Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
มาแนะนำตัวครับ
Author Message
ler2sup Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: มาแนะนำตัวครับ
(17-04-2009, 09:02)SARUN Wrote: ผมเองก็ชอบดูงานศิลปะภาพเขียน แต่เพราะยังดูไม่เป็นเท่าที่ควร จึงยังไม่ชำนาญพอที่ซึมซับความงามได้อย่างเต็มที่
หากมีผลงานใดเสร็จสมบูรณ์
แบ่งๆมาให้ชมบ้างพร้อมคำบรรยายใต้ภาพบ้างนะครับ
เปิดเป็น กะทู้galleryเลยก็ดีครับ ( Big Grinยุส่ง)

ผมขอเล่าให้ฟังแบบนี้ครับ(ผมก็เพิ่งรู้ตอนมาเรียนนี่แหละ)... คนที่กล้าบอกว่าดูเป็นนะครับ ส่วนใหญ่เป็นพวก curator ซะมากกว่า ที่มีอาชีพดูงานให้เป็นครับ อย่างคนธรรมดาทั่วๆไปที่ชอบดูงานศิลปะ ก็ขอแค่มีความสุข หรือรับรู้อารมณ์จากภาพนั้นๆโดยที่ไม่ไปปรุงแต่งล่วงหน้า (สำนวนทางพระนิดนึงนะครับ) ก็น่าจะพอแล้วครับ
ไม่ใช่ว่า พอเราไปดูงานศิลปินดังแล้วมันต้องโดนใจ หรือต้องประทับใจนะครับ ถ้าเราไม่ชอบก็รู้ว่าไม่ชอบเท่านั้นเอง หลังจากนั้นถ้าสนใจ ติดตามงานใครถ้ารู้ประวัติบ้างเราก็จะค่อยๆ สนุกมากขึ้นครับ...อืม เหมือนเราฟังคนที่เรารู้จักเล่าเรื่องให้เราฟังหน่ะครับ มันจะไม่เหมือนฟังคนแปลกหน้าเล่าเรื่องให้ฟัง เพราะเราจะพอรู้ปูมหลังของคนเล่า เราก็สนุกมากกว่า เข้าถึงอารมณ์ได้ดีกว่า
ที่พูดมาไม่ได้หมายความว่า ถ้าจะดูงานต้องรู้นั่นรู้นี่ หรือพูดไอ้นี่ไม่ได้ไอ้นั่นไม่ได้นะครับ อยากบอกแค่ว่า"อย่ากังวล"ครับ เราก็ใช้วิธีดูช้าๆ อย่าให้คำพูดคนใดคนหนึ่ง หรือข้อวิจารณ์ใดๆ เข้ามามีผลต่ออารมณ์เราก่อนครับ แล้วเรารู้สึกยังไงค่อยๆรับรู้ไป มันก็จะเฉียบคมขึ้นเรื่อยๆเองครับ ถ้าเราชอบดูงานศิลปะจริงๆ อยากดูอย่างมีความสุขมากกว่าคนทั่วๆไป ก็ต้องให้เวลาบ้างครับ งานศิลปะมันต้องอาศัยความรู้เกี่ยวกับศิลปินบ้าง เกี่ยวกับสังคมบ้าง จะได้รู้ว่า เขาเคยทำยังไง ตอนนี้เป็นยังไง ดีขึ้น-เลวลง เราชอบมากขึ้นหรือเราชอบน้อยลง ตอนที่ดูก็จะสนุกเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆครับ คงคล้ายกับทุกอย่างแหละครับ ยิ่งรู้ลึกยิ่งมันส์ครับ Tongue
...
ภาพที่ผมเอามาลงเป็นภาพที่เสร็จแล้วครับ คำว่ายังไม่ลงตัวของผม คือแนวทางการวาดภาพหน่ะครับ มันยังไม่เป็นอย่างที่ใจนึก น่าจะคล้ายๆเล่นกีต้าร์ยังไม่ได้อย่างฝันไว้ หรือนึกไว้ครับ ส่วนกระทู้แกลลอรี่ ผมว่าขอเวลาอีกดีกว่าครับ ถ้าเป็นพวกประวัติศาสตร์ศิลปะที่สนุกๆ อันนี้จะน่าสนใจครับ เพราะเป็นข้อเท็จจริงที่มีคนยอมรับแล้ว เราก็เอาไปเสพต่อ ไปคิดต่อ ลองนึกแย้ง นึกคล้อยตามน่าจะสนุกครับ ไว้ถ้าเจอประเด็นดีๆ จะมาลองเล่าให้ฟังครับ แต่เอาแค่เป็นน้ำจิ้มนะครับ เดี๋ยวจะเยอะไป Smile

(17-04-2009, 09:51).::.pOoH.::. Wrote: สวัสดี ยินดีต้อนรับครับ Big Grin

แนะนำตัวถูกระเบียบสุดๆไปเลย เอาไป 5 กะโหลกครับ Big Grin

ไม่รู้ว่า 5 กระโหลกคืออะไรครับ แต่ฟังซาวน์แล้วคิดว่าดี ขอรับเลยครับ Smile

(17-04-2009, 10:27)kiss Wrote: ยินดีต้อนรับค่ะ ขอให้มีความสุขในบ้านสีฟ้าหลังนี้ค่ะ
บ้านหลังนี้ พี่ๆ เพื่อนๆ น่ารักมากๆ ค่ะ confirm Wink

(17-04-2009, 09:51).::.pOoH.::. Wrote: แนะนำตัวถูกระเบียบสุดๆไปเลย เอาไป 5 กะโหลกครับ ^^

55555555555
^_^ ขอบคุณครับ ^_^
(This post was last modified: 22-04-2009, 18:38 by ler2sup.)
22-04-2009, 18:34
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: มาแนะนำตัวครับ - by ler2sup - 22-04-2009, 18:34

Forum Jump: