Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
จะเรียกว่า คำนำ เเล้วกันนะครับ .............

เเรกเดิมที จะหาคำอธิบาย เเละ เเง่มุมต่างๆของการ Improvisation มาฝากกัน

จริงๆตั้งใจจะไปหาข้อมูล คัดลอกมาลงให้เเหละครับ เเต่หาที่อ้างอิงไม่ได้อย่างที่พอใจ

ซึ่งน่าตกใจมาก ที่สิ่งที่พูดคุย ใช้กันบ่อยๆ ไม่มีที่จะให้ข้อมูลได้ครบ เเละ ครอบคลุมเลย

เเม้ ทฤษฏีดนตรีเบื้องต้น ก็เจอผิดๆถูกๆ มึนๆ เข้าใจยาก อะไรต่างๆนาๆ

จึงจำเป็นต้องทำขึ้นมาเอง โดยการสุ่มหาคำที่เกี่ยวข้อง ซึ่งส่วนมากมาในเเง่คำถาม สงสัย บางทีเจอในพวกนักวิจารณ์ที่ไม่รู้เรื่องดนตรี เเต่พยายามอธิบาย หรือ บางทีเจอนักดนตรี เเต่อธิบายไม่เป็น

ผมจะขอเขียนในเเบบ พูดคุยอธิบาย คือ ไม่ได้เป็นนักวิชาการ มีความรู้สุดขั้วจากไหน เลยว่าจะเขียนเเบบส่วนตัว เจอยังไง ใช้ยังไง

ก็คิดเอง เเปลมาบ้าง ขุดตำราบ้าง กรองมา อาจไม่ครบถ้วน ตกไปยังไง ก็จะพยายามให้ครบถ้วนมากขึ้น

หากมีข้อสงสัย เสนอเเนะ ช่วยกันเพิ่มเติมกันนะครับ อยากรวบรวมข้อมูลเพื่อคนต่อๆไปจะ เพื่อคนไทยด้วยกันมีจะโอกาสที่ดีกันขึ้น

ขอบคุณทุกข้อความครับ

วิเคราะห์ ทำความเข้าใจตนเอง ค้น คิด...ในสิ่งที่ขาด เเล้ว พัฒนาปรับกันต่อไปครับ การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด

หัทยา สงวนสิน
09-04-2009, 11:42
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA - by parradee - 09-04-2009, 11:42

Forum Jump: