Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆท่านไหนชอบนอนดึกบ้างครับ
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
RE: น้าๆท่านไหนชอบนอนดึกบ้างครับ
อึ้งไปเลย พวกนอนดึก
ผมถ้าไม่มีงาน เทียงคืนก็นอนแล้วครับ แต่ถ้างานยุ่งๆ ก็ตี 2-3 ตื่นก็ 8.30 น.ทุกวันครับ วันไหนนอนเร้ว ก็มี 7 โมงตื่นบ้าง

ยังไงก็ยังรู้สึกว่า นอนดึก ไม่ดีน๊ะครับ
27-04-2009, 13:35
Find Like Post Reply
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: น้าๆท่านไหนชอบนอนดึกบ้างครับ
น่าสนใจ...

งานวิจัยพูดถึงเรื่องประสิทธิภาพในการทำงาน แต่ไม่ได้กล่าวถึงผลกระทบต่อสุขภาพ

ผมคิดว่า เป็นไปได้ว่า บทความที่น้ากานเอามาให้ดู กับ ผลกระทบต่อสุขภาพที่ป้าแดงเก็บมาเล่า เป็นจริงทั้งคู่

คือ นอนดึก -> ประสิทธิภาพสูง -> ร่างกายทรุดโทรม

คงคล้ายๆเครื่องจักรนะครับ ใช้งานเยอะๆมันก็จะไม่ค่อยติดขัดอะไร สมรรถภาพสูง
แต่ชิ้นส่วนต่างๆก็เสื่อมเร็ว ต้องเปลี่ยนอยู่บ่อยๆ

เพียงแต่อะไหล่มนุษย์ไม่ได้เปลี่ยนง่ายๆเหมือนเครื่องจักร...
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
(This post was last modified: 27-04-2009, 13:45 by Maew.)
27-04-2009, 13:41
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ถามว่า ใครชอบนอนดึกบ้าง......

ไม่ชอบนอนดึกครับ เเต่เป็นไปเอง

เวลาที่สงัด สงบ โลกดูไม่วุ่นวาย ประชากรรอบข้างล้มหายจมหมอน เป็นเวลาที่ดูอิสระดี ชอบเวลานี้ ก็อยู่ตรงนี้

การนอนเป็นการสะสมสมาธิ ....ถ้าใครชาร์ตเข้าเร็ว นอนไม่มากนักก็อยู่ได้โดยยังมีสมาธิเพียงพอ

คงมีผลกับร่างกายเเน่นอนครับ

เเต่ไม่รู้จะอยู่นานๆกันไปทำไมครับ ตั้งใจทำดีทุกวัน ไม่เคยรอเเก่ พยายามยินดีที่จะพร้อมตายในทุกวันครับ
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

27-04-2009, 14:03
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(27-04-2009, 11:31)lekleklek Wrote: ยืนยันครับ ว่านอนดึกแล้วจะอึดมาก
(27-04-2009, 11:45)ej_sing Wrote: ยืนยันอีกคนนึงครับว่า นอนดึกนี่อึด ถึก ทน จริงๆ Big Grin
2 คนนี้ระวังเสื่อมเร็วนะ....หมายถึงสุขภาพน่ะ Big Grin

(27-04-2009, 13:27)dejemerry Wrote: ระบบการย่อยอาหาร ท้องอืด ท้องเฟ้อง่าย อาหารย่อยไม่ดี ทำให้อุจจาระหยาบ คืออาหารที่ทานเข้าไป ถ้าไม่นอนดึก อุจจาระจะสวย ไม่มีเศษอาหารติดอยู่ เหมือนกับแท่งทอง แต่ถ้าอดนอนแล้วอุจจาระจะหยาบ จะมีเศษ อะไรต่างๆ ติดอยู่ เหมือนกับรถที่มีเขม่าติด เกิดจากการที่ร่างกายย่อยไม่หมด เพราะล้า แนวทางแก้ไข ให้ลดอาหารประเภทเนื้อสัตว์ อาหารเหนียวๆ มิฉะนั้นลำไส้ทำงานหนัก ยิ่งนอนดึกแม้ เราหลับไปแล้ว แต่ลำไส้ไม่หลับ ยังคงย่อยอยู่ต่อไป พอตื่นขึ้นมาก็เพลีย ให้ทานไข่ นม แทนพวกเนื้อ สัตว์ ก็จะพอถูไถไปได้ มิฉะนั้นท้องจะผูกเป็นประจำ ริดสีดวงทวารจะถามหา (ถ้าหากอ้วนก็ให้ทานนม แทนไข่)

ท้องผูก มี 2 ลักษณะ

1. ผูกแข็ง คือ อุจจาระแข็ง
2. ผูกเหลว คือ อาการถ่ายอุจจาระไม่หมด ยังค้างอยู่ แต่ลำไส้ล้า กระเพาะอาหารล้า ทำให้ไม่มี แรงบีบให้ออกจนหมด

ดังนั้นในวันหนึ่งๆ จึงต้องถ่ายหลายครั้ง โรคที่จะตามมาก็คือ ผื่นคันบริเวณขาหนีบ (ไม่ใช่เพราะความ สกปรกหมักหมม) จะคันทั้งวัน ปกติอุจจาระจะกึ่งแข็งกึ่งเหลว ถ้าแข็งแสดงว่าส่วนที่เป็นน้ำได้ซึมกลับเข้ามาในลำไส้ ซึ่ง มันเป็นของเสีย ที่ต้องขับออก ผลก็คือทำให้น้ำเหลืองเสีย ก็จะมาประทุบริเวณเนื้ออ่อนๆ เช่นที่ขาหนีบ สาเหตุก็มาจาก ท้องผูกนั่นเอง เพราะฉะนั้น อย่านอนดึก ถ้าต้องดึกก็ให้ออกกำลังหน้าท้อง ให้ท้องเกิดกำลัง จะได้รีดอุจจาระออกมา ได้เร็ว ทานเสร็จแล้วอย่านอน ให้เดินสักครึ่งชั่วโมง เพราะพอขาได้เดิน ลำไส้มันก็ต้องไปกับขาด้วย จะช่วย ทำให้ย่อยได้ดีขึ้น ท้องจะผูกน้อยลง ผื่นคันก็จะหาย ถ้ายังไม่หาย (เนื่องจากอายุมาก) ให้ทานน้ำขิงสด (ไม่ใช่ขิงผง เป็นซองๆ) พวกที่นอนดึกต้องให้ท้องอุ่นมากๆ ให้หาผ้ามาห่ม เดี๋ยวท้องจะอืด เฟ้อ บางทีต้องให้เท้าอุ่นด้วย ให้หา ถุงเท้ามาใส่ มิฉะนั้นเท้าจะชา

หัวข้อนี้ผมขอรอฟังจากผู้เชี่ยวชาญอีกครั้งก่อนดีกว่าครับ
ขอเชิญน้าสันครับ
27-04-2009, 14:05
oatty Offline
Member

ผมว่านะคับ มนุษย์เราเนี่ย มีสมองส่วนรับรู้กลางวันกลางคืนอ่ะคับ
มันสั่งการให้เราหลับกลางคืน และตื่นกลางวัน ตามแสงอาทิตย์ครับ
ดังนั้น การนอน ก็คงนอนไม่ดึก และตื่นเช้า น่าจะดูดีสุดครับ

แต่ผมชอบนอนดึกคับ เพราะมีเวลาในการทำอะไรๆมากขึ้นเยอะเลย นอน 02.00-03.00 ตื่น 08.00 ทำอย่างนี้มาตั้งแต่ ม.ปลาย จน ป่านนี้เลย
27-04-2009, 14:27
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
เมื่อก่อนผมนอนดึกตี 4-5 แล้วมานอนที่ห้องเรียน จนโดนไล่ออกจากห้องเรียน
โชคดีที่ยังไม่โดนไล่ออกจากโรงเรียน
นิสัยนี้ติดมาจนเริ่มทำงาน..พอพักเที่ยงก็ต้องนอน
เหมือนพวกกรรมกร แต่ไม่เหมือนน้ากรรมกร

ตอนนี้เลิกนอนดึกแล้วครับ ไม่อยากตื่นสาย เพราะตื่นเช้าทำงานบ้านได้อีกเยอะแยะ
หากนอนดึกแล้วเพลียจะมานอนชดเชยตอนกลางวันไม่ได้
หากนอนไม่ดึก..ผมจะตื่นขึ้นมาประมาณตี 5 ก็ขันพร้อมกับไก่แล้ว
จากนั้นประมาณ 7 โมงเช้า ก็เคารพธงชาติบนเตียง Big Grin
27-04-2009, 14:32
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
(27-04-2009, 14:27)oatty Wrote: ผมว่านะคับ มนุษย์เราเนี่ย มีสมองส่วนรับรู้กลางวันกลางคืนอ่ะคับ
มันสั่งการให้เราหลับกลางคืน และตื่นกลางวัน ตามแสงอาทิตย์ครับ
ดังนั้น การนอน ก็คงนอนไม่ดึก และตื่นเช้า น่าจะดูดีสุดครับ

แต่ผมชอบนอนดึกคับ เพราะมีเวลาในการทำอะไรๆมากขึ้นเยอะเลย นอน 02.00-03.00 ตื่น 08.00 ทำอย่างนี้มาตั้งแต่ ม.ปลาย จน ป่านนี้เลย

ผมว่าตอนนี้หมอเลือกไม่ได้แล้วหละครับว่าจะเข้านอนเร็วแล้วตื่นเช้า
เพราะว่าด้วยเวลาที่คุณหมอต้องอุทิศให้กับคนไข้ขณะที่อยู่เวร
แต่อีกอย่างผมว่าคุณหมอก็มีความสุขกับการทำสิ่งนี้ด้วยเหมือนกัน

อย่างน้อยคุณหมอก็ได้ปัจจัยที่สำคัญเพื่อรอรับ HD-28V ที่กำลังข้ามน้ำข้ามทะเลมา...ไหนจะเลนส์ตัวใหม่อีก... ใช่ไหมครับ....
27-04-2009, 14:34
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
อาชีพบางอย่างจำเป็นต้องนอนผิดเวลากับคนอื่นเค้า

ผมว่ามันอยู่ที่การพักผ่อนเป็นหลัก นอนเวลาใดก็ต้องนอนให้เพียงพอกับวัย

แต่ให้จำไว้ให้ดีว่า ต้นไม้จะคายก๊าซอ๊อกซิเจนเวลากลางวัน และคายก๊าซคาร์บอนไดอ๊อกไซด์เวลากลางคืน

ฉะนั้นพวกที่นอนดึกๆ ทำงานดึกๆ อย่าไปอยู่ใต้ต้นไม้เป็นดีนะครับ

ยกเว้นพวกผีขนุน เป็นอาชีพยามราตรีของเค้า เราไม่ขอก้าวก่าย!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
27-04-2009, 14:59
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
อูวววววววส์ ...ข้อเสียเยอะจัง ขอบคุณครับพี่แดงBig Grin
[/font]
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

27-04-2009, 19:43
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

(27-04-2009, 11:00)povation Wrote: แต่ผมฟังผ่านหูซ้ายทะลุหูขวาจากปากของป้าแดง ว่า
การนอนดึกๆ จะทำให้เกิดโรคได้ง่าย
รายละเอียดเป็นอย่างไร จะขอให้ป้าแดงอธิบายว่าทราบมาได้อย่างไร
แต่ตอนนี้ เมื่อความเห็นไม่ตรงกัน ของนักวิชาการไทยและเทศ
ผมว่าเดินสายกลางดีกว่า คือ นอนทั้งวันเลยเป็นไงครับ

* ขอบคุณน้าkarn ที่หาข้อมูลมาช่วยสนับสนุนการนอนดึกของผมและน้าWEB

***** แต่คนที่นอนน้อย มักจะมีสมองมึนชา ความจำน้อยลง
ผมเองมักเป็นอย่างนี้เสมอเวลาที่อดนอนแล้วนึกเรื่องใดๆ
* ขี้ไม่เอาะ * จริงๆ กว่าจะนึกได้ตั้งนาน แต่ถ้านอนเพียงพอ ความจำดีเลิศเลยครับ
ไม่ทราบใครเป็นแบบนี้บ้าง

จริง ๆ ตั้งใจจะบอกคนข้างบ้านค่ะน้ากาน เพราะว่า ชอบทำงานตอนกลางคืนแล้วก็นอนตอนกลางวันประจำ ป้าแดงยังไม่อยากเป็นหม้าย เหอ เหอ Big Grin
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
27-04-2009, 21:07

Forum Jump: