Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ Taylor แนะนำให้จ่ายเพิ่ม $300-$500 เพื่อ Adirondack Top แทน Engelmannมั้ยครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
กีต้าร์ Taylor แนะนำให้จ่ายเพิ่ม $300-$500 เพื่อ Adirondack Top แทน Engelmannมั้ยครับ
ตามหัวข้อเลย

ขออนุญาตลืม Sitka ไปก่อนครับ

ตอนนี้ถ้าเอา Engelmann ที่ขาว สวยสุดๆ ผมชอบทั้งความดูดีและเสียงมากกว่าSitka และ Engelmann ไม่ต้องจ่ายเพิ่ม Adirondack จ่ายเพิ่มตามที่บอกครับ $250-300++ ขึ้นอยู่กับส่วนลดกับการต่อรองของร้าน

ผมไม่เคยเล่นTaylor ที่ใช้Adirondack นะครับ รู้สึกTaylor เพิ่งเริ่มใช้เมื่อไม่นานมานี่เอง

เรื่องเสียงหลายคนบอกว่าAdirondackบนTaylor ดีกว่าและคุ้มค่า แต่รู้สึกว่า AdirondackบนTaylor ลายไม้ไม่ค่อยสวย สม่ำเสมอและถี่ๆเท่าไหร่เลยครับ ไม่ว่าจะบนพวก Limited Custom หรือ Presentation series ก็ตาม

ตัวอย่างครับ[Image: A747984.jpg] [Image: A747985.jpg][Image: A719311.jpg]

แต่ผมว่ามันก็มีตัวที่ Top สวยเหมือนกันครับ เช่นเจ้านี่ [Image: A719362.jpg]
ถี่ สม่ำเสมอและออกเป็นลายเฟรมด้วย

ไม่รู้สั่งใหม่จะได้งี้มั้ยน่ะสิครับ เพราะอย่างที่บอกส่วนมากจะไม่สวยเลยครับ

อันนี้เรื่องการดูดีเฉยๆนะครับ ผมชอบความขาวนวลของEngelmann แต่Adirondack ก้ถูกจัดให้เกรดสูงกว่าEngelmannตามความรู้สึก และหลายๆคนก็บอกว่าเสียงดีกว่ามาก ผมไม่รู้บนTaylor Adirondackจะเป็นไง แต่จากที่เคยลอง Engelmann Sitka, Adirondackบนกีต้าร์อื่นมา แม้specอื่นๆจะไม่ตรงกันซะทีเดียว (พวกไม้หลัง ไม้ข้าง เกรดไม้ คอ ยี่ห้อ รุ่น) ทำให้เทียบยาก มีความรู้สึกว่าAdirondackมีแนวโน้มจะเสียงดีกว่าจริง

ขออภัยที่ย้ำคิดย้ำทำครับ ลองถามเพื่อผมจะไปหาเงินมาสั่ง และอาจหาเงินเพิ่มเพื่อมีAdirondackแทนEngelmann ครับ
ขอบคุณมากครับ
07-05-2009, 10:30
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กีต้าร์ Taylor แนะนำให้จ่ายเพิ่ม $300-$500 เพื่อ Adirondack Top แทน Engelmannมั้ยครับ
Adirondack ลายไม้สวยสู้ spruce ชนิดอื่นไม่ใด้หรอกครับ สีก็มักจะด่างด้วย
ตอนที่เสียงยังไม่เปิดนี่เสียงก็ไม่ต่างกับ engelmann หรือ sitka ครับแต่พอเสียงเปิดนี่ฟังแล้วขนลุกเลย

Adirondack ต้องใช้เวลาสองสามปีก่อนเสียงจะเริ่มเปิดครับ ทำไมน้า noname ชอบเสียง engelmann มากกว่า sitka ล่ะครับหรือว่าเสียงมันเป็น Taylor ดี

รูปตัวสุดท้ายที่มีลาย silking เป็น adirondack หรือครับ ผมดูไม่ออกเลย
07-05-2009, 10:42

RE: กีต้าร์ Taylor แนะนำให้จ่ายเพิ่ม $300-$500 เพื่อ Adirondack Top แทน Engelmannมั้ยครับ
ตัวสุดท้ายเป็นadirondack ครับ แต่ดูไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่ อันนี้ในใบcustomshop ของTaylor ยืนยันครับ จริงๆตัวนี้ก็ขายอยู่ ไม่รู้ไปหรือยัง แต่คนขายบอกว่าไม้หน้าดันมีรอย ทะลุเห็นเนื้อไม้ซะได้ เป็นพวกchipเล็กๆสอง สามรอยน่ะครับ

ส่วนเรื่อง Engelmann กับ Sitka อันที่จริงก็อธิบายไม่ค่อยถูก แต่รู้สึกว่าชอบเสียงกว่าครับ ที่สำคัญสวยกว่าเยอะครับผม คุณกฤษณ์ชอบSitkaมากกว่าEngelmannหรือครับ และถ้างบไม่ใช่ประเด็นแนะนำ Adirondackหรือครับ (แต่พอดีงบมันเป็นประเด็นน่ะครับ 5555)
(This post was last modified: 07-05-2009, 12:52 by Noname.)
07-05-2009, 12:16
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
hidden
ผมชอบเสียงของ adirondack เช่นกัน เอาเข้าจริงก็ชอบไปหมด รวมไปถึง Mahogany, Koa และ Bunya

ถลำตัวมาขนาดนี้ อย่ามีกีต้าร์ตัวเดียวเลยครับ หาลองมันไปเรื่อย ๆ ดีกว่า

ปม.อยากรู้ว่าเวลาเลือกเจ้าสาว

น้า Mr. noname คงคิดหนักกว่านี้หลายเท่ามั้ยครับ

เหมือนเพื่อนผมหลาย ๆ คน เลือกเจ้าสาวละเอียดยิบ

ตอนนี้เป็นเกย์ไปแล้ว อิ ๆ
07-05-2009, 12:29

เวรกรรม พอไม่แย้งเรากลายเป็นน้าอีกแล้ว เหอๆๆๆ
07-05-2009, 12:51
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ในความคิดของผม ผมคิดว่ากีต้าร์รุ่นนี้มันมีลักษณะของความเป็น presentation มากกว่าที่จะเอามาเพื่อเล่นอย่างหนักหน่วง
ซึ่งจากภาพผมคิดว่าไม้หน้าของ taylor ที่เป็น adirondack ไม่ค่อยมีความเนียนเลยซึ่งการหาแผ่นที่สีสรรเสมอกันคงหายากหน่อยครับ
ถ้าให้เลือกผมคงเอาสวยไว้ก่อน แต่ผมเชื่อว่าถ้าหาก taylor เอาไม้ sitka หรือ engleman มาทำทางบริษัทคงเลือกไม้ที่เป็นเกรด AAAA ขึ้นไปมาทำ

ฟิงเกอร์บอร์ดสวยงามขั้นเทพ ผมก็อยากได้ไม้หน้างามเช่นกันครับ
07-05-2009, 12:52
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
ถ้าเป็นผมๆเลือก Engleman ที่สวยจัดๆครับ เพราะว่าเสียงมันไม่ได้ด้อยไปกว่า Adirondack แบบขาดกันไปเลย
มันต่างกันที่ความ Open ที่ชัดเจนหน่อยครับ แต่ก็ไม่แปลว่า Engleman จะ open ได้ไม่ดี Smile

ส่วนภาพสุดท้ายนั้น ผมไม่ปักใจเชื่อว่าเป็น Adirondack ครับ
[Image: myworkspace.jpg]
07-05-2009, 14:24
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
(07-05-2009, 14:24)yodchula Wrote: ส่วนภาพสุดท้ายนั้น ผมไม่ปักใจเชื่อว่าเป็น Adirondack ครับ

จะมีความเป็นไปได้มั๊ยครับที่จะมี Adirondack ที่ลายสวยแบบในภาพสุดท้ายแล้วถ้ามีราคาจะสูงขนาดไหนครับSmile
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
07-05-2009, 14:40
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Adirondack spruce ราคาแพงเพราะมันเป็นไม้หน้าที่ Martin ใช้มาจนถึงปี 1945 ครับแต่ผมว่าสาเหตุที่ใช้ไม่ใช่เพราะมันเสียงดีที่สุดหรอกแต่เป็นเพราะความสะดวกมากกว่า ลองดูจากแผนที่ก็ใด้ครับ

[Image: red6.jpg]

Adirondack mountains อยู่ห่างโรงงาน Martin เพียงไม่กี่ชั่วโมงแล้วเรื่องอะไรจะต้องถ่อไปเอา sitka spruce จากอาลาสก้ามาใช้ล่ะครับ แค่ค่าขนส่งก็เปลืองแย่แล้ว สาเหตุที่ Martin เปลี่ยนมาใช้ sitka spruce ในปี 1946 ก็เพราะ adirondack spruce มันโดนตัดจนหมดป่าแล้วครับ

Adirondack spruce ที่ใช้กันทุกวันนี้เป็นไม้ second growth ที่ถูกปลูกทดแทนต้นเดิมครับ อายุไม่น่าถึง 100 ปีขณะที่ไม้ old growth นั้นอายุหลายร้อยปีก่อนจะโดนตัด ถ้าดู prewar Martin อย่างตัวล่างไม้ old growth ก็ไม่ด่างเหมือนสมัยนี้ครับ

[Image: red5.jpg]

ไม้ second growth ก็ไม่ใช่จะไม่สวยซะทุกชิ้น ลองดู Wayne Henderson ตัวนี้เป็นตัวอย่างครับ

[Image: red1.jpg]

ส่วนเรื่องเสียงนั้นตัวใครตัวมันครับแต่เรื่องเสียงเปิดนี่ผมยืนยันใด้เพราะเจอมากับตัวเอง
07-05-2009, 15:35
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
ไม้ Engleman นี่เนื้อนิ่มกว่า spruce อื่นๆไหมครับ วันก่อนผมเปลี่ยนสายกีต้าร์พลาดไปโดนนิดเดียวก็เป็นรอยแล้ว..พอรู้ว่ารอยอยู่ตรงไหนมองทีไรก็เห็นทุกที
Just for fun!
07-05-2009, 15:47
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: