Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ
Author Message
PLguitars Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ
ผมมี MG100 DFX ตอนซื้อมามี Foot Switch ของ Marshall เองให้มาด้วยครับ ซึ่งมีSwitch อยู่ 2 ตัว คือ ด้านซ้ายระบุเป็น Channel ไว้เปลี่ยน Clean/Crunch ส่วนด้านขวา ไว้สำหรับเปิด/ปิด DFX ครับ แอมป์ตัวนี้ของผมก็มีเสียงจี่และฮัมมากเช่นกันครับ แม้จะใช้กีตาร์ที่เป็น Humbucking ก็มีเสียงฮัมเป็นบางครั้งและบางครั้งก็ฮัมดังมากครับ สันนิฐานว่าไม่ได้ต่อสาย Ground ไว้ แต่ไม่แน่ใจว่าใช่หรือไม่นะครับ

ต้องขออภัยที่ไม่สามารถให้ความเห็นข้ออื่นๆได้ครับเพราะไม่มีความรู้มากนักครับ
แต่ขอแสดงความเห็นเกี่ยวกับแอมป์ของผมดังนี้ครับ
ผมเคยพบปัญหาอีก 2 ประการคือ
1. พัดลมระบายอากาศด้านหลังมักจะค้างไม่ยอมหมุนแต่มีเสียงอืด.........ดัง ต้องกระแทกบ้าง ปิดแล้วเปิดใหม่บ้างหรือไม่ก็ต้องเอาไม้เขี่ยจึงจะหมุน เป็นตั้งแต่ซื้อมาใหม่ๆแล้วแต่ไม่มีเวลาไปซ่อมครับ
2. มีอยู่ตรั้งหนึ่ง ได้เอาเครื่อง iGTR เป็นตัว Effect ขนาดพกพาไว้ใช้เล่นโดยที่ไม่รบกวนผู้อื่นได้เพราะใช้เสียบหูฟัง แต่ในคู่มือระบุว่าสามารถต่อออกเครื่องขยายได้เช่นกัน แต่พอต่อเข้า Marshall MG 100 DFX ปรากฏว่าเสียงดังแค่จึดเดียวแล้วไม่มีเสียงออกมาอีกนานมากมาก
ไม่ทราบว่าเครื่องมีระบบป้องกันสัญญานส่วนเกินหรือเปล่า
หากใครจะกรุณาให้ความรู้ทั้งที่ท่าน Love666 ถามมาและปัญหาที่ผมพบก็จะขอบคุณมากๆครับ
13-04-2009, 17:44
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - by PLguitars - 13-04-2009, 17:44

Forum Jump: