Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รอยcrackแบบนี้มันแก้ได้ง่ายๆหรือเปล่าครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
รอยcrackแบบนี้มันแก้ได้ง่ายๆหรือเปล่าครับ
อันนี้เป็นกีต้าร์Taylor นะครับ พอดีตัวนี้มันเป็น NOS ครับ สงสัยร้านเก็บไว้นานไปนิดเลยมีfinish crackที่ไม้หลังนิดหน่อย

คนขายบอกว่าแก้ได้ชิวๆ

คือถ้าผมจะเอา คนขายจะส่งกีต้าร์ไปให้Taylor ติด ES รุ่นใหม่ให้และจะให้ทางTaylor เองแก้รอยcrackนี้ให้ครับ ซึ่งผมไม่ทราบว่าต่อให้เป็นทางTaylor เองจะแก้ได้แค่ไหน

แล้วจากลายไม้นี่ เป็นQuater Sawnหรือเปล่าครับ

ผมขอรูปหลังเต็มๆแล้ว เขายังไม่ถ่ายมาให้ครับ

ลองดูfileแนบล่ะกันครับ รอยcrackน่าจะขาวๆทางซ้ายของรูป

ปล. คิดว่าน่าสนใจมั้ยครับ ราคาพอๆกับสั่งของใหม่ ถ้าสั่งของใหม่ต้องรอ3เดือน เพราะไม่มีของในstock และของใหม่ ไม้อาจจะเป็นลองตัวนี้ เพราะเห็นลายมันตรงทีเดียว

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 25-04-2009, 05:25 by Noname.)
24-04-2009, 09:09
Find Like Post Reply
gman Offline

Likes Given: 6
RE: รอยcrackแบบนี้มันแก้ได้ง่ายๆหรือเปล่าครับ
จากรูปดูไม่ค่อยชัดว่า เป็น crack หรือ chip แต่ดูแล้วเป็นไม่เยอะครับ ทางโรงงานคงแก้ไขให้ได้ไม่ยากเย็นอะไร
ลายไม้น่าจะเป็น quartersawn ครับ

อ้อ ไม่ทราบว่า NOS หมายความว่าอย่างไรครับ
24-04-2009, 12:06
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รอยcrackแบบนี้มันแก้ได้ง่ายๆหรือเปล่าครับ
ลองถามด้วยนะครับว่าถ้าส่งเคลมประกันจะต้องใช้เวลานานเท่าไหร่เพราะมันอาจนานกว่าสามเดือนก็ใด้ ตอนผมอยู่ที่โน่นผมเคยส่งเคลมไปสองตัว ( Martin, Guild) กว่าจะใด้คืนก็ประมาณสามเดือนครับ

ถ้าระบบปรียังใช้งานใด้ 100% และรอยมีอยู่นิดเดียวก็อาจลองต่อรองให้เขาขายในราคาทุนหรือประมาณ 45% ของ list price บวกค่าขนส่ง ผมว่าน่าจะประหยัดใด้อีกไม่ต่ำกว่า 600 เหรียญเพราะในสภาพปัจจุบันก็คงไม่มีใครซื้อในราคาตั้งแน่นอน ปรี ES รุ่นแรกมันก็ไม่ใด้เสียง่ายทุกตัวหรอกครับเพราะถ้าเสียทุกตัวป่านนี้ Talor เจ๊งไปแล้ว ที่ผมเตือนไว้เพราะผมยังไม่เคยเจอตัวไหนที่ไม่เสียในเมืองไทยเท่านั้นเอง

ถ้าเป็นร้านใหญ่อย่าง Guitar Center ก็เรียกผู้จัดการมาคุยเลยครับ ถ้าเป็นร้านเล็กก็ขอคุยกับเจ้าของร้านโดยตรงเลย ผมเชื่อว่า defect คงมีนิดเดียวไม่งั้นทางร้านเขาคงส่งเคลมไปเองนานแล้วแต่เขาคงคิดว่าค่าส่งไปกลับเกือบร้อยเหรียญมันไม่คุ้ม ถ้าลุ่มหลงรุ่นนี้จริงๆทำไมไม่ลอง PM ไปจีบคุณ Yodchula ดูครับ อาจใด้ราคาถูกกว่าซื้อที่โน่นก็เป็นใด้นะ

NOS คือ new old stock หรือกีต้าร์ใหม่ที่ค้างสต้อคมาเป็นปีนั่นเองครับ
24-04-2009, 12:38
gman Offline

Likes Given: 6
ขอบคุณครับน้า pood Smile
24-04-2009, 16:01
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมว่าต่อราคาแบบที่น้ากฤษณ์บอกน่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ
24-04-2009, 16:14
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
Brazilian ซะด้วย Smile

รอย Crack ที่ว่ามา ผมมองไม่เห็นจริงๆครับ แต่ถ้าเค๊าว่าแก้ได้ก็ดีครับผม
ส่วนเรื่อง Pre ES ถ้าไหนๆส่งไปซ่อม Crack ก็เปลี่ยนใหม่ไปเลยครับ
เพราะรุ่นใหม่ มันดีกว่ารุ่นเก่าทุกประตูครับ!
[Image: myworkspace.jpg]
25-04-2009, 02:00

ขออนุญาตเพิ่มเติมซักนิดครับ

NOS คือกีต้าร์ New Old Stock ประมาณว่าเป็นรุ่นเก่า ปีเก่าแต่เป็นของใหม่ เช่นกีต้าร์ปี2001 ที่อยู่ในร้านมาตลอด ไม่เคยขาย บางตัวไม่ได้เอามาตั้งโชว์ ไม่ได้เอามาให้ลูกค้าลองด้วยครับ โดยเทคนิคแล้วมันก็คือของใหม่ครับแม้เราจะซื้อมันในปี 2009

พวก Fender เวลาทำรุ่นreissue คือcopyรุ่นเก่าๆ ก็จะแบ่งfinish เป็นrelic คือเยินสุดยอด Closet Classic คือมีร่องรอยว่าเป็นกีต้ารืเก่า กับNew old Stock คือเหมือนซื้อใหม่ๆในปีที่มันขายอยู่เลยครับผม

ถ้าเข้าใจผิดขออภัย

ตัวนี้ยังรอข้อมูลเพิ่มอยู่ แต่ผมไม่ทราบว่ามันเป็นปีอะไรนะครับ แต่รุ่นนี้มันเลิกทำไปสอง สามปีแล้วครับ ดังนั้นตัวนี้เก่ากว่านั้นแน่ ประกอบกับดูลายไม้ที่กีต้าร์ใหม่ๆไม่มีแล้วด้วย ตอนนี้รุ่นใหม่เปลี่ยนชื่อใหม่และเปลี่ยนspecนิดๆครับ

สำหรับตัวนี้ มันเป็น14C ครับ ดังนั้นไม่ได้มีอะไรติดอยู่แล้วครับ คนขายเป็นผู้จัดการของ Guitar Center (แต่ตัวกีต้าร์อยู่ที่คนละสาขา นั่นคือเหตุผลว่าทำไมผมต้องขอรูป) รับปากผมว่า ถ้าผมจะเอาจะส่งไปติด ESให้ ไม่เกิน15 วันมารับได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าถ้าให้Taylor ดูcrackด้วย จะช้ากว่านี้หรือเปล่า ตอนนี้รูปด้านหลังทั้งแผ่นก็ยังไม่ได้ครับ

แถวที่ผมอยู่มีGuitar Center สองสาขาครับ

ทางเลือกสองทาง
1. สั่ง14C กับผู้จัดการร้านคนนี้ ร้านนี้ไกลผมออกไปหน่อย แต่ผมก็ไปได้
ให้เขาเอากีต้าร์มาจากรัฐอื่น ติด ES และให้Taylor ดูfinished crackให้

ราคา xx89 ครับ รวมกรณีส่งไปติดESเพิ่มกะซ่อมcrack แล้วนะครับ ผมต่อลงมาครั้งสองครั้งแล้วครับ ไม่แน่ใจว่าจะลงอีกได้มั้ย ครั้นผมจะเอาราคาพิเศษที่ได้จากกรณีที่สองไปต่อ เดิ๋ยวเขาจะทะเลาะกันแล้วจะมาโกรธผมอีก หลังจากผมเอาราคาร้านนู้นไปต่อร้านนี้มาหลายครั้งแล้ว 55555

ข้อดี
ผมอาจจะได้กีต้าร์ก่อนผมกลับ เพราะเขาบอกว่า15วันสำหรับติด ES ถ้าซ่อมcrackไม่รุ้บวกเพิ่มแค่ไหน
ถึงยังไม่เห็นไม้ทั้งแผ่น แต่ดูลายแล้ว ไม้แบบquater sawnแบบนี้กีต้าร์ใหม่ๆไม่น่าจะมีแล้ว

ข้อเสีย
crackไม่รู้จะส่งผลแค่ไหน
ลูกบิดรุ่นเก่าเป็นไม้ Ebonyครับ ซึ่งผมชอบมากกว่า Gotoh 510แบบใหม่อีก แต่Taylor เปลี่ยนมาเป็นGotohเพราะว่าลูกบิด Ebonyแตกบ่อย และผมดูwebต่างประเทศ ฝรั่งก็บ่นกันพอควร แต่ไม่เคยเห็นคนไทยบ่นเลย

2. อีกทางคือผมสั่งของใหม่ครับ ให้ทางTaylorทำให้ใหม่เลย ผมขอราคาพิเศษจากsaleร้านใกล้บ้านครับ Guitar Center เหมือนกัน ต่อให้ต้องจ่ายTaxแล้ว ราคาก็ยังถูกกว่าร้านอื่นมากครับ

ราคา xx50 ครับ ถูกกว่าตัวบน 39เหรียญครับ อันนี้พี่แกบอกต่อไม่ได้แล้ว

ข้อดี
สั่งของใหม่ ทำกีต้าร์ใหม่ให้เราเลย
เราสามารถเลือกไม้จากstockที่มีอยู่ของTaylorได้ครับ ว่าอยากได้แบบไหน ลายยังไง เหมือนกรณีสั่งทำกีต้าร์แหละครับ
กำหนดรายละเอียดปลีกย่อยได้ แต่บางอย่างต้องจ่ายเพิ่มอีกเช่นจ่าย 300-500 เพื่อจะเอา Adirondack Top หรือ Sinker Redwood Top (ผมว่าไม้ AdirondackของTaylor ลายมันช่างไม่ตรงกันวะเลย เรื่องเสียงถึงจะดีกว่า แต่ความดูดี ยกให้ Engelmann ดังนั้นผมคงไม่จ่ายเพิ่มครับ เลือก Engelmann เหนือ Sitka กะ Adirondack อีกส่วนคือเกินงบไปมากๆๆๆๆๆๆแล้ว)
ถูกกว่าเอาตัวที่มีอยู่แล้ว

ข้อเสีย
รอสามเดือน ต้องให้เพื่อนจัดการให้แน่ๆ เพราะผมกลับไทยก่อน
ไม้หลังสวยๆดีๆ ไม่น่าจะเหลือให้เลือกมาก ผมได้ข่าวว่าTaylor ทำรุ่นนี้ด้วยไม้ Brazilianได้อีก 2-10ตัว แล้วก็อาจจะเลิกไปเลยเหมือนMartin

ราคาทั้งสองตัวรวมTaxแล้วก็ลดไปประมาณ 45%ของpricelistน่ะแหละครับ แค่นี้ก็คงรู้แล้วว่า xxข้างหน้าราคาผมคือเลขอะไร ไม่ค่อยอยากบอกราคาเต็มครับ

คุณPood ครับ พี่ยอดบอกว่า ขอซื้อต่อแพงกว่าที่พี่แกซื้อมาก็ไม่ขายครับ 55555

ว่าแล้วก็ขอถามว่าแนะนำไม้ Top Adirondack มากกว่าหรือเปล่าครับถ้าสั่งใหม่ ถึงบนTaylor ผมว่าไม้ที่ใช้ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ เท่าที่เคยเห็น

แล้วอีกเรื่องครับไอ้ตัวในรูปนี่ 14C คือ Engelmann ใช่มั้ยครับ บอกตรงๆพักหลังเห็นแต่รูปแล้วจะดูว่าไม้หน้าอะไรระหว่างEngelmann กับ Sitka หมดความมั่นใจไปเยอะ หลังจากเจอรูปที่แยกออกจากกันยาก สีเพี้ยน หรือเราดูเป็นอย่างนึง แต่คนขายบอกอีกอย่าง

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 26-04-2009, 08:39 by Noname.)
25-04-2009, 19:16
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เท่าที่ผมตีความออก กีต้าร์ตัวที่น้า noname หมายปองคือ Taylor PS 14c ซึ่งเลือกผลิตไปในปี 2003 ในปีต่อมาก็เพิ่ม ES preamp เข้าไปเลยกลายเป็นรุ่น PS14CE ที่ผลิตอยู่ถึงปี 2005

ราคา list price สุดท้ายของ PS 14C คือ 10,168 USD (2003) PS 14CE คือ 11,628 USD (2005) เหตุผลที่เลิกผลิตคือไม้ brazilian rosewood ในเกรด master ไม่มีเหลือในสต้อคมากพอที่จะนำมาผลิตใน production line ครับ

จาก list price จะเห็นใด้ว่าราคาในปี 2005 แพงกว่าปี 2003 ถึง 1,510 USD ถ้าคิดค่า preamp 400 USD ก็แสดงว่าเขาคิดค่าไม้เพิ่มขึ้น 1,110 USD เพราะไม้เกรดนี้มันหาไม่ใด้อีกแล้ว

ดังนั้นผมเลยสงสัยว่าตัวใหม่ที่เขาเสนอราคามาต่ำกว่าตัวเก่านั้นไม้ข้างและไม้หลังคงไม่ใช่ master grade หรอกครับ ก่อนตัดสินใจลองเช็คดูอีกทีแล้วกัน

ที่ผมอยากถามอีกข้อก็คือทำไมถึงจะเอากีต้าร์ในเกรด presentation ที่เขาตั้งใจทำไว้ให้ใส่ตู้โชว์ไปใส่ pickup ครับ กีต้าร์เกรดนี้คงไม่มีใครเอาไปเล่นหากินตามร้านอาหารแน่นอน ถ้าอยากเล่นออกแอมป์ก็ใช้ condenser mic. จ่อไม่ดีกว่าหรือครับ อย่าลืมว่าตัวกีต้าร์เองนั้นมูลค่ามันสูงขึ้นเรื่อยเพราะไม้มันหายากขึ้นทุกวันแต่ระบบอิเล็คโทรนิคนั้นราคามันถูกลงทุกวัน ถ้าตอนนี้คุณเอาไปเจาะใส่ ES 2 พอเขาออกรุ่น ES 3, ES 4, ES 5 ออกมาคุณคงต้องส่งกีต้าร์ไปเปลี่ยน preamp ทุกครั้งเลยหรือเปล่าครับ
26-04-2009, 00:28
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
ผมเห็นด้วยกับพี่กฤษณมากๆเลย เรื่อง Preamp ที่ไม่ได้ติดมาจากโรงงาน
ตอนแรกผมเข้าใจว่ามันเป็น PS14 ที่ติดตั้ง ES รุ่นแรกมาให้อยู่แล้ว
ก็เลยเชียร์ให้ติด ES รุ่นใหม่ เพราะเห็นว่าไหนๆก็ส่งซ่อม Crack แล้ว
และ ES รุ่นใหม่ก็ดีกว่ารุ่นเก่าเป็นไหนๆ

โดยส่วนตัวผมเอง กีต้าร์ที่ผมซื้อถ้าเลือกได้ ผมจะไม่ติด Pickup เลยครับ
เพราะผมไม่เคยต้องไปเล่นออกงานที่ไหน และถึงมีเพื่อนๆมานั่งเล่นกัน
ก็ไม่ได้มีมากมายหลายคนขนาดต้องใช้เครื่องขยายเสียง

ไม้ Brazilian หาได้ไม่ง่ายแล้วในปัจจุบัน ผมว่าถ้าไม่จำเป็นต้องเอากีต้าร์ไปเสียบออกแอมป์
ก็อย่าไปเจาะให้ไม้หายากเป็นรูเลยครับ ผมเสียดายของ Smile

ถ้าอยากจะทำให้กีต้าร์มันมีเสียงออกแอมป์ได้ ผมลงทุนซื้อกีต้าร์ราคา 3-40000 บาทมาติด Pickup ดีกว่า
หรือไม่ก็ซื้อกีต้าร์รุ่นที่มันมี Pickup ไปเลย

ปล.1 กีต้าร์โปร่งในบ้านผมมีราวสิบกว่าตัว แต่มีอยู่ 2 ตัวที่เสียบแอมป์ได้คือ Gibson Songwriter Deluxe 12 สาย
กับ PS14ce เพราะมันมีมาจากโรงงาน ผมเลือกไม่ได้ครับ!! เฮ้อๆๆๆๆๆ Tongue

ปล.2 ที่ผมตัดสินใจเปลี่ยน ES ของผมเป้น ES รุ่นใหม่ เพราะรุ่นเก่ามันเจ๊งคร๊าบบบบบบบบบบบบบบ Big Grin
[Image: myworkspace.jpg]
26-04-2009, 02:45

เวรกรรมคุณpoodมาเรียกผมว่าน้าซะแล้ว 55555 ผมอ่อนอาวุโสกว่าคุณยอดที่เรียกคุณว่าพี่หลายปีอยู่นะครับเนี่ย

ราคาPricelistปัจจุบัน 12298ครับ สำหรับ PS14CE (แต่รุ่นใหม่เรียกว่า PSGAce) ถ้าเอาEออก pricelistก็ถูกลง 400 ครับ เขาก็ยังโฆษณาว่าไม้เป็น Master Gradeอยู่นะครับ แต่ตัวหลังๆลายไม้มันจะไม่ตรงเหมือนก่อน จะเลื้อยไปมาน่ะครับ ผมแนบลายไม้ตัวปี 2007-2008มาให้ดูล่ะกันครับ มี3 ตัวครับ ตัวสุดท้ายเป็นAdirondack สังเกตว่าใช้ลูกบิด Gotohหมดแล้ว

[Image: f9d5_12.JPG] [Image: f564_12.JPG]

[Image: DSCN0015-1.jpg] [Image: DSCN0019.jpg]

[Image: inlay2.JPG][Image: body2.JPG][Image: back5.JPG]
คือผมตั้งใจจะซื้อโปร่งไฟฟ้ามาตั้งแต่ต้นน่ะครับ ไม่มีเหตุผลอย่างอื่นเลยครับ พอดีพอไปถามร้านเขาก็บอกว่ามีPS14C พอดี ถ้าจะเอาเราจะติด ESให้ Free (แต่ผมว่าพี่แกบวกเข้าไปแล้วแหละครับ) ถ้ากรณีนี้อยากซื้อโปร่งไฟฟ้า สั่งของใหม่อาจจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

สรุปคือถ้าสนใจจะเอา 14C แนะนำว่าไม่ควรให้เขาเอาไปติด ES อย่างยิ่งหรือครับ งั้นไม่รู้ว่าถ้าไม่ติดจะลดได้อีกหรือเปล่า แต่ตัวนี้ราคาที่ผมได้มันแพงกว่าสั่งPSGAce ของใหม่อีกครับ เพียงแต่ตัวปีเก่าไม้น่าจะดีกว่า เพราะตัวใหม่ไม้ในstockก็จะน้อยลงครับ จริงๆที่ว่าตัวใหม่ได้ราคาถูกกว่านี่ เป็นเพราะผมต่อได้ถูกกว่าเองนะครับ ไม่ใช่เพราะว่าราคาของใหม่มันถูกกว่า ราคาPricelistก็อย่างที่บอกครับ ปัจจุบัน 12298 ครับ ดังนั้นราคาprice listปัจจุบันแพงกว่าสามสี่ปีก่อนเยอะครับ แต่ผมต่อได้ถูกกว่าราคาปกติพอควรครับ ส่วนเจ้า PS14C +ES ตัวที่มีcrack ที่เขาจะขายแพงกว่าตัวใหม่ (ทั้งที่pricelist ในปีที่มันออกมาขายมันถูกกว่าเยอะ) ก็เพราะผมต่อลงมาไม่ได้น่ะครับ แหะๆๆๆ มันคนละสาขากัน
(This post was last modified: 26-04-2009, 12:07 by Noname.)
26-04-2009, 08:07

Forum Jump: