased flexibility and improved harmonic sustain. Can ease the transition from electric to acoustic, more user-friendly for new players."

ถ้าไม่ต้องการให้สายขึ้นสนิมควรเช็ดสายทุกครั้งก่อนเก็บครับ วันก่อนผมเห็นนักดนตรีคนนึงแกเช็ดสายระหว่างเพลงเลยละ สายที่ไม่เคลือบใช้น้ำยาเช็ดใด้ครับแต่ถ้าทิ้งไว้ในกล่องนานๆก็สนิมกินแน่นอน
20-05-2009, 14:52
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เสียงของสายมาร์ตินดีจริงครับ ผมชอบมากตอนที่ซื้อ OM แล้ว เป็นสายมาร์ตินที่ติดมากับกีต้าร์
แต่พอเล่นได้สัก 1 เดือน มันก็เริ่มเปลี่ยนแล้ว และก็มีสนิมจับเป็นที่ๆบนสายครับ

ดังนั้นผมไม่มีทางเลือก และไม่อยากเปลี่ยนสายบ่อย เลยจำเป็นต้อง "just keep sound bad longer"
20-05-2009, 16:28
BytSerk Offline
PsyCho

จากประสบการณ์การใช้ Elixir ครั้งเดียว ผมได้ข้อสรุปกับตัวเองว่า
สาย Elixir เหมาะกับกีตาร์เก็บหรือคนที่ต้องการประหยัดงบประมาณสายระยะยาวๆ ครับ

แต่ไม่เหมาะกับผม ใช้เล่นทุกวัน ไม่ถึงเดือนก็สนิมขึ้นเหมือนเดิมเพราะตัวเคลือบหลุดไปหมดเลย
สุดท้ายผมก็ใช้สายสองร้อยกว่า ทุกๆ เดือนครึ่งเหมือนเดิมครับ
21-05-2009, 12:04
Website Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
แล้วสายใหม่ที่เก่าเก็บนี่เสียงแย่ลงไหมครับ

คือผมเอาสาย D'add Exp ที่เก็บไว้มาใส่ Bourgeois กับ NNG แล้วรู้สึกว่าเสียงมันไม่ดีเท่าแต่ก่อน ไม่รู้อุปปาทานหรือเปล่า
Just for fun!
21-05-2009, 12:27
Website Find Like Post Reply
VIP member

สายเก่าเก็บนี่ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรใช้ครับแต่บางครั้งเราเลือกไม่ใด้เพราะเราไม่รู้ว่าร้านเขาเก็บมานานเท่าไหร่แล้วก่อนที่เราซื้อ

Elixir ที่ไม่ใช่รุ่น antirust ดูง่ายสุดครับเพราะเก็บไว้ไม่ถึงปีสาย 1, 2 ขึ้นสนิมแล้ว ผมว่านี่คงเป็นเหตุผลที่ Elixir ต้องออกรุ่น antirust มาขาย ถ้าเป็นสาย D'addario ดูยากเพราะเขาแพ้คในซองพลาสติกที่แกะดูไม่ใด้แต่ถ้าแกะออกมาแล้วเป็นสนิมก็เอาไปเปลี่ยนใด้ครับ

เมื่อก่อนผมชอบซื้อสายมาตุนไว้แต่ตอนนี้ไม่เอาแล้วครับหลังจากต้องโยนสาย Elixer ทิ้งขยะไปเกือบสิบกล่องเพราะสนิมขึ้น

เท่าที่เคยลอง Bourgeois ไม่ค่อยถูกโรคกับ D'addario EXP นะครับ ถ้าเจอกันเมื่อไหร่ผมจะเอาสาย DR Extra ไปให้คุณหมอลอง เสียงดีกว่า EXP เยอะเลยครับหลังจากใส่ใด้หนึ่งวัน ทนกว่าด้วย
21-05-2009, 13:40
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ผมชอบสายของ Martin SP มากๆเลยครับ แต่ตายเร็วอย่าบอกใคร......
ก็เลยต้องไปใช้รุ่น SP+ ที่เคลือบสาย ก็อายุยืนขึ้นมาหน่อย

ถ้ากีต้าร์ตัวไหนผมไม่ค่อยได้เล่นผมก็ใส่ Elixer เหมือนกันครับ
เพราะเทียบระยะเวลาความคงทนของสายแล้ว ผมยังไม่เจอใครโค่นมันลง
[Image: myworkspace.jpg]
21-05-2009, 14:08

Forum Jump: