Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การเตรียมตัว ก่อนออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆ....ควรจะมีอะไรบ้าง..(ในความคิดผมนะ)
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
การเตรียมตัว ก่อนออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆ....ควรจะมีอะไรบ้าง..(ในความคิดผมนะ)
ขอพูดถึง การเตรียมตัวออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆสักนิดละกันนะครับ

พอดีเพิ่งไปงานต่างจังหวัดมา งานใหญ่มากๆ รู้สึกถึงการเตรียมตัวที่ดี จะช่วยให้การเเสดงนั้นราบรื่น บางทีก็มีหลายสิ่ง ที่มองข้ามพลาดไป จึงอยากมาเล่าคร่าวๆ ใครมีอะไรเสนอเพิ่มเติมก็เชิญนะครับ

1...เครื่องเเต่งกาย เสื้อผ้าที่เหมาะสมกับงาน มีผลต่อความรู้สึกของผู้ชม ควรมีความสอดคล้องกับสไตล์ รูปเเบบที่เเสดง จะปกติ หรือโอเวอร์ ขึ้นอยู่กับบุคลิคเนื้อหาที่จะออกไป บางคนจะถูกจำ สุดเเต่จะถูกจำไปเเบบไหน

รองเท้าที่เหมาะสม จะช่วยให้การเเสดง ล่าสุดเล่นงานเเต่งงาน พื้นเวทีเป็นไม้พาดๆหยาบๆ ผมใส่รองเท้าหนังคัทชูส์ ยืนเล่นเต้น ชั่วโมงเศษ กลับมาเดินเเทบไม่เป็น บางคนเป็นซ่นสูง ก็ควรเลือก ฝึกเดินให้เหมาะให้ชิน เจอรองเท้ากัด ตกซ่นสูง เมื่อยเกินจนหน้ามุ่ย ก็ลองหาที่เหมาะสมนะครับ

2..เครื่องดนตรี คงไม่ต้องพูดมาก เอาที่ถนัด ควรตรวจสภาพให้สมบูรณ์ ทั้งตัวเครื่อง สายที่ใหม่ อะไหล่ หลายงานผมมีกีตาร์สำรองด้วยเสมอ ล่าสุดเอาไปเช็คล้างปรีเเอมป์ เปลี่ยนรังถ่าน เดินสายข้างในนิดหน่อย วันนี้มีเเสดง ทั้งโน่น กระชาก ตบตี ดัดคอสารพัด ไม่มีอะไรตะกุกตะกักเลย

เเนะนำให้มีที่ปิดรูซาวน์โฮลไว้เสมอครับ ลดปัญหาบนเวทีได้ดี สำหรับกีตาร์โปร่ง

สายสัญญาณ ควรตรวจสภาพให้ดีอยู่เสมอ เเละ ควรมีเผื่อสำรองไว้ตลอด สำหรับงานเวที เเนะนำให้ ทำสายปลายไม่ใช่เเจ๊คปกติ เป็นปลาย cannonไว้ด้วย หลายเวทีมีที่เสียบต่อก่อนเข้า mix เป็นเเบบนั้น

DI ที่ใช้งานได้กับเครื่องดนตรีต่างๆที่ส่งสัญญาณ unbalance โดยเปลี่ยนให้เป็น Balance บางครั้งการที่มีไว้เอง ก็เพื่อเป็นการไม่ประมาท ถ้าน้ายอดจุฬาผ่านมาอ่าน อยากให้น้าตั้งกระทู้อธิบายก็จะดีมากครับ จริงๆผมว่าเป็นเรื่องสำคัญนะครับ

ถ้าใช้พวกเครื่องไฟฟ้าในการเเสดง ควรเตรียมปลั๊คเผื่อไว้ด้วยเสมอ ตายน้ำตื้นกันมามากเเล้วครับ ผมก็เคย ตอนนี้พกติดตัวเลย สำคัญมาก

ไมค์โครโฟน เราควรมีติดตัวไว้เอง เผื่อเจองานบางงานที่เครื่องไม่ดี จะได้เอาออกมาใช้ จริงๆเเล้วเราน่าจะมีตัวถนัดที่ชอบโทน การใช้งานจะต่างกันไป ผมใช้ sm 94 บางคนกลัวติดเชื้อก็มีครับ บางทีไมค์มีคนเอาพวกอะไรหอมๆมาฉีด เจอเข้าไปจะเป็นลมก็เคยเจอ

อีกนิดที่อยากให้มีไว้กัน คือ ฟองน้ำครอบหัวไมค์ชั้นนอก จะช่วยเรื่องไฟดูดที่มาจากไมค์เข้าที่ปาก กันการติดเชื้อ พวกโรคติดต่อทางลมหายใจ

ถ้าเป็นไปได้ งานที่ใหญ่ๆ หรือ มีโอกาสที่ดี เราควรมีคนนี้ไว้ครับ คนดูเเลเริ่องซาวน์ ปรับมิกส์ทุกอย่าง เเบบเข้าใจงานเรา เเละ คุยสื่อสารกันได้ดีๆ เเบบเข้าใจกันมากๆสักคน สำหรับวงที่เป็นศิลปิน หรือ อะไรพวกนั้น บางทียังไม่มีเลย เเต่เราควรมีพวกกัน เพื่อนหรือใครสักคนฝึกๆไว้ เวลาใช้จริงๆจะรู้เลยว่าสำคัญมาก เล่นดีเเทบตายเเต่เสียงออกมาไม่ใช่ หรือ เสียงที่ดีอาจทำให้เรารู้สึกดี เเสดงออกมาได้เต็มที่มากกว่าเดิมก็ใช่อีก หาไว้ ฝึกไว้ครับ สำคัญ

stand note ควรใช้ของดีๆ บางทีสูทราคาเเพง กีตาร์หรูๆ มาจบที่stand note เน่ามาก ใหญ่โตดำๆ มาบังตัวเรา ภาพรวมออกมาก็ดูเเย่ไป จริงๆผมไม่ค่อยใช้ เเต่กับนักร้องผม เนื้อตอนไม่ได้เล่นงานตัวเองมีมากก็จำเป็น อันละไม่ถึงพันห้า สวยดีซื้อไปเถอะ ใช้ไปเดี๋ยวก็คุ้ม เเต่จริง นักเล่นนักร้องที่ดี ควรจำที่จะเล่นได้ จริงๆไม่อยากให้ใช้นะ

กระดาษกาว เเบบหนาๆอึดๆ จะใช้ได้หลายอย่างมาก ตั้งเเต่ติดสายไฟ สายเเจ๊คกับพื้นเวที เเปะโน๊ตบางอย่าง กระดาษลิสท์ คิวเพลง หรือ นำมาติดซ่อมเเซม ย้ำเน้นอะไรบางอย่างให้เเน่นหนา กันการผิดพลาด

ผ้าเช็ดเหงื่อสักผืน สำหรับงานที่อยู่บนเวที มีเเสงไฟสาด ถึงจะเเอร์เย็นก็มีโอกาสสูงที่จะมีเหงื่อออก บางครั้งอาจทำให้มองอะไรไม่เห็น ถ่ายรูปออกาก็อาจดูไม่ดี บางทีก่อความหงุดหงิด เสียสมาธิได้อีก

พัดลม บาทีก็จำเป็นสำหรับ งานกลางเเจ้ง ที่ๆไฟเวทีเเรงมากๆ เเต่ควรหามุมหลบ หรือ จัดวางให้สวย เพราะทุกๆอย่างบนเวที จะถูกมองให้เป็นองค์ประกอบส่วนหนึ่งของทั้งการเเสดง

เครื่องดื่ม ก็ควรจัดเตรียมให้เหมาะสม จะน้ำเย็นได้ไหม บางคนน้ำอุ่น บางคนเหล้า จะพูดรวมไปถึงอาหารเลยละกัน บางคนต้องกินให้พอดี จะมีเเรง บางคนไม่ได้เลย อาจต้องกินก่อนสักสองสามชั่วโมงก็มี ดูไปตามถนัดครับ ส่วนผมกินได้ ต้องมีเเรงก่อนสำคัญมาก

ควรไปถึงก่อนเวลาพอสมควร เพื่อเช็คซาวด์ที่พอใจที่ถนัด เพื่อความไม่ประมาท ควรมีกระดาษปากกา จดเอาไว้เลย เดินไปที่มิกส์ขอจด เเล้วเเบ่งให้เขาอันนึง เผื่อบางคนที่ไม่ค่อยจด

จำไว้เสมอ เวลามีคนกับไม่มีคนเสียงต่างกันเเน่นอน คิดเผื่อไว้เสมอ

ควรรู้ ศึกษาสถานที่ๆจะไปให้ดีก่อนล่วงหน้า เส้นทางที่จะใช้ เพื่อให้สะดวกทั้งไปเเละกลับ

ตกลงราคา ค่าใช้จ่าย วิธีจ่ายค่าเเสดงให้รู้ล่วงหน้า จะสด จะเช๊ค มัดจำเท่าไหร่ ที่เหลือยังไง หลายๆครั้งเวลาเเสดงจริงจะยุ่งมาก ผู้จัดอาจไม่รอบคอบไม่ทันดูเเลให้ดี อาจมีปัญหา เสียความรู้สึกได้ ควรคุยชัดเจนให้รอบคอบ

ยาทากันเเมลงรบกวน..........

ถุง กระเป๋าที่ดีรัดกุมในการใส่อุปกรณ์ที่ดี...............

สุขภาพร่างกาย เเละ จิตใจ.............

การเตรียมเพลงให้เข้ากับงาน...............

การเตรียมเรื่อง เนื้อหาสาระที่จะพูดในงาน...............

การเตรียมรับทานอาหาร น่าจะให้ถูกกาละเทศะ ความเหมาะสม...........
สุดท้าย เเต่สำคัญที่สุดร่างกายครับ นอนพักผ่อนให้เพียงพอ ดูเเลสุขภาพให้พร้อม ที่ผ่านมาผมไข้สูงจัด หวัดลงคอ เเต่เอาตัวรอดมาด้วยบุญเก่า เล่นเสร็จเเทบล้มทั้งยืน เอารถไปเอง เเต่ขับกลับไม่ได้ หมดสภาพ ให้เพื่อนขับให้ อันนี้คือตัวอย่างที่ไม่ดีครับ

พักผ่อนเพียงพอ จะก่อให้เกิดภาวะสมาธิเบื้องต้นที่ดีในการทำงาน ร่างกายดี จิตใจดี ก็พาไปสู่ความพร้อมที่จะดีในด้านต่างๆต่อไปครับ

ใครมีอะไรเสนอเเนะ ว่ากันมาเลยครับ...... ตอนนี้คนป่วยๆอย่างผมนึกออกเเค่นี้
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 14-05-2009, 05:38 by hattaya111.)
03-05-2009, 11:41
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: การเตรียมตัว ก่อนออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆ....ควรจะมีอะไรบ้าง..(ในความคิดผมนะ)
ผมขอให้ คะแนนความสำคัญของกระทู้นี้ 5 ดาวไปเลย
พวกเราต้องเจอเหตุการณ์แบบนี้บ่อยๆ
คือความไม่ประมาทนั่นเอง
หากจะเสริมคือ เรื่องไฟฟ้าเป็นเรื่องสำคัญและอันตราย
ยิ่งไปเล่นในหน้าฝน ยิ่งต้องให้ความสำคัญมากเป็นพิเศษ
โปรดสอบถามก่อนทุกครั้งว่าสถานที่เล่นมี Save T Cut
หรืออุปกรณ์ช่วยในการตัดไฟเวลาเกิดไฟฟาลัดวงจรหรือไม่
มิฉะนั้นท่านไม่อาจต้องเสี่ยงภัยในการเล่นเพิ่มขึ้น

จะติดตามอ่านไปเรื่อยๆครับ คงมีความเห็นเพิ่มเติมมาบ้าง
แต่ที่น้าหนึ่งโพสต์มานั้น เป็นหัวใจของการเตรียมตัวแล้วครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
03-05-2009, 12:12
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: การเตรียมตัว ก่อนออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆ....ควรจะมีอะไรบ้าง..(ในความคิดผมนะ)
อีกสิ่งนึงที่สำคัญมาก.. ผมว่าเป็นเรื่องของ "สติ" หรือ "จิตใจ" ครับ..
03-05-2009, 14:51
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
(03-05-2009, 11:41)hattaya111 Wrote: ขอพูดถึง การเตรียมตัวออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆสักนิดละกันนะครับ

สุดท้าย เเต่สำคัญที่สุดร่างกายครับ นอนพักผ่อนให้เพียงพอ ดูเเลสุขภาพให้พร้อม ที่ผ่านมาผมไข้สูงจัด หวัดลงคอ เเต่เอาตัวรอดมาด้วยบุญเก่า เล่นเสร็จเเทบล้มทั้งยืน เอารถไปเอง เเต่ขับกลับไม่ได้ หมดสภาพ ให้เพื่อนขับให้ อันนี้คือตัวอย่างที่ไม่ดีครับ

พักผ่อนเพียงพอ จะก่อให้เกิดภาวะสมาธิเบื้องต้นที่ดีในการทำงาน
ร่างกายดี จิตใจดี ก็พาไปสู่ความพร้อมที่จะดีในด้านต่างๆต่อไปครับ

จากข้างต้น จะเห็นตัวอย่างว่า เล่นโดยไม่มีสติ อันนี้ไม่ดี เหนื่อยจนขับรถกลับไม่ไหว ....

เเต่จริงๆ...เพื่อจะได้นั่งทำตาพริ้ม จีบสาวคุยโทรศัพท์ นั่งเลือกเพลงเปิดฟัง ประกอบบรรยากาศกลับบ้าน คุยเฮฮา เเบบเจ็บคอเสียงเเหบๆ 5555

เพื่อนผมชอบขับอยู่เเล้วหล่ะ( เเต่อย่าฟ้องเจ้าก๊กนะ 555)

ใช่ครับสติBig Grin ที่มาพร้อมในร่างกายที่สมบูรณ์ เป็นมูลฐานสำคัญครับ

จริงๆ เข้ามาอ่าน เเปลว่ามีสติตั้งรับเเล้วหล่ะครับ

ปัญญา จะเกิดเมื่อระบบประมวลผลทำความเข้าใจ โดย สมาธิที่มาจากสติที่ดี

ขอบคุณน้าป๋อ น้องกิด ที่เพิ่มเติมกันเข้ามาครับ

ไฟฟ้าสำคัญมากครับ ปลั๊คที่พ่วงต่อเครื่องใช้ไฟฟ้าของผมจะมีฟิวส์ คอยช่วยอยู่ระดับนึง ถ้าไงก็อย่าได้เจอเลยครับ เคยเจอทีนึงงานรุ่นพี่ชาไปทั้งเเขน

งั้นเพิ่มไปว่า...ปลั๊คพ่วงที่มีระบบกันไฟฟ้าที่ดี

เเละ เตรียมใจดีๆ ละกันนะครับ Big Grin

น้าหม่าว น้าdear709 อย่าไปกลัวครับ ยิ่งออกเเสดง ออกเวที ออกเล่นที่ต่างๆ ยิ่งเล่นยิ่งได้ครับ ประสพการณ์ไม่มีขาย ต้องสะสมเอาครับ

อย่าผ่านมาที่ผมเล่นนะ เรียกโชว์เเน่....55555Big Grin คริๆ

(03-05-2009, 17:28)karn Wrote: หายป่วยไวๆนะครับน้าหนึ่ง...Smile

ขอบคุณมากครับ กำลังใจดีครับ พอดีไม่มีปัญหาภายใน คุณพ่อคุณเเม่ คุณเเม่ที่2 ป่วยทุกคน เเต่ดีขึ้นกันหมด ผมจิตใจดี ป่วยสุดๆเเต่ฟื้นเร็วมากๆ จากคนไม่มีเสียงเลยไข้สูงมากๆวันเสาร์ วันนี้ร้องเพลงได้ ไม่น่าเชื่อเลยครับ ใจต้องมาก่อนเลยครับ

พี่ก็เช่นกันนะครับ รักษาสันติสุขจากภายในBig Grin น่าจะราบรื่นดีนะครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 05-05-2009, 02:48 by hattaya111.)
03-05-2009, 16:19
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมมักจะตื่นเต้น และทำให้กดบอด กดแป๊ก หรือลืมโน๊ต ลืมคอร์ดที่ต้องเล่น
ขนาดซ้อมก็ว่าโอเคแล้ว แต่พอไปอยู่ต่อหน้าผู้อื่น มันลืมไปหมด เพลงที่เคยซ้อมก็เหมือนเป็นเพลงใหม่ไปซะงั้นครับ
03-05-2009, 16:27
Find Like Post Reply
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
หายป่วยไวๆนะครับน้าหนึ่ง...Smile
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

03-05-2009, 17:28
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
(03-05-2009, 16:19)hattaya111 Wrote: งั้นเพิ่มไปว่า...ปลั๊คพ่วงที่มีระบบกันไฟฟ้าที่ดี

อันนี้น่ากลัวมากครับ.. วันนี้ไปเล่นดนตรีมา.. ไมค์ฯดูดเข้าที่ปากอย่างแรง.. Sad

หรือในบางครั้ง บางร้านก็เกิดอาการ จี่.. ฮัม.. หึ่ง.. กับตัวกีต้าร์ด้วยครับ..

หนอนเซ็ง.. ทำไมที่ร้านไม่ทำสายดิน.. ??

(03-05-2009, 11:41)hattaya111 Wrote: อีกนิดที่อยากให้มีไว้กัน คือ ฟองน้ำครอบหัวไมค์ชั้นนอก จะช่วยเรื่องไฟดูดที่มาจากไมค์เข้าที่ปาก กันการติดเชื้อ พวกโรคติดต่อทางลมหายใจ

เพิ่งโดนมาหมาดๆเลยครับพี่หนึ่ง..

พรุ่งนี้ไปซื้อโลด.. !! Big Grin
(This post was last modified: 04-05-2009, 04:01 by Grid...)
04-05-2009, 03:28
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอบคุณมากครับ
มีประโยชน์มากเลย
ถึงจะไม่เคยออกงาน (และคิดว่าไม่ออกก็คงจะดีกว่าด้วยครับ...Big Grin )
แต่หลายๆข้อ มันก็สามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้กับหลายเรื่องครับ
ไม่ว่าจะเรื่องอะไร...หากมีการเตรียมพร้อมที่ดี
นึกล่วงหน้าว่าจะเกิดอะไรบ้างและเตรียมทางออกอื่นๆ เผื่อไว้ ก็จะลดปัญหาและนำไปสู่ผลงานที่ดีครับอย่างทีพี่ว่า

เห็นด้วยกับน้องกริดและน้าหม่าวด้วยครับ
ผมจะตื่นเต้นเสมอเวลาต้องเล่นให้คนอื่นดู
ช่วงแรกๆก็พอเล่นได้ แต่....อย่าพลาดนะครับ
เพราะหากมีจุดไหนสะดุดขึ้นมา หลังจากนั้นนรกชัดๆครับ จะกลับมาไม่ได้เลย
หัวจะขาวโพลน ลืมทุกอย่างเลยครับ (ทั้งๆที่คอร์ดต่อไปอาจจะเป็นแค่คอร์ด c ก็ตาม)
เพราะฉะนั้นฝึกจิตใจให้มั่นคง และมีสติตลอดเวลาก็จะช่วยได้มากครับ Smile
04-05-2009, 09:26
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ใช่ครับน้า dear709 ถ้าหากเริ่มไม่มั่นใจ หรือเกิดอาการสั่นขึ้น แม้แต่ 4 คอร์ดเทพ อย่างเช่น C Am Dm G ก็เป็นอะไรที่อาจหนีหายไปจากนิ้วเราได้เหมือนกันครับ แต่ถ้าขึ้นเพลงแรกดี ก็จะรู้สึกว่าเพลงไหลมาเทมาอย่างกะห่าฝนเลย
04-05-2009, 09:31
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(03-05-2009, 11:41)hattaya111 Wrote: ขอพูดถึง การเตรียมตัวออกเเสดงดนตรีในที่ต่างๆสักนิดละกันนะครับ
เสื้อผ้าที่เหมาะสมกับงาน .......
รองเท้าที่เหมาะสม ..........
เครื่องดนตรี .............
เเนะนำให้มีที่ปิดรูซาวน์โฮลไว้เสมอครับ .................
สายสัญญาณ ................
สายกีต้าร์..............
DI ที่ใช้งานได้กับเครื่องดนตรีต่างๆที่ส่งสัญญาณ..............
ควรเตรียมปลั๊คเผื่อไว้ด้วยเสมอ ..................
ไมค์โครโฟน เราควรมีติดตัวไว้เอง ...............
ฟองน้ำครอบหัวไมค์ชั้นนอก ......................
เราควรมีคนนี้ไว้ครับ คนดูเเลเริ่องซาวน์ ...............
stand note ควรใช้ของดีๆ ..................
กระดาษกาว เเบบหนาๆอึดๆ .....................
ผ้าเช็ดเหงื่อสักผืน ............................
พัดลม บาทีก็จำเป็นสำหรับ .................
เครื่องดื่ม ก็ควรจัดเตรียมให้เหมาะสม .................
ควรมีกระดาษปากกา .............

ใครมีอะไรเสนอเเนะ ว่ากันมาเลยครับ...... ตอนนี้คนป่วยๆอย่างผมนึกออกเเค่นี้

อย่าลืม Big Bag เอาไว้ใส่ของ ดังกล่าวด้วยนะBig Grin
[Image: 4-Corner-Loops-Big-Bag.jpg]
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
04-05-2009, 10:12

Forum Jump: