Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
(09-04-2009, 13:51)โฟล์คน้อย Wrote: น้าหนึ่งครับ.. เราจะมีวิีธี หรือหลักเกณฑ์ในการเลือกใช้โน๊ตในการ Improvise อย่างไรบ้างครับ
ว่าโน๊ตตัวนี้สมควรที่จะใช้ตรงนี้.. และ/หรือโน๊ตตัวนี้ไม่สมควรที่จะใช้สำหรับตอนนี้..

และโน๊ตแต่ละตัวในสเกลนั้น เราสามารถแยกออกมาได้มั๊ยครับ
ว่าตั้งแต่โน๊ตลำดับที่ 1 จนถึงลำดับที่ 7 แต่ละตัวมีอารมณ์เช่นไร

.... มีสูตรวิเคราะห์คุณค่าของตัวโน๊ต จำเเนกบอกเลยครับ ว่า โน๊ตตัวนี้ คู่นี้ อยู่ตรงนี้มีค่า tension เท่าไหร่ เเต่ผมกลับไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ รสนิยม ความเเตกต่างของการเข้าใจเรื่องเสียง มีเเตกต่างกันไปครับ ในความคิดผมนะ หลายๆครั้งผมอาจจะไม่เชื่อตำรานัก

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับ วิธีการมาเเสดงคุณค่าโน๊ตตรงนั้น ในเรื่องของความเข้มข้น สีสัน เเล้วจะนำมาอธิบายในต่อไปครับ

เคยได้ยินมาว่าผู้ที่สามารถ Improvise จนชำนาญ.. จะสามารถเล่นโต้ตอบกันได้เหมือนคำพูดที่สนทนากัน..
ถ้าอย่างนั้นในระหว่างที่เราเล่นดนตรีสื่อสารกัน.. หรือเหมือนกับคนที่พูดคุยกันอยู่นั้น..
ระหว่างนั้นผู้เล่น หรือตัวเรากำลังนึกถึงอะไร.. หรือควรนึกถึงอะไรครับ..
และจะถ่ายทอดออกมาเช่นไร ให้เขารับรู้ถึงสิ่งที่เราต้องการบอกเล่า..

เราควรคิดเป็นภาพอยู่ในหัว.. หรือเป็นคำพูดครับ..

ในขณะเดียวกัน.. เราจะตีความโน๊ตที่เขาสื่อสารออกมาเช่นไร..
เพื่อที่เราจะได้สามารถโต้ตอบให้เขารับรู้ว่าเราเข้าใจ..
และกำลังเดินทางไปด้วยกันในบทเพลงเดียวกัน..

.....ต้องใช้จินตนาการครับ จะคิดยังไงตามเเต่ความถนัดเเล้วเเต่บุคคลครับ.....ความกลมกลืน ความเหมาะสม ความกระด้าง ความขัดเเย้ง เรานำมาจัดวาง ในช่วงเวลาครับ

จริงๆ ก็คือ ห้วงวลีหลายอัน เรียงซ้อน เเสดงจังหวะลีลา ถามตอบ เป็น เรื่องการจัดวางสมดุลย์ในธรรมชาติของเสียงครับ

เรียนรู้ที่จะ กลมกลืน เเละ ขัดเเย้ง เเต่สำคัญคือ องค์ประกอบการจัดวางครับ

ผมเคยได้รับคำตอบว่า.. "คำตอบในเรื่องนี้.. หาได้จากประสบการณ์ครับ.."

..........ถูกครับ ประสพการณ์ ที่ถูกตีค่าความหมายด้วยความเข้าใจ = เกิดปัญญาครับ

ซึ่งผมไม่ปฏิเสธว่า.. ประสบการณ์เป็นสิ่งที่สอนเรา.. ให้เราค่อย ๆเรียนรู้ ๆ ซึมซับ..
และนำไปใช้ได้เองโดยเป็นธรรมชาติ..

แต่สำหรับคนที่เริ่มต้น.. เราจะทำอย่างไรครับ..

.....ใส่ใจ ใช้เวลาศึกษาด้วยสติ เรียนรู้อย่างมีระบบเเบบเเผน ด้วยความตั้งใจครับ....

...............................................................

ผมต้องรบกวนน้าหนึ่งด้วยครับ..
และขอบคุณน้าหนึ่งอย่างมากสำหรับความรู้.. และสิ่งดี ๆที่น้าหนึ่งบอกเล่าเสมอมา..

ขอบคุณครับ..
โฟล์คน้อย..

ดีใจที่มีผู้สอบถามครับ ขอบคุณสำหรับคำถามที่ดีนี้ด้วย

จะขยายละเอียดขึ้นในตอนต่อๆไปครับ

ผมเชื่อว่าดนตรี เป็นเรื่องการปฎิบัติ โดยเฉพาะ หัวข้อนี้ การสรุปมาเป็นคำอธิบาย เป็นเเค่คำเเนะนำเส้นทางเท่านั้น

สำคัญคือ ผู้อยากเดินทาง ต้องก้าวเดินไปเผชิญการเรียนรู้ จึงจะได้ค้นพบสิ่งต่างๆ

ยังรอคำถาม ข้อคิดเห็น การเเนะนำอยู่นะครับ สำหรับ นิยาม เเละ ความหมายของImprovisation

เเล้วจะเขียนในตอนต่อไปครับ หัทยา พาเที่ยว...Big Grin55555

ขอบคุณที่ติดตามครับ
(This post was last modified: 09-04-2009, 15:45 by hattaya111.)
09-04-2009, 15:37
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA - by parradee - 09-04-2009, 15:37

Forum Jump: