Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
Author Message
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Likes Given: 0
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
น้าหนึ่งครับ.. เราจะมีวิีธี หรือหลักเกณฑ์ในการเลือกใช้โน๊ตในการ Improvise อย่างไรบ้างครับ
ว่าโน๊ตตัวนี้สมควรที่จะใช้ตรงนี้.. และ/หรือโน๊ตตัวนี้ไม่สมควรที่จะใช้สำหรับตอนนี้..

และโน๊ตแต่ละตัวในสเกลนั้น เราสามารถแยกออกมาได้มั๊ยครับ
ว่าตั้งแต่โน๊ตลำดับที่ 1 จนถึงลำดับที่ 7 แต่ละตัวมีอารมณ์เช่นไร

เคยได้ยินมาว่าผู้ที่สามารถ Improvise จนชำนาญ.. จะสามารถเล่นโต้ตอบกันได้เหมือนคำพูดที่สนทนากัน..
ถ้าอย่างนั้นในระหว่างที่เราเล่นดนตรีสื่อสารกัน.. หรือเหมือนกับคนที่พูดคุยกันอยู่นั้น..
ระหว่างนั้นผู้เล่น หรือตัวเรากำลังนึกถึงอะไร.. หรือควรนึกถึงอะไรครับ..
และจะถ่ายทอดออกมาเช่นไร ให้เขารับรู้ถึงสิ่งที่เราต้องการบอกเล่า..

เราควรคิดเป็นภาพอยู่ในหัว.. หรือเป็นคำพูดครับ..

ในขณะเดียวกัน.. เราจะตีความโน๊ตที่เขาสื่อสารออกมาเช่นไร..
เพื่อที่เราจะได้สามารถโต้ตอบให้เขารับรู้ว่าเราเข้าใจ..
และกำลังเดินทางไปด้วยกันในบทเพลงเดียวกัน..

ผมเคยได้รับคำตอบว่า.. "คำตอบในเรื่องนี้.. หาได้จากประสบการณ์ครับ.."

ซึ่งผมไม่ปฏิเสธว่า.. ประสบการณ์เป็นสิ่งที่สอนเรา.. ให้เราค่อย ๆเรียนรู้ ๆ ซึมซับ..
และนำไปใช้ได้เองโดยเป็นธรรมชาติ..

แต่สำหรับคนที่เริ่มต้น.. เราจะทำอย่างไรครับ..

...............................................................

ผมต้องรบกวนน้าหนึ่งด้วยครับ..
และขอบคุณน้าหนึ่งอย่างมากสำหรับความรู้.. และสิ่งดี ๆที่น้าหนึ่งบอกเล่าเสมอมา..

ขอบคุณครับ..
โฟล์คน้อย..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
09-04-2009, 13:51
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA - by โฟล์คน้อย - 09-04-2009, 13:51

Forum Jump: