Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เป็นผู้หญิงที่รักเสียงกีต้าร์และกำลังจะไปลงทะเบียนเรียนค่ะแต่???
Author Message
tongd123 Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
เป็นผู้หญิงที่รักเสียงกีต้าร์และกำลังจะไปลงทะเบียนเรียนค่ะแต่???
พอดีกำลังจะไปเรียนกีตาร์ค่ะ คือตัดสินใจยังไม่ได้ว่าจะเรียนร้องเพลงหรือกีตาร์ดี
ก็เลยไป สถาบันดนตรี KPN แล้วก็ตกลงจะเรียนกีต้าร์ค่ะ
พอกลับบ้านพ่อบอกว่าไม่ให้เรียนให้เรียนร้องเพลงหรือเปียโนเท่านั้น

พ่อบอกว่า กีตาร์เล่นไม่ได้หรอก เดี๊ยวเล็บฉีด มือพอง นะ ก็เลยบอกว่าใซ้ปิกไง(พูดตามประสาคนไม่มีพื้นฐานกีตาร์) พ่อบอกว่าเวลาจับคอดส์เพลงอ่ะมันเจ็บมากเลย

ก็เลยหาเว็บกีตาร์ มาเจอเว็บนี้พอดี เห็นมีแต่เซียนๆ ก็เลยอยากถามว่า
มันเจ็บมือขนาดนั้นเลยหรอค่ะ มือจะด้านมากๆเลยใซ้ไหม้ค่ะ พอจะมีวิธีแก้ได้หรึป่าว

แล้ว กีตาร์นี้เล่นยากมากใหม้ค่ะแบบเล่นง่ายๆอ่ะค่ะ เราไปดูคอสร์ Begining 1 เรียนเบื่องต้นค่ะ ตามหลักสูตร
สิบสองซั่มโมง 3980 บาทค่ะราคาไม่แพงมาก หากมันทั้งเจ็บมือ เล่นยาก จริงๆ
ก็จะเลือกเรียนอย่างอื่นค่ะ และหากเรียนเบื่องต้นต้องซื้อกีตาร์ ราคาแบบอย่างดีหน่อยสำหรับคนเริ่มเล่น นี้ราคาเท่าไหร่ค่ะ เกิน หนึ่งหมื่นหรึป่าวและต้องใซ้การจำเยอะใหม้ค่ะ เพราะกลัวเสียงการเรียนด้วย

ขอบคุณค่ะ
ไม่มีความรู้ด้านดนตรีเลยค่ะ
ทั้งพ่อแม่พี่น้อง
ซ่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
(This post was last modified: 13-05-2009, 18:55 by tongd123.)
13-05-2009, 18:47
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: เป็นผู้หญิงที่รักเสียงกีต้าร์และกำลังจะไปลงทะเบียนเรียนค่ะแต่???
สวัสดี ยินดีต้อนรับครับ

ถ้าเรียนร้องเพลง ยังไงก็แนะนำให้เล่นเครื่องดนตรีได้สัก 1 อย่างครับ ดูจากหัวข้อกระทู้แล้วก็บอกว่าชอบเสียงกีต้าร์ (แน่นอนว่าเรายังไม่เป็นอะไรสักอย่าง ก็ต้องให้เลือกเสียงที่เราชอบก่อน) ถ้าถามว่าเจ็บมั้ย ก็ต้องบอกตรงๆว่าเจ็บครับ นิ้วจะด้าน แต่สักพักพออยู่ตัวแล้วก็จะมองไม่ค่อยเห็นหรอกครับ อีกอย่างเรียนกับทางสถาบันเค้าคงมีวิธีดูแลแนะนำครับ (ไม่เหมือนพวกเราเรียนกันเอง เอาให้จนกว่าจะได้)

ส่วนเรื่องราคากีต้าร์ ก็ต้องยอมรับว่าที่แพงกว่าเสียงก็จะดีกว่า เล่นง่ายกว่าด้วยครับ อันนี้ต้องแล้วแต่งบที่มีนะครับ ราคาไม่เกินหมื่นได้กีต้าร์ที่ดีโอเคเลยครับ สำหรับเริ่มต้นและใช้ไปได้อีกนาน

ส่วนที่นี่มีตั้งแต่เริ่มต้น หรือไม่เป็นเลยก็มีครับ ฉนั้นคุยกันได้อย่างสบายใจครับ

อ้อ ตกไป 1 ข้อ เรื่องกระทบการเรียน ไม่น่าจะมีผลครับแบ่งเวลาให้ถูก เป็นการพักผ่อนไปในตัวด้วยครับ (ไม่เชื่อถามปิ๊ง)
(This post was last modified: 13-05-2009, 19:08 by Webmaster.)
13-05-2009, 19:07
Website Find Like Post Reply
tongd123 Offline
Junior member
**

RE: เป็นผู้หญิงที่รักเสียงกีต้าร์และกำลังจะไปลงทะเบียนเรียนค่ะแต่???
ขอบคุณนะค่ะที่ซ่วยตอบ หัวหน้าเว็บมาต้อนรับเป็นเกียรติมากค่ะ ^^
(This post was last modified: 13-05-2009, 19:13 by tongd123.)
13-05-2009, 19:12
Pri-a-pism Offline
Member

ก่อนอื่นต้องถามก่อนว่าเป็นอะไรกับน้า Tah123

ถ้าผมมีลูกสาวผมจะสนับสนุนให้เรียนดนตรีแน่นอน ถ้าตัวกะเปี๊ยกอยู่คงเริ่มจากเปียโน

แต่ถ้ามาอยากเรียนเอาตอนโตหรือเป็นวัยรุ่น จะเรียนกีตาร์หรือเปียโนก็ตามใจทั้งนั้น

แต่การเล่นดนตรีมันคงจะยากมากๆ ตอนเริ่มต้นนี่แหละครับไม่ว่าจะกีตาร์หรือเปียโน

ถ้าหัดกีตาร์แล้วนิ้วไม่เยินนี่ไม่เป็นง่ายๆครับรับประกัน

และที่สำคัญต้องหมั่นฝึกซ้อม หาแนวที่เราชอบจะได้ไม่เบื่อง่ายและมีกำลังใจฝึกเล่นไปเรื่อยๆ ถ้าอยากเล่นเหมือนคนอื่นแต่ใจเราไม่ได้ชอบแนวนี้ก็อาจจะทนเล่นได้ไม่นานครับ

หนับหนุนครับหนับหนุน
คิดถึงทุกปี..... http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=3448
13-05-2009, 22:08
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ยินดีต้อนรับครับ
คุณพ่ออาจจะหวังดีกะลูกสาวของท่าน
ผมก็เลี้ยงดูลูกสาวแบบประคบประหงมเหมือนกัน
บางอย่างก็ต้องปล่อยให้เด็กเลือกในสิ่งที่เด็กอยากทำ ถ้าสิ่งนั้นทำแล้วไม่น่าจะเสียหาย
ผมหวังดีกับลูก ไม่ต่างกันคุณพ่อของทุกๆท่าน แต่ความหวังดีนั้นอาจเป็นอุปสรรคในความก้าวหน้าของลูกก็ได้
รักใดชอบใดก็ทำไปเถอะครับ เรียนชี้แจงเหตุผลให้ท่านทราบและขอโอกาสพิสูจน์ตัวเอง
แต่หนูtongd123 ก็ได้เดินมาถูกทางแล้วคือ ชักไม่มั่นใจว่าคุณพ่อพูดจริงหรือไม่ จึงได้มาขอข้อมูลเพิ่มเติมจากผู้มีประสบการณ์
นอกจากนี้ความอดทนยังต่างกัน ลูกสาวอาจจมีความอดทนพิเศษหรือแรงฮึดก็ได้ครับ
เอาใจช่วยและดลใจให้คุณพ่อใจอ่อน และยินยอมให้เล่นกีตาร์ แรกๆอาจมาขอความรู้เบื้องต้นจากเพื่อนสมาชิกในบ้านสีฟ้านี้ก่อนก็ได้ครับ
หากเล่นพอไปได้ก็เข้าเรียนหลักสูตรดนตรีที่เราชอบเลย ผมว่าน่าจะเป็นผลดีและประหยัดด้วยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
13-05-2009, 23:28
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เท่าที่อ่านขอเดาว่าหนูทองดีคงชอบร้องเพลงก็เลยอยากเล่นกีต้าร์เป็นด้วยจะใด้ไม่ต้องไปพึ่งใครเวลาจะร้อง

ถ้าผมเดาถูกผมคิดว่าถ้าไปเรียนกีต้าร์ตามหลักสูตรทั่วไปที่เขาสอนมีสิทธิเสียเงินฟรีครับ เมื่อสองสามปีก่อนแฟนผมไปสมัครเรียนกีต้าร์อยู่หกเดือนเต็มปรากฏว่าเล่นใด้อยู่เพลงเดียวคือ Jingle Bell เพราะคนสอนเขาสอนแต่เรื่องโน้ตและเสกลซึ่งถ้าคนเรียนไม่คิดจะเล่นแบบจริงจังก็จะเบื่อไปเองครับ

มาตอนหลังแฟนผมเลยให้น้าๆในบ้านนี้แหละสอนจับคอร์ดให้ปรากฏว่าอาทิตย์เดียวเล่นใด้เป็นสิบเพลงแล้วครับแม้จะจับคล่องแค่สี่คอร์ด (C, Am, Dm, G)

การฝึกเล่นกีต้าร์ถ้าฝึกแบบเอาเป็นเอาตายน่ะเจ็บนิ้วแน่นอนครับในตอนแรกแต่ถ้าฝึกแค่จับคอร์ดเพื่อดีดคลอเสียงร้องและใช้กีต้าร์สายไนล่อนมันไม่เจ็บหรอกครับแต่ต้องตัดเล็บเท่านั้น

ครูที่สอนร้องเพลงส่วนใหญ่เล่นกีต้าร์เป็นครับ บางคนเล่นเก่งด้วยแต่ครูที่สอนกีต้าร์ส่วนใหญ่ร้องเพลงไม่ใด้เรื่องหรอก
13-05-2009, 23:39
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
สวัสดี+ยินดีต้อนรับครับ..

ผมว่า.. เลือกเรียนร้องเพลงเถอะครับ.. เพราะโดยส่วนตัวผมๆรู้สึกว่า ฝึกกีต้าร์ง่ายกว่าฝึกร้องเพลงครับ..
14-05-2009, 04:55
Maew Offline
Senior member

สวัสดีครับ

เป็นผมคงลองอ้อนวอนดูสักพัก
ถ้าคุณพ่อยังค้านหัวชนฝา ดูสถานการณ์แล้วหมดสิทธิ์แน่นอน ก็คงเลือกเรียนเปียโน..

ถ้าชอบแล้วเล่นไปเรื่อยๆ ผมว่า เดี๋ยวก็มีโอกาสได้มาจับกีต้าร์และอื่นๆเอง
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
14-05-2009, 08:34
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
แนะนำตามประสพการณ์ที่เล่นกีต้าร์เป็น (แต่ไม่เป็น Piano)
ไหนๆ จะเสียเงินเรียนทั้งที...ลอง ลง เรียน Piano ดีกว่าไม๊
แม้จะมีข้อเสีย แค่ พกพาไปไหน ไม่สะดวก
แต่ความรู้ที่ได้มานี่ ดัดแปลงไปใช้เรื่องอื่นๆได้ดีทีเดียว..

ส่วนกีต้าร์ ถ้าว่าชอบเล่นแบบ คลาสสิค จริงๆ ก็คงต้องยอมเสียเงินเรียน
แต่ถ้าประสงค์แค่ พอเล่นเพราะๆร้องสนุกๆ
น่าจะศึกษาด้วยตัวเองได้

ส่วนที่กังวลเรื่อง"มือจะด้านมากๆ" ไม่ต้องห่วงครับ มันจะด้านเฉพาะ นิ้ว4นิ้วที่กดสายกีเต้าร์ เท่านั้น
ไม่กระทบกะเทือนความสวยโดยภาพรวม แน่นอน
ส่วนเรื่องเจ็บ สำหรับผู้เริ่มต้น ไม่เจ็บมากหรอก ....แต่ปวดเลยล่ะ Big Grin
(เริ่มเล่นเครื่องดนตรีไหน ก็ต้องผ่านจุดนี้ทั้งนั้นแหละครับ Rolleyes )
แต่รับรอง!! ไม่ถึงกับ เลือดตกยางออก ฟกช้ำดำเขียว อาทิตย์เดียวก็ เข้าที่ละ Wink

ส่วนเรื่องใช้ความจำ....เยอะไม๊
ขอบอกว่า ใช้น้อยครับ ....จำเนื้อเพลงยังยากกว่าเลย Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
14-05-2009, 08:47
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ไม่ทราบว่าหนูทองดีอยู่แถวไหนเอ่ย เพราะเห็นพิมพ์ผิดๆถูกๆ

ตอนนี้ผมก็สอนหนูอยู่ตนนึง แต่ไม่ใช่หนูทองดีครับ สอนฟรีเพราะโดนบังคับ

สอนแบบ 4 คอร์ดครอบจักรวาลนั่นล่ะ เน้นให้จับคล่องๆก่อน

คล่องเมื่อไหร่จะเพิ่มคอร์ดทาบ แล้วค่อยสอนจังหวะมือขวาเพิ่มขึ้น

meeting หน้าก็น่าจะโชว์เพลงสาวเชียงใหม่ได้แล้ว
จะได้มาอยู่หน้าเวทีล่ะคราวนี้ ไม่งั้นมองไม่เห็นครับ! เพราะกลองบัง!
(14-05-2009, 08:47)SARUN Wrote: แนะนำตามประสพการณ์ที่เล่นกีต้าร์เป็น (แต่ไม่เป็น Piano)
ไหนๆ จะเสียเงินเรียนทั้งที...ลอง ลง เรียน Piano ดีกว่าไม๊
แม้จะมีข้อเสีย แค่ พกพาไปไหน ไม่สะดวก
แต่ความรู้ที่ได้มานี่ ดัดแปลงไปใช้เรื่องอื่นๆได้ดีทีเดียว..

แนะนำ melodian ครับ

ตอนนี้ผมสอนให้หลานสาวอยู่ แกเล่นเพลง แมรี่คิดสะมาก แมลงมึน ได้แล้วครับ

ป.ล. หลานสาวกำลังจะขึ้นป. 4 เรียนไป 2 ชม.ครับ
(This post was last modified: 14-05-2009, 10:34 by .::.pOoH.::..)
14-05-2009, 10:30

Forum Jump: