Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเตรียมตัว ก่อนออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆ....ควรจะมีอะไรบ้าง..(ในความคิดผมนะ)
Author Message
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: การเตรียมตัว ก่อนออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆ....ควรจะมีอะไรบ้าง..(ในความคิดผมนะ)
นึกว่าเตรียมเอาไว้ใส่ tip
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-05-2009, 11:05
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
hidden
น้า 111 เขียนมาก็ครบแล้วมั้ง Smile

เป็นประโยชน์ทุกข้อเลย

เดี๋ยวนึกอะไรเสริมได้แล้วจะมาบอกครับ
อ่า... ได้ข้อนึง

ยาทากันยุงครับ ทำไม เพื่ออะไร ไม่ต้องบอกนะครับ

สำหรับผม จำเป็นมาก ๆ ทีเดียว ยุงฉลาดมากครับ ก่อนขึ้นเพลงหมุนตัวหายังไงก็ไม่เจอ พอขึ้น Intro .... มากันละ กัดท้องแขนงี้ สุดยอด เสียสมาธิมากครับ
(This post was last modified: 05-05-2009, 09:25 by Katayoot.)
05-05-2009, 09:19
Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: การเตรียมตัว ก่อนออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆ....ควรจะมีอะไรบ้าง..(ในความคิดผมนะ)
ชัดเจนครับ.. CoolCool

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
05-05-2009, 13:28
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: hidden
(05-05-2009, 09:19)Katayoot Wrote: อ่า... ได้ข้อนึง

ยาทากันยุงครับ ทำไม เพื่ออะไร ไม่ต้องบอกนะครับ

สำหรับผม จำเป็นมาก ๆ ทีเดียว ยุงฉลาดมากครับ ก่อนขึ้นเพลงหมุนตัวหายังไงก็ไม่เจอ พอขึ้น Intro .... มากันละ กัดท้องแขนงี้ สุดยอด เสียสมาธิมากครับ

บางทีร้องๆอยู่ บินเข้าคอด้วยครับ.. ทรมานมากๆ.. ไอยังไงก็ไม่ออก.. จะร้องต่อก็ทรมานมากครับ..
05-05-2009, 14:51
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: hidden
(05-05-2009, 14:51)acousticboy Wrote:
(05-05-2009, 09:19)Katayoot Wrote: อ่า... ได้ข้อนึง

บางทีร้องๆอยู่ บินเข้าคอด้วยครับ.. ทรมานมากๆ.. ไอยังไงก็ไม่ออก.. จะร้องต่อก็ทรมานมากครับ..

ใช่เลยครับ ผมติดอยู่ในถุงกีตาร์ตลอด จนลืมไปเลยว่าเป็นของจำเป็นชิ้นนึงBig Grin เเนะนำให้ใช้เเบบฉีดครับ ลองมาหมดเเล้ว เเบบนี้สะดวกต่อทุกเรื่อง

เมื่อก่อน เคยจีบสาวนักดนตรี ก็ซื้อให้เค้าครับ ทุกวันนี้เค้าคงอยากเอามาฉีดเเทนสเปรย์ดับกลิ่นปากให้ผมเเหงเลยRolleyes

มาช่วยกันเตรียมของกันต่อนะครับBig Grin

เอาให้ครบเลย จะได้ไว้ให้คนอื่นๆต่อๆไปได้ใช้งานกัน
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

05-05-2009, 15:53
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

(03-05-2009, 12:12)povation Wrote: เรื่องไฟฟ้าเป็นเรื่องสำคัญและอันตราย
ยิ่งไปเล่นในหน้าฝน ยิ่งต้องให้ความสำคัญมากเป็นพิเศษ
โปรดสอบถามก่อนทุกครั้งว่าสถานที่เล่นมี Save T Cut
หรืออุปกรณ์ช่วยในการตัดไฟเวลาเกิดไฟฟาลัดวงจรหรือไม่
มิฉะนั้นท่านไม่อาจต้องเสี่ยงภัยในการเล่นเพิ่มขึ้น
งั้นเอาเป็นว่าพวกเราควรทำประกันชีวิตก่อนรับงานดีมั้ยคะน้าป๋อ น้าๆ หลายท่านยิ่งชอบสาบาน พักนี้ฝนตกฟ้าคะนองตลอด ความเสี่ยงก็สูงขึ้นนะเนี่ย Big Grin
(04-05-2009, 10:12)SARUN Wrote: อย่าลืม Big Bag เอาไว้ใส่ของ ดังกล่าวด้วยนะBig Grin
[Image: 4-Corner-Loops-Big-Bag.jpg]
น้าป๋อให้คะแนนกระทู้เต็ม 5 แต่ข้าพเจ้าให้ reply ของน้าซ่าส์เต็ม 10 เล้ยยยยยย
ดูเหมือนน้าหนึ่งจะเน้นเรื่อง hardware ไปเยอะแล้ว ขออนุญาตเพิ่มเติมส่วน software นะครับ ...

อย่างแรกคือการเลือกเพลงที่จะไปเล่น ข้อนี้อาจไม่จำเป็นสำหรับท่านที่ขึ้นชื่อว่าศิลปินและลูกค้าต้องง้อท่าน แต่ถ้ายังต้องง้อลูกค้า โดยส่วนตัวผมจะเล่นตามใจผู้ว่าจ้าง (อันนี้แน่นอนที่สุด ก็เขาเป็นคนจ่ายตังค์นี่นะ) .. ที่น่าลำบากใจคือบ่อยครั้งที่ผู้ว่าจ้างเป็นบ่าวสาวอายุน้อย ซึ่งมักจะขอให้เราเล่นเพลงรักวัยจ๊าบ แต่งานแต่งงานมักเป็นงานของพ่อแม่ มองลงไปจากเวทีเห็นป้าๆ นุ่งซิ่นตีโป่งนั่งตาลอยฟังเพลงพี่บอยด์กะพี่ป๊อดแล้วเราก็อดสงสารไม่ไหว ต้องจัดเพลงสุนทราภรณ์หรือลูกทุ่งแทรกให้ทุกครั้งไป แม้จะเป็นสัดส่วนที่น้อยมากเมื่อเทียบกับเพลงที่ตกลงกันไว้กับผู้ว่าจ้าง

อีกแบบหนึ่งคือเล่นให้เหมาะกับลักษณะงาน งานอื่นๆ คงไม่ต้องเข้มงวดมากเท่าไร แต่ถ้างานแต่งงานผมจะไม่เล่นเพลงที่มีเนื้อหาอกหักต่อให้มีคนส่ง request บนมาบนเวทีก็ตาม โดยเฉพาะในกรณีที่ยังมีแขกเหรื่ออยู่กันพร้อมหน้า เพราะนอกจากมันไม่ถูกกับกาลเทศะแล้ว เราเองนั่นแหละที่จะเสีย credit ว่าไม่มีวิจารณญาณ แล้วคราวหน้าใครจะอยากจ้างเราละครับ (เคยเจอวงหนึ่ง พอเสร็จพิธีการ บ่าวสาวยังไม่ทันลงจากเวที วงนั้นก็ร้องเพลง ?รู้เขาหลอก? สวนขึ้นมาเลย สรุปว่าโดนผู้หลักผู้ใหญ่สวดยับครับ) แต่ถ้าแขกส่วนใหญ่กลับกันหมดแล้ว คู่บ่าวสาวอยากมันส์กันเองในกลุ่มเล็กๆ จะขอเพลง I will survive ก็ไม่ว่ากันครับ

ยังไงก็ตาม แม้จะเตรียมเพลงไปแล้วแต่ก็ควรมีสำรองเผื่อกรณีที่หน่วยข่าวกรองผิดพลาดนะครับ ผมเคยเตรียมเพลงสากลไปเพราะหน่วยข่าว(ไม่)กรองแจ้งว่างานนี้มีต่างชาติเยอะ เอาเข้าจริงมีเจ้าบ่าวชาวอาทิตย์อุทัยและญาติเพียง 4-5 ท่าน ในขณะที่ฝั่งเจ้าสาวพาญาติข้ามลำน้ำโขงมากว่าสองร้อยชีวิต โชคดีที่มีนักร้องลูกทุ่งไปด้วยคนหนึ่งจึงได้เธอช่วยชีวิตไว้รอดตายกันทั้งวง

เรื่องทักษะการพูดก็สำคัญนะครับ จะได้เอาไว้แก้ปัญหา dead air เวลาที่เครื่องเสียงยังไม่พร้อมหรือจำเป็นต้องหยุดเล่นกลางอากาศด้วยสาเหตุใดสาเหตุหนึ่งแล้วเกิดโชคร้ายหาพิธีกรไม่เจอ เราคงต้องแปลงร่างจากนักดนตรี-นักร้องเป็นพิธีกรจำเป็นเพื่อขัดตาทัพไปพลาง ดีกว่าไปยืนเก้ๆ กังๆ เป็นเป้าสายตาให้ตัวเองประหม่าเปล่าๆ

การทานอาหาร อันนี้อาจจะสูตรใครสูตรมันนะครับ สำหรับท่านที่ต้องทั้งเล่นทั้งร้องคงพอนึกออกว่าการทานอาหารที่ไม่ถูกชนิด ไม่ถูกเวลา อาจก่อปัญหาระหว่างการแสดง เช่น มีลมย้อนจากกระเพาะอาหาร หรือน้ำลายเหนียว หรือปัญหาอื่นๆ ทำให้ควบคุมการร้องไม่ได้เต็มที่ ...นี่ปัญหาทางกายภาพนะครับ ยังมีปัญหาด้านภาพลักษณ์อีก ผมพบว่าบางครั้งนักร้องนักดนตรีถูกตำหนิจากเจ้าของงานว่าเห็นแก่กิน ได้เวลาที่ควรจะเริ่มแสดงแล้วแต่ก็ยังไม่ยอมขึ้นเวทีเพราะมัวแต่ห่วงกับข้าวบนโต๊ะจีน แถมบางคนยังร้องจะเอาเหล้าอีก ผมไม่ใช่นักร้องอาชีพ แต่ผมก็ไม่ชอบให้ใครมาดูถูกคนที่เป็นนักร้องนักดนตรีว่าต่ำต้อยกว่าอาชีพอื่นๆ เลยเลือกที่จะทานอาหารก่อนไปทำงาน ส่วนในงานก็ทานเฉพาะน้ำเปล่าไม่ใส่น้ำแข็ง เลยตัดปัญหาทั้งด้านกายภาพและภาพลักษณ์ไปซะพร้อมๆ กัน

โรคประจำตัวสุดฮิตอย่างโรคภูมิแพ้ก็ประมาทไม่ได้นะครับ เอายาแก้แพ้อากาศติดไปด้วยเผื่อฉุกเฉิน จะได้ควบคุมคุณภาพการร้องได้อย่างใจ อย่างไรก็ตาม ยาแก้แพ้มักจะทำให้เส้นเสียงแห้ง ถ้าดื่มน้ำเยอะๆ ไว้เลย 2-3 วันล่วงหน้าจะช่วยให้เส้นเสียงชุ่มชื้นและลดอัตราการบาดเจ็บได้ครับ สำหรับท่านที่เล่นอาชีพทุกวันก็คงต้องดื่ม(น้ำ)ให้หนักทุกวันนะคร้าบบบบบบบบ

ด้วยความปรารถนาดีขอรับ
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

(This post was last modified: 05-05-2009, 20:37 by myakira.)
05-05-2009, 19:37
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
เสื้อผ้าที่เหมาะสมกับงาน .......+เสื้อผ้าสำรอง
รองเท้าที่เหมาะสม ..........+ รองเท้าสำรอง
เครื่องดนตรี .............
เเนะนำให้มีที่ปิดรูซาวน์โฮลไว้เสมอครับ .................
สายสัญญาณ ................
สายกีต้าร์..............
DI ที่ใช้งานได้กับเครื่องดนตรีต่างๆที่ส่งสัญญาณ..............
ควรเตรียมปลั๊คเผื่อไว้ด้วยเสมอ ..................
ไมค์โครโฟน เราควรมีติดตัวไว้เอง ...............
ฟองน้ำครอบหัวไมค์ชั้นนอก ......................
เราควรมีคนนี้ไว้ครับ คนดูเเลเริ่องซาวน์ ...............
stand note ควรใช้ของดีๆ ..................
กระดาษกาว เเบบหนาๆอึดๆ .....................
ผ้าเช็ดเหงื่อสักผืน ............................
พัดลม บาทีก็จำเป็นสำหรับ .................
เครื่องดื่ม ก็ควรจัดเตรียมให้เหมาะสม .................
ควรมีกระดาษปากกา .............

เพิ่มเติมคร่าวๆนะครับ เเล้วจะไปอัพกระทู้เพิ่มทีหลังในโพสเเรกอีกที ขอบคุณที่ช่วยเหลือ เเนะนำมาครับ

ยาทากันเเมลงรบกวน..........
ถุง กระเป๋าที่ดีรัดกุมในการใส่อุปกรณ์ที่ดี...............
สุขภาพร่างกาย เเละ จิตใจ.............

การเรียนรู้เส้นทาง..........

การตกลงค่าใจจ่ายต่างๆ ควรตกลงไว้ให้รอบคอบล่วงหน้า..............

การเตรียมเพลงให้เข้ากับงาน...............

การเตรียมเรื่อง เนื้อหาสาระที่จะพูดในงาน...............

การเตรียมรับทานอาหาร น่าจะให้ถูกกาละเทศะ ความเหมาะสม...........

จริงๆที่ไปเรียนมาเขาพูดเอาไว้จริงๆนะครับ ความชุ่มชื้นของคอ น้ำที่ทานมาก่อนเป็นวันๆ คือตัวเเปรครับ

ดีมากมุกเเมวๆมาอธิบายไว้ จริงๆก็ลืมๆไปเหมือนกัน

ยังไม่หายป่วยดีก็ซนละ ..... โผล่มาท้ายครัว เด๋วจับปลาทูโยนน้ำซะหนิ

เเหงนมอง วิ่งตัวลอย เเล้วร่วงผล่อย กระโดดตัวลอยไล่งับปลาทูในน้ำ55555 เอิกส์ๆๆๆๆๆBig Grin
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 06-05-2009, 04:25 by hattaya111.)
06-05-2009, 04:14
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เรื่องอาหาร... ขอเสริมนิดครับ

ควรทานไปก่อนครับ เพราะถ้าไม่ทานไปก่อน คิดว่าเดี๋ยวเล่นเสร็จค่อยว่ากัน

ไปถึงขึ้นเล่น แล้วเจออาหารลอยผ่านหน้ามาเรื่อย ๆ แขกในงานก็แย่งกันโซ๊ยจนตะเกียบงอ

ที่นี่ท้องเรามันจะเอากะเค้าด้วยแล้ว ร้องไม่ออกครับ น้ำลายเต็มปาก อันนี้เรื่องจริงจ้ะ Smile
06-05-2009, 06:01
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
เพิ่มอีกอย่างครับ หูฟังเล็กๆไว้สำหรับเป็น monitor ด้วยครับ (เสียบจากบอร์ดมิกเซอร์)
30-08-2009, 12:08
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ต้นเดือนหน้า รุ่นน้องคนสนิทเค้าจะแต่งงานกันที่ plaza athenee ถ.วิทยุ โรงแรมระดับไก่ย่าง. 5 ดาว แขกเหรื่อผู้ใหญ่ การมงการเมือง ดาราก็คงมีมา...

มันให้ผมไปเล่นช่วงแนะนำตัว ประมาณอิมโพรไหว ทั้งเนื้อร้องและทำนองตามบรรยากาศ....ธ่อ...พูดไม่ออก!! (เพราะมันเห็นศักยภาพผมอิมโพรไหวตอนเรียน)
แต่นั้นมัน...อดูดด ที่ลืมไปหมดแล้ว!!

คงจะเป็นอีกช่วงในชีวิตที่ตื่นเต้นมากๆ

นี่ผมจะต้องใส่ชุดอะไรดีครับ แล้วผมจะต้องแจกนามบัตรด้วยมั้ย!!! Sad
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
08-09-2009, 22:23

Forum Jump: