Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ
Author Message
ler2sup Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ
อยากมาเชียร์ให้ลองเล่นมัลติเอฟเฟคครับ เพราะว่าจะประหยัดกว่า เหมาะกับการเรียนรู้ก่อนครับ :-)
แล้วค่อยๆศึกษาลักษณะการทำงานและเสียงของเอฟเฟคแต่ละชนิดหน่ะครับ ว่ามันทำงานยังไงให้เสียงต่างกันยังไง โดยศึกษาจากมัลติไปก่อนครับ แล้วถ้าอยากยกระดับไปเล่นก้อนค่อยขยับขยายอีกที

มัลติเอฟเฟค ที่มีการปรับคล้ายๆเอฟเฟคก้อน ก็ของ BOSS ครับ (จะได้เรียนรู้ว่าปรับตัวนี้ เสียงเป็นไง เปลี่ยนค่าตัวนั้นลง เสียงเป็นยังไง พอมาเล่นก้อนก็จะเข้าใจง่ายขึ้นครับ)
BOSS มีมัลติเอฟเฟคตัวเล็กๆน่าเล่นอย่าง ME-20 แต่จะต้องระวังหน่อยเพราะมันไม่มีปุ่มสวิสท์เปิด-ปิด พอเสียบแจ็คแล้วจะติดเลย จึงควรปิดโวลุ่มหมดทุกอย่าง ก่อนเสียบเอฟเฟคครับ
ถ้าใหญ่ขึ้นมาในชุดเดียวกันคือ ME-50 ครับ ตัวนี้มีสวิสท์เปิด-ปิด ไม่ต้องระวังเหมือน ME-20
ผมว่าเสียงเป็นธรรมชาติกว่าพวก zoom หรือ line6 ครับ...

ลองเสนอความเห็นนะครับ เพราะเอฟเฟคนี่เปลืองใช่ย่อย ผมไม่มีงบไปตามเล่นก้อนก็เลยเล่นมัลติครับ แต่ในเรื่องเสียงนั้นนักดนตรีส่วนมาก จะยืนยันว่าแบบก้อนได้เสียงดีกว่าครับ เป็นธรรมชาติกว่า

ขอให้สนุกและมีความสุขครับ :-)
18-04-2009, 01:12
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - by ler2sup - 18-04-2009, 01:12

Forum Jump: