Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
new..เรื่องเล่าเเบบหัทยา...เวลา...คุณค่าในการดำเนินชีวิต ในความคิดของผม
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: new..เรื่องเล่าเเบบหัทยา...เวลา...คุณค่าในการดำเนินชีวิต ในความคิดของผม
ขอยกซ้ำมานิดนึง....นี่คือใจความของมันที่ผมอยากเล่า

(13-05-2009, 03:45)hattaya111 Wrote: .....

[Image: good%20moorning002.JPG]

เวลา...คุณค่าในการดำเนินชีวิต ในความคิดของผม

การเข้าใจตัวเอง รู้จักความต้องการ กิเลสในตัวตน+โอกาส = การใช้เวลาในชีวิต ....

ไม่ว่าเรื่องงาน กินก๋วยเตี๋ยว เที่ยวไหนๆ เเต่งงาน ครอบครัว ซื้อจักรยาน บ้านสักหลัง เลี้ยงหมาเเมวสักตัว ทุกสิ่งล้วนใช้เวลา

บางสิ่งต้องมีการเเลกเปลี่ยน เพราะเรามีโอกาส เเละเวลาที่จำกัด เราควรเลือก เเละมองทิศทางของชีวิตให้ดำเนินไปในทาง

ที่เราเห็นว่าจะมีคุณค่า
......................

ถ้าชอบอยากอ่าน เเละ ดูอะไรอีกหลายอย่าง มีทั้งหมดที่นี่ครับBig Grin

http://parradee.multiply.com/

(13-05-2009, 14:07)โฟล์คน้อย Wrote: ผมต้องขอโทษน้าหนึ่งด้วยครับ ที่เข้ามารบกวนใช้พื้นที่ที่เป็นประโยชน์สำหรับเพื่อน ๆ
หากทำให้เพื่อน ๆขัดเคืองใจ หรือผิดประเด็นที่น้าหนึ่งได้แบ่งปันไว้
ต้องขอโทษจริง ๆ

โฟล์คน้อย

ไม่เลยครับ ผมเข้าใจมากๆ เเละ รู้สึกมีคุณค่ามากๆที่ได้เห็นสิ่งที่เขียนเล่าเรื่องออกมา อ่านละ นึกถึงน้าบูอีกคนนะครับ

บางสิ่งต้องมีการเเลกเปลี่ยน เพราะเรามีโอกาส เเละเวลาที่จำกัด เราควรเลือก เเละมองทิศทางของชีวิตให้ดำเนินไปในทาง

ที่เราเห็นว่าจะมีคุณค่า......................

เป็นเกียรติมากกว่า...ที่ได้ยินสุภาพบุรุษท่านหนึ่งเล่าเรื่องออกมา(ชอบการเว้นวรรค การเน้นบรรทัดนะครับ ดีเเล้วผมชอบอ่านเเบบนี้)

การใช้ชีวิต โอกาสจังหวะต่างๆ การเลือกเส้นทาง ก็เเตกต่างกันไปตามปัจเจก ผมมีลูกก็คงไม่ได้คิดต่างไป อาจหาทางเบี่ยงทางไปจนได้ทางร่วมในเเบบของตัวเอง

การใช้เวลานั้นมีค่ายิ่ง ดีใจเเทนลูกที่โชคดี...หนูน้อยคนนั้นมาก

เธอมีพ่อที่ดี จงใช้ชีวิตต่อไปดีๆ เป็นต้นไม้เติบโตในทางที่ควร ปุ๋ย ดินน้ำที่เธอได้รับมีค่ามาก

ใช้โอกาสที่ดีเดินทางไปพัฒนาหมุนโลกนี้ต่อไป....

(13-05-2009, 17:22)Maew Wrote: .....
หยุดมองดูตัวเอง แล้วค่อยๆคิดว่า เราใช้เวลาไปกับอะไร
เป็นการทำความรู้จักกับตัวเองอีกทางหนึ่งที่น่าสนใจ

เดี๋ยวผมจะลองเรียบเรียงความคิดตัวเองดูบ้าง
ถ้ามีอะไรที่น่าสนใจ จะเข้ามาแลกเปลี่ยนกัน

ผมว่า การเขียน/สื่อสารของน้าหนึ่งมีการพัฒนาอยู่เสมอนะครับ
ทั้งในส่วนของการเรียบเรียงความคิดในหัว และ การใช้ภาษา
ผมวัดจากตัวเองที่มีความรู้สึกว่า เข้าใจอารมณ์ ความรู้สึกและประเด็นของน้าหนึ่งที่ต้องการสื่อมากขึ้น

ขอบคุณครับ

ขอบคุณเช่นกันครับ กะเเล้วว่าต้องมา ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมเชิญด้วยนะครับ

ขอบคุณที่ชื่นชมครับ ผมจะตั้งใจทำสิ่งที่ดีขึ้นต่อไปครับพี่ชาย
Cool
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 13-05-2009, 19:34 by hattaya111.)
13-05-2009, 19:31
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: new..เรื่องเล่าเเบบหัทยา...เวลา...คุณค่าในการดำเนินชีวิต ในความคิดของผม - by hattaya111 - 13-05-2009, 19:31

Forum Jump: