Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
...ก๊อก.....ก๊อก....ก๊อก.....หายไปใหนกันหมดครับ.... ก็มันเหงาหนะ....
Author Message
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
...ก๊อก.....ก๊อก....ก๊อก.....หายไปใหนกันหมดครับ.... ก็มันเหงาหนะ....
......น้าๆ.....เลิกเล่นกีต้าร์ไฟฟ้ากันหมดแล้วหรอครับ......ดึก ดึก นั่งเล่นเนตไป.....ฟังเพลงของครู ล้วน ควันธรรม เหงาๆไงก็ไม่รู้........น้าอ้วน ก็หายไปเลย........สงสัยโดน ไฟ ของ นกไฟ เผาไปแล้วแน่ๆ.........อิจฉาจัง...........ไปหาโคล่ากินดีกว่า.........
.........ทีนี้......ถามต่อครับ.......ดีเลย์ dd3 ของ boss เวลาใช้หม้อแปลงไฟ ทั่วไป......ไฟสัญญาณติดแต่ไม่ทำงาน.......แต่ถ้า ใช้หม้อแปลงของ boss มันทำงาน........ที่แปลกคือ ผมมี หม้อแปลงของ boss อยู่ 2 ตัว......แอมแปร์ไม่เท่ากัน.......มีน้อยกะมาก.......มันทำงานทั้งคู่.......แต่ของโนเนม......ไม่ว่าจะมากหรือน้อย.........มันไม่ทำงาน.........มันเพราะสาเหตุใดครับ.......ใครทราบช่วยหน่อยครับ........

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 05-05-2009, 22:48 by กีต้าร์เก่า.)
05-05-2009, 22:41
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ...ก๊อก.....ก๊อก....ก๊อก.....หายไปใหนกันหมดครับ.... ก็มันเหงาหนะ....
อ้าว..เพิ่งวางสายคุยกับน้าอ้วนเองเรื่องห้องไฟฟ้า
ผมอ่อนประสบการณ์เรื่องกีตาร์ไฟฟ้า
ว่างๆน้าแป้งก็เอากระจกมาตั้งข้างหน้าแล้วคุยตัวเองไปพลางๆก่อนก็ได้ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 05-05-2009, 22:52 by povation.)
05-05-2009, 22:52
Website Find Like Post Reply
VIP member

RE: ...ก๊อก.....ก๊อก....ก๊อก.....หายไปใหนกันหมดครับ.... ก็มันเหงาหนะ....
....แหมม......แอบคุยกัน.......กีต้าร์ไฟฟ้ามันง่ายครับแป๊บเดียวก็รู้เรื่อง.....ไม่วุ่นวายเหมือนกีต้าร์โปร่งหรอก.......การดูแลรักษาต้องดีเยี่ยมให้สมราคา......จะเล่นทีก็ต้องระมัดระวัง.........ผมคนซุ่มซ่าม........เคยเกือบต้องซื้อกีต้าเอามานั่งดูแล้ว.......ของใครก็ไม่รู้.......เข็ดแล้ว.......เห็นหน้าตัวเองแล้วตกใจ.....นึกว่าคุณพ่อมาไล่ให้เข้านอนแต่หัวคำ.......Big GrinBig GrinBig Grin

05-05-2009, 23:22
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
เรื่องเอฟเฟคนี่ต้องรอน้ายอดจุฯ มาตอบละครับ
ผมเดาก่อนละกันว่า แอมป์ที่แจ้งสำหรับพวกโนเนมอาจจะไม่เต็มตามนั้น หรือ สลับขั้ว(บางยี่ห้อจะมีให้ปรับได้ครับ)
06-05-2009, 00:30
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ก็ธรรมดา มีพบ มีจาก ......

เสียดายคนดีๆ มากล้น ด้วยประสพการณ์ เเละความรู้ ที่มีเเต่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ เป็นคนที่รู้จักให้ มีน้ำใจที่ดี ก่อประโยชน์ต่อสังคม มอบประโยชน์เเด่คนหมู่มาก

คนมีหลายมุม ตรงไหนรับไม่ได้ ก็ชั่งน้ำหนัก ดูกันตรงความดี เเสวงเเนวร่วม สงวนจุดต่าง

เมืองผีเสื้อ เป็นเพลงที่ผมโปรดปรานมาก หัดจิ้มสายเพลงนี้เพลงเเรก ความหมายกินใจ เเละ เชื่อเเน่ว่ามันไม่ได้ไกลความจริง

ทุกสิ่ง มีเกิด เเละ ดับเป็นธรรมดา

สัมพันธภาพที่ดี ความรัก มิตรภาพ ก็เเน่นเเฟ้น เเละ เสื่อมถอยตามเวลา

ที่เหลือในโลกจริงๆ คือ.....คุณค่า เเละ ความหมาย

ผมได้ค้นพบว่า ชีวิตคนเราบางคนไม่ได้ง่ายๆ เป็นคนยังไงก็ได้ ....อยากเป็นเเบบนี้บ้างในบางเรื่อง

เเต่ในสังคม เเละ เวลาอาจจะยังไม่ใช่ที่จะเป็น

คนที่ดี...เราจะรำลึก เเละ เพื่อนจะไม่เคยห่างไกล

คำนึงในหนังเรื่องก๊อดฟาเตอร์พูดเอาไว้ ซึ่งจริงๆผมไม่ชอบเลยที่จะทำ

**จงอยู่ท่ามกลางมิตร เเต่ให้ใกล้ชิดศัตรู**
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

06-05-2009, 05:01
tha123 Offline
Member

(05-05-2009, 22:41)กีต้าร์เก่า Wrote: ......น้าๆ.....เลิกเล่นกีต้าร์ไฟฟ้ากันหมดแล้วหรอครับ......ดึก ดึก นั่งเล่นเนตไป.....ฟังเพลงของครู ล้วน ควันธรรม เหงาๆไงก็ไม่รู้........น้าอ้วน ก็หายไปเลย........สงสัยโดน ไฟ ของ นกไฟ เผาไปแล้วแน่ๆ.........อิจฉาจัง...........ไปหาโคล่ากินดีกว่า.........
.........ทีนี้......ถามต่อครับ.......ดีเลย์ dd3 ของ boss เวลาใช้หม้อแปลงไฟ ทั่วไป......ไฟสัญญาณติดแต่ไม่ทำงาน.......แต่ถ้า ใช้หม้อแปลงของ boss มันทำงาน........ที่แปลกคือ ผมมี หม้อแปลงของ boss อยู่ 2 ตัว......แอมแปร์ไม่เท่ากัน.......มีน้อยกะมาก.......มันทำงานทั้งคู่.......แต่ของโนเนม......ไม่ว่าจะมากหรือน้อย.........มันไม่ทำงาน.........มันเพราะสาเหตุใดครับ.......ใครทราบช่วยหน่อยครับ........

ของ Noname จะมีปัญหาดังนี้ ครับ เขาจะใช้วงจรที่เรียกว่า Bridge Rectifier ขอให้ดูรูปแนบ

จะมีหม้อแปลง Diode 4 หรือ 2 แล้วแต่แบบวงจร ที่เอารูปมาเป็น พิมพ์นิยม ใช้ 4 ตัว แล้ว ก็ Capacitor ภาษาไทยเรียกตัวเก็บประจุ สำคัญคือมันเหมือน
Tank น้ำ ที่เก็บน้ำไว้ตอนน้ำไม่ไหล ที่ ต้องมีเพราะหลังจากผ่าน Diode แล้ว
ไฟมันไม่เรียบจะกระเพื่อม เหมือนรูปนี้ จุดที่ 5 รูปนี้ก็เป็นวงจรแบบ หลอดdiode

จะให้ไฟเรียบก็ใช้ Capacitor โดยนำมาต่อคร่อม Output จะได้ตามนี้

ทีนี้ไอ้ Adapter ถูกๆ บางทีมันไม่มี C ต่อมาให้ บางทีก็ C ตัว เล็กไป บางทีก็ Voltage เกิน บ้าง ขาดบ้าง ไ ม่ 9 Vdc เ ปะๆ หรอก น้า จึงเป็นปัญหาครับ
แต่ Effect บางตัวมี C ต่อดักไว้ที่ขั้วไฟเข้ากันไว้เลย แถมเอา Diode 1 ตัวดักกัน พวกเอา Adapter ผิดขั้วต่อเข้า อย่างที่เห็นคือ คือ Fulltone, zendrive รุ่นหลังๆ แต่เป็นบางตัวบางรุ่นครับ ตัวอย่างวงจรตามรูป

ทำให้น้าพบว่า Adapter ตัวละ 90-100 กว่า บาท ที่น้าซื้อมาทำไมใช้กับอุปกรณ์ ได้เป็นบางตัวครับ บางตัวไม่ได้ จะเอาละเอียดกว่านี้ต้องเ ปิดห้อง Lecture กันแล้ว 5 5 5

DD3 ของน้า Spec บอก ว่ากินไฟ 45-65 mA (Current Draw)

Adapter ของ Boss ที่จ่ายได้ มากกว่า 65 mA นี่จ่ายได้ สบายๆ อยู่แล้วครับ
(This post was last modified: 06-05-2009, 10:00 by tha123.)
06-05-2009, 09:08
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ผมคิดว่าน่าจะมาจากขั่วไฟฟ้ามันสลับกันครับ

[Image: plug_types.gif]
จากภาพ Effect ของ Boos มักจะเป็น Center Negative น้ากีต้าร์เก่าลองดูครับ
ว่าหม้อแปลงที่มีปัญหาที่ว่า มันมีสัญลักษณ์ Center เป็น + หรือ -

ส่วนเรื่องกำลังจ่ายของหม้อแปลง คงไม่ใช่ปัญหาหรอก มันกินไฟแค่ 45-65mA เอง สบายมาก
[Image: myworkspace.jpg]
06-05-2009, 23:13
VIP member

....ผมตรวจดูแล้วครับน้า yodchula ในเป็นลบ นอกเป็นบวก.....ผมลองหลายยี่ห้อเลยครับ........ไม่ได้ผล..........ตอนนี้เลยสั่งซื้อมาจาก คุณ Djpop ในกีต้าร์ไทย มาอีกตัว.........เมื่อ 2-3 วันก็ไปซื้อ ตัวจ่ายไฟ ยี่ห้อ Artec(แต่ยังไม่ได้ลองครับ)......ยังไปเจอ น้า Love666 รูปหล่อเลย...........เด๋วจะไปลองซักกะหน่อยนะ...........ผมมันประเภทเรื่องรักไม่เข้าท่าเรื่องไฟฟ้าก็ไม่เข้าใจ........เฮ้ออ........

07-05-2009, 11:31
VIP member

.......ผมกลับมาลอง ใช้ ยี่ห้อ Artec ราคา 2600 บาท แล้วครับ.....ใช้ได้ครับ........สรุป Boss เขาชอบของแพงครับ..........

07-05-2009, 16:41

Forum Jump: