Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถามเรื่องการจัดตำแหน่งไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวอัดกีต้าร์โปร่ง
Author Message
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
ถามเรื่องการจัดตำแหน่งไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวอัดกีต้าร์โปร่ง
มีปัญหาต้องการคำปรึกษาครับ..

ใช้ไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวจ่อกีต้าร์แล้วได้เสียงที่ค่อนข้างพอใจมากที่สุดตั้งแต่หัดทำมา
แต่ปัญหาคือเรื่องเสียงรบกวนที่มาจากการเร่งเกนจากซาวน์การ์ดจะจัดการกับมันอย่างไรดี
คือตำแหน่งที่ผมเลือกตั้งไมค์จุดแรกคือช่วงประมาณเฟร็ท10-12ระยะห่าง6-10นิ้ว
อีกตำแหน่งผมเลือกที่ความสูงระดับหูระยะห่างเดียวกับตำแหน่งแรก
แต่ความที่มันห่างจากโพรงเสียงกีต้าร์จึงทำให้รับสัญญาณได้เบากว่าตำแหน่งแรก
ผมจำเป็นต้องเ่ร่งเกนที่ซาวน์การ์ดเพิ่งขึ้นให้สามารถรับสัญญาณเสียงให้ได้เท่ากับตำแหน่งแรก
ปัญหาจึงเกิดเสียงซ่าที่มาพร้อมกับการเร่งเกนนั่นเอง
แต่หากไม่เร่งสัญญาณก็จะมาไม่เท่ากันทำให้เสียงไม่เท่ากันไปด้วย
ที่นี้ผมจะแก้ไขอย่างไรครับ
นี่แหละครับคำถาม

อาจสงสัยทำไมผมไม่ตั้งไมค์ให้อยู่ระดับเดียวกันคือเอาตัวแรกไว้ตรงเฟร็ทสิบสองแล้วเอาอีกตัวไว้ตรงสะพานสาย
คำตอบคือมันไม่ได้ซาวน์อย่างที่ผมชอบ(ผมว่ามันบวมๆ)
ผมกลับชอบในตำแหน่งที่มีปัญหามากกว่า

รบกวนน้ายอดฯน้าเชนและน้าท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์ด้วยครับ
(รบกวนอย่าใช้ศัพท์ยากๆนะครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องภาษาเทคนิคดอกครับ ผมเคยเข้าไปอ่านหาความรู้ในเว็บเกี่ยวกับคอมมิวสิค ปรากฏว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องเวลาเขาถกปัญหากันเลย ยิ่งอ่านยิ่งมึน ผมมันประเภทลงมือทำลงมือลองได้ผลอย่างไรก็จำไว้จำไว้.เลยไม่ค่อยรู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำอยู่เขาเรียกว่าอะไร พอเห็นอันไหนใช้ได้ก็จะเก็บไว้ใช้)

ขอบคุณครับ
14-05-2009, 12:01
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
RE: ถามเรื่องการจัดตำแหน่งไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวอัดกีต้าร์โปร่ง
เสียงซ่าที่พี่ไม่ต้องการเกิดจากการเร่งสัญญาณ Gain input โดยตรงครับ วิธีแก้มีสองวิธี

1.ใช้ไมค์ที่มีค่า Signal-to-Noise Ratio สูงๆ ซึ่ง Noise จะต่ำ มีหน่วยเป็น dB ค่ายิ่งเยอะ
ค่าความดังของ Noise ก็จะยิ่งต่ำ ถ้าพี่เร่ง Gain เยอะหน่อย ก็ไม่ต้องกลัว Noise จะมากตามไปด้วย

2.เปลี่ยน Pre Mic เพราะ Pre ไมค์ดีๆ มันจะมี Noise ต่ำ ทำให้เริ่งสัญญาณดังๆได้
โดยที่ Noise ไม่เพิ่มเยอะไปด้วยครับ

ปล.แต่ทั้งหมดนี้ พี่ต้องแน่ใจว่า เสียงซ่าที่ได้ยิน ไม่ใช่เสียงรบกวนที่อยู่ในสถานที่ๆพี่อัดเสียงนะครับ
มันต้องเป็น Noise ที่เกิดจากอุปกรณ์ที่ผมกล่าวมาเท่านั้น ถึงจะแก้ปัญหานี้ได้
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 15-05-2009, 04:11 by yodchula.)
15-05-2009, 02:04
ใครไม่รู้?

RE: ถามเรื่องการจัดตำแหน่งไมค์คอนเดนเซอร์2ตัวอัดกีต้าร์โปร่ง
ตอนนี้ผมใช้ไมค์audio technica at2020
คือเพิ่งซื้อมาครับถ้าจะให้เปลี่ยนคงไม่ทันแล้ว
และหากจะเปลี่ยนก็คงอีกระยะละครับ

แต่ที่ง่ายกว่าคือผมน่าจะหาปรีไมค์มาใช้แทน
น้ายอดฯแนะนำผมทีว่าควรจะใช้ยี่ห้อไหนรุ่นใดดีครับ
เอาแบบราคาไม่สูงมากนักนะครับ
ตอนนี้กระเป๋าแฟบมากๆหลังจากเพิ่งซื้อไมค์มา

แล้วเจ้าปรีไมค์นี่สามารถต่อเข้าเจ้าkonnekt8ได้เลยใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
15-05-2009, 03:04

(15-05-2009, 03:04)boobyblue Wrote: ตอนนี้ผมใช้ไมค์audio technica at2020
คือเพิ่งซื้อมาครับถ้าจะให้เปลี่ยนคงไม่ทันแล้ว
และหากจะเปลี่ยนก็คงอีกระยะละครับ

แต่ที่ง่ายกว่าคือผมน่าจะหาปรีไมค์มาใช้แทน
น้ายอดฯแนะนำผมทีว่าควรจะใช้ยี่ห้อไหนรุ่นใดดีครับ
เอาแบบราคาไม่สูงมากนักนะครับ
ตอนนี้กระเป๋าแฟบมากๆหลังจากเพิ่งซื้อไมค์มา

แล้วเจ้าปรีไมค์นี่สามารถต่อเข้าเจ้าkonnekt8ได้เลยใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

จริงๆความสามารถของ AT2020 ก็ใช้งานได้ดีพอตัวแล้วล่ะครับ
เพียงแต่ Noise internal ของมันเยอะซักนิด (20 dB SPL)
แล้ว Signal-to-Noise Ratio ก็สูงนิดๆคือ 74 dB (ตัวเลขยิ่งสูงยิ่งดี ยิ่งต่ำยิ่งแย่)

ถ้าเป็นรุ่น AT2035 ตัวนี้จะเก่งกว่าเยอะเหมือนกันครับ ในราคาที่เพิ่มขึ้นอีก 40-50%

แต่ว่าพวกไมค์ที่ Noise ต่ำ แถม Signal to Noise ratio ต่ำนี่
ราคามันจะไม่ต่ำตาม ยกตัวอย่างไมค์ของ AKG 414C ตัวนี้
Signal-to-Noise Ratio = 88 dB เลย แถม Noise ของมันก็ต่ำแค่ 6 dB
แต่ราคามันก็ไป 1000 USD เลย Sad

[Image: image1118060127_c414b_XLII42a43e5fb7e88.JPG]
AKG C414

[Image: RodeMic.jpg]
ไมค์ของ Rode NT1A นี่น่าสนใจมากครับ เพราะว่ามันทำ Noise ได้ต่ำมาก
ในราคา 229 USD นี่ถือว่าราคาต่ำมากเลย

ผมคิดว่าพี่อย่าเพิ่งเปลี่ยน Mic Pre เลยดีกว่าครับ เพราะจะหาแบบที่ Noise ต่ำนี่
มันราคาแพงกว่าไมค์มากๆ ครับ

*** Pre Mic สามารถต่อเข้า Konnekt8 ได้ทางช่อง line in ครับ ***
15-05-2009, 03:54
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Condenser mic. ในระดับราคาไม่เกินห้าพันบาทที่ไม่มีเสียงซ่าคงจะหายากครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียสมากก็น่าจะใช้ใด้สำหรับการอัดเพื่อฟังเล่นๆแต่อย่าเอาหูไปแนบลำโพงเวลาฟังก็แล้วกัน

การใช้ mic preamp ทั่วไปนั้นคงไม่มีผลครับเพราะเสียงมันเกิดที่ตัวไมค์ ถ้าใช้ก็ต้องใช้พวก mic processor ที่มี noise gate ถึงจะตัดเสียงซ่าใด้ ถ้าน้าบูอยากลองผมมี DBX 286 preamp/processor ให้ยืมไปลองใด้ครับแต่ถ้าจะซื้อผมว่าขายไมค์แล้วซื้อรุ่นใหญ่น่าจะประหยัดกว่าครับ
15-05-2009, 16:36

อืมมม Noise Gate ก็พอช่วยให้ได้เสียงที่ Clean ขึ้น
แต่มันจะไม่ Work กับเทคนิคการเล่นแบบที่ต้องแช่โน้ตให้ลากค้างยาวๆ
เพราะมันจะโดนตัดให้เสียงห้วน

บางทีพี่อาจจะไม่ต้องลอง Hardware อย่าง DBX 286 ของพี่กฤษณ์ก็ได้ครับ
เพราะพี่มี Software Effect อยู่แล้ว ลองใส่ Gate ลองดูไปเลยครับ ไม่ชอบก็เอาออกได้ครับ Smile
15-05-2009, 17:00
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
โอ้ เพิ่งเข้าใจ คำว่า Signal-to-Noise Ratio วันนี้นี่เอง ขอบคุณน้าบูที่สงสัยและน้ายอดที่ตอบคำถามครับ ผลพลอยได้อิอิ
Rode NT1A ขัวญใจคนยากเลยครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
16-05-2009, 03:59
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
เอามาฝากครับ เผื่อน้าบูจะลองจัดตำแหน่งแบบนี้ดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=o0woDDf2G3o
16-05-2009, 17:07
ใครไม่รู้?

ขอคุณทุกคำตอบเลยครับ
เข้าใจแล้วครับจะพยายามมั่วต่อไป

ส่วนของพี่นิมิตรนั่นผมว่าน่าจะเข้าท่าดีหากผมเล่นอย่างเขาได้
เดี๋ยวต้องไปหัดก่อนครับ

ขอบคุณครับ
16-05-2009, 17:31
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
อ้อ ผมหมายถึงจัดตำแหน่งไมค์ตรงจุดนั้นๆนะครับ ไม่ต้องตะแคงเล่นก็ได้ครับ Big Grin
16-05-2009, 17:49

Forum Jump: