Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ
Author Message
love666 Offline
Posting Freak

Likes Given: 0
ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ
หลังจากที่ได้ Marshall มาแล้ว และลองเล่นปรากฏว่าอยากได้ความคล่องตัว จึงอยากหา Foot Switch มาเล่น จึงอยากถามน้าๆดังนี้ครับ (ถามโดยไม่มีพื้นฐานความรู้่เ รื่องนี้เลยนะครับ)

condition : Amp Marshall MG 30 DFX
ต้องการใช้เพื่อสวิทช์ระหว่างเสียงคลีน กับ เสียงแตก

1. ผมจะต้องใช้ Foot Switch ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

2. หรือผมควรจะซื้อ FX แยกสำหรับ Distortion, Chorus, Daley etc.
3. จากข้อ 2. ถ้าซื้อแ ยก มียี่ห้อไหนแนะนำให้ซื้อ หรือไปลองมั่งครับ

4. บังเอิญว่าผมเสียบสายแจ๊คผิดรู จากกีต้าร์ แทนที่จะเสียบ input ผมดันละเมอไปเสียบช่อง Foot Switch และสังเกตุเห็นไฟ OD ติดอยู่ เลยสงสัยว่า ทำไมไฟถึงติด ทั้งๆที่ไม่ได้กดปุ่ม OD เป็นไปได้มั้ยที่ วงจร OD ค้างอยู่จากการใช้ Foot Switch ก่อนหน้านี้ (ซื้อแอมป์มือ2มา) หรือมาจากสาเหตุใดครับ

5. จากข้อ 4 หลังจากสลับแจ๊คกลับไปต่อช่อง input ปรากฏว่ามีอาการเสียงจี่ เสียงฮัม ดังมากกว่าปกติ มีผลเกี่ยวข้องจากข้อ 4. หรือไม่ หรือจากสาเหตุใด และมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ

รบกวนน้าๆผู้รู้ด้วยครับ และขอบคุณล่วงหน้าครับ Smile
If heart is empty, brain doesn't matter.

13-04-2009, 15:40
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
ขอถามเรื่อง Foot Switch หน่อยครับ - by love666 - 13-04-2009, 15:40

Forum Jump: