Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น Love at Sundown

by Hattaya ...One man show

ผมคงเริ่มหลงเสน่ห์ การบันทึกเสียงการเเสดงสดในที่ต่างๆไปซะเเล้ว

การเเสดงความคิด ความรู้สึกกับเสียงดนตรีที่ถ่ายทอดออกมา จะมีความต่าง มีผลแปรผันไปตามความรู้สึกที่เป็นไปในขณะนั้นๆ ทั้งจากภายใน และ การกระทบจากภายนอกต่อความรู้สึก

วันก่อนได้บันทึกเสียงไว้เช่นเคย เลยอยากเอามาฝากพี่น้องเรากัน โหลดไปฟังกันได้เลยครับ

วันฝนตกหนักในฤดูร้อนวันหนึ่ง ในร้านเล็กๆ บนเซ็นทรัลเวิลด์ จริงๆเป็นการเล่นที่ไม่ค่อยดีนัก เเต่ไม่เคยเล่นเพลงนี้เเล้วบันทึกเลย จึงนำมาฝากกัน เเม้จะด้อยๆ ไม่ดีนักก็ตาม

พอดี วันนั้นเบื่อๆทั้งวันทานเข้าไป สัก 4 คำ พอดีรู้สึกไม่ค่อยหิว เเต่มีหวิวเหมือนลอยๆ ( เค้าว่าๆเทพ อิ่มทิพย์ เลยลองดูครับ ไม่กินอะไรเลยทั้งวัน ... มีอาการจะเป็นลม คาดว่าผมคงไม่ใช่เทพเเน่นอน 5555 ล้อเล่นนะ เห็นเรียกกันซะเหลือเกิน) วันนั้นตัวร้อน ไม่ค่อยสบาย ไม่มีสมาธิ

การควบคุมโน๊ตที่น่าจะ วิ่งใน พยางค์ ความเร็ว ความสั้นยาว สูงต่ำ ผมไม่สามารถคิดได้ดังใจ เเละ เเสดงออกมาได้อย่างที่ต้องการ

ระบบความคิด ระบบประมวลผล ไม่สื่อสารต่อร่างกายได้ดีดังเคย เเละ ร่างกายไม่มีพลังงานขับเคลื่อน ให้ได้สิ่งที่ต้องการได้ทันท่วงที

คล้ายๆ ระบบนำข้อมูลระหว่างทาง มีการติดขัด ไม่ครบวงจร จะอธิบายวงจรที่ว่าสั้นๆดังนี้(ไม่เคยอธิบายจริงจังนัก เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ ลองอธิบายสั้นๆ)

ประสพการณ์ + เหตุผล + ความรู้สึก =?.การคิดเสียง --- ส่งข้อมูลต่อไปยัง ----กล้ามเนื้อ ทำการตอบสนองความคิด เคลื่อนไหว....เเสดงเสียงที่ต้องการออกมา ------ เกิดเสียงขึ้น ส่งข้อมูลไปยังการได้ยินของ..... หู

หู....รับเสียง ส่งข้อมูลไปที่สมอง ประมวลผล คิดแก้ไข คิดสร้างเสียงต่อไป ส่งไปที่ระบบประสาทสั่งการเคลื่อนไหว สร้างเสียงต่อไป.... ครบวงจร แล้วทำซ้ำไปจนจบเพลง...อันนี้ ในความคิดผมนะครับ....

คงเหมือนจะถูกชะตากับที่นี่อยู่ ที่ๆเราสามารถจะเเสดงอะไรก็ได้ เพลงบางเพลงเล่นไป 14 นาทีวันก่อน ( ตอนเล่นไม่รู้เลย อัดมาจึงเห็น ตกใจเหมือนกัน ....เเต่เมื่อก่อนโหดกว่านี้ เพลงชุดนึง เล่าเรื่องยาวมาก เคยยาวสุด คนรอตบมือเพลงเเรก 55นาที หุหุ .... )
(ขออธิบายแทรกนิดนึงนะครับ...ก็เคยมีมาบ้าง จะมาขอเล่นทั้งเอาจริง หรือ มาแจม คงอาจจะคิดว่าตัวเองดีแล้ว แต่คงเข้าใจอะไรผิดไปบ้าง ก็เลยมาแสดงความน่าสงสารแบบนั้น จริงๆผมเครียดนะ บางทีมาแจมในเวลาของเรา เกิดเสียงคุณภาพแบบนั้นออกไป ผมรู้สึกว่าความผิดพลาด มันก็มาจากผมเช่นกัน
อยากขอสักนิดนะครับ อะไรบางอย่าง ต้องเข้าใจ ต้องรู้จักตัวเอง ความเหมาะสม กาละเทศะ...คือ สงสารหน่ะครับ ไม่อยากให้ต้อง รู้สึกอะไรแบบนั้นบ่อยๆ ใครมาดี มีความสามารถพร้อม ก็คงจะมีแต่คนชื่นชม ผมเองก็ดีใจ แต่ไม่ใช่ อย่าฝืนครับ ผมจริงจังไม่ค่อยล้อเล่นเท่าไหร่กับเรื่องนี้ การเล่นกันสนุกสนานในที่ส่วนตัว ก็อีกเรื่องนึงนะครับ คงเข้าใจ)

อยากให้มาลองหาวิธีบันทึก การเล่น การฝึกซ้อมกันดูบ้าง

การบันทึกเสียง จะส่งผลต่อการพัฒนาตนเอง หากการวิเคราะห์ที่เกิด อย่างตรงไปตรงมา หาจุดแก้ไข เพื่อนำไปพัฒนตนเองต่อๆไป อย่างเข้าใจตนเอง

ขอบคุณผู้สนับสนุน สนานใจ เอื้อไมตรีโดย ด.ร กฤษณ สุจริตกุล สำหรับเครื่องบันทึกเสียงเคลื่อนที่ คำเเนะนำ การให้คำปรึกษาที่ดีเสมอมาครับ

เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น หรือ Love at Sundown

เพลงพระราชนิพนธ์ลำดับที่ ๒ ทรงพระราชนิพนธ์ ใน พ.ศ. ๒๔๘๙ ขณะยังทรงเป็นสมเด็จพระอนุชาธิราช

เป็นงานทดลองของพระองค์ในจังหวะฟ็อกซ์ทร็อต ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ นิพนธ์คำร้องภาษาไทย และท่านผู้หญิงนพคุณ ทองใหญ่ ณ อยุธยา แต่งคำร้องภาษาอังกฤษ

แล้วพระราชทานเพลงพระราชนิพนธ์ที่มีคำต้องสมบูรณ์ให้นายเอื้อ สุนทรสนาน นำออกบรรเลงในงานของสมาคมปราบวัณโรค ณ เวทีลีลาศสวนอัมพร เมื่อวันเสาร์ที่ ๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๘๙

นับเป็นเพลงพระราชนิพนธ์เพลงแรกที่นำออกบรรเลงสู่ประชาชน เป็นเพลงที่ร่าเริงแจ่มใสเหมาะสำหรับการเต้นรำในสมัยนั้น จึงเป็นเพลงยอดนิยมของพสกนิกรไทยทันที

ยามเย็นYARM YEN

ทำนอง: พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช
คำร้อง: พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจักรพันธ์เพ็ญศิริ

แดดรอนรอน
เมื่อทินกรจะลับเหลี่ยมเมฆา
ทอแสงเรืองอร่ามช่างงามตา
ในนภาสลับจับอัมพร

แดดรอนรอน
เมื่อทินกรจะลาโลกไปไกล
ยามนี้จำต้องพรากจากดวงใจ
ไกลแสนไกลสุดห่วงยอดดวงตา

แต่ก่อนเคยคลอเคลียกัน
ทุกวันคืนรื่นอุรา
ต้องอยู่เดียวเปลี่ยววิญญาณ์
เหมือนดังนภาไร้ทินกร

แดดรอนรอน
หากทินกรจะลาโลกไปไกล
ความรักเราคงอยู่คู่กันไป
ในหัวใจคงอยู่คู่เชยชม

แดดรอนรอน
หมู่มวลภมรบินลอยล่องตามลม
คลอเคล้าพฤกษาชาติชื่นเชยชม
ชมสมตามอารมณ์ล่องเลยไป

ลิ่วลมโชย
กลิ่นพรรณไม้โปรยโรยร่วงห่วงอาลัย
ยามสายัณห์พลันพรากจากดวงใจ
คอยแสงทองวันใหม่กลับคืนมา

แต่ก่อนเคยคลอเคลียกัน
ทุกวันคืนชื่นอุรา
ต้องอยู่เดียวเปลี่ยววิญญาณ์
เหมือนดังนภาไร้ทินกร

โอ้ยามเย็น
จวบยามนี้เป็นเวลาสุดอาวรณ์
ยามไร้ความสว่างห่างทินกร
ยามรักจำจะจรจากกันไป

LOVE AT SUNDOWN

Music: H.M.K. Bhumibol Adulyadej
Lyric: Prof. Thanpuying Nopakhun Thongyai Na Ayudhya

'Tis sundown
The golden sunlight tints the blue sea,
Paints the hill and gilds the palm tree.
Happy be, my love, at sundown.

'Tis sundown.
The multi-coloured dancing sunbeam
Brightly shines on in my heart's dream
Of the one I love, at sundown.
The birds come to their nest-
At peace, they bill and coo.
The wide world sinks to rest,
And so do I and so do you.

'Tis sundown.
In splendour sinks the sun, comes twilight,
Day is done, now greets the cool night.
Happy be, my love, at sundown.

copyright His Majesty King Bhumibol of Thailand

Attached Files
.mp3   Love at sun down by hattaya saungsin ONE MAN SHOW.mp3 (Size: 498.61 KB / Downloads: 1,489)
07-04-2009, 11:23
Website Find Like Post Reply
dejemerry Offline
สตรีที่โลกลืม

Likes Given: 0
RE: เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
น้าหนึ่งไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยค่ะ ฟังแล้ว เพิลดเพลินจำเริญใจเจ้าค่ะ Big Grin
[Image: c982477161.gif]
กินง่าย ๆ
อยู่เงียบ ๆ
นอนงีบ ๆ
ทำงานง่วน ๆ
07-04-2009, 12:45
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: เพลงพระราชนิพนธ์ ยามเย็น by Hattaya ...One man show
อยู่ในห้อง ได้ยินเสียงเพลงนี้แว่วๆ ยังนึกว่า เอ๊ะ..ป้าแดงเล่นได้ดีแฮะ
ที่ไหนได้..น้าหนึ่งนี่เอง..
เพลงพระราชนิพนธ์...เล่นได้ดียิ่งมีมงคลแก่ชีวิต...ผมเชื่อเช่นนั้นครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
07-04-2009, 13:16
Maew Offline
Senior member

เพลงนี้เป็นเพลงพระราชนิพนธ์เพลงหนึ่งที่ผมชอบมาก
แต่ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน ต้องรอกลับไปฟังที่บ้านเหมือนเคย

เข้ามาคุยก่อน..

ผมชื่นชมน้าหนึ่งอีกอย่าง นอกเหนือไปจากความสามารถด้านดนตรีที่โดดเด่น
คือ ความพยายามที่จะทำความเข้าใจตนเอง/รู้จักตัวเองให้มากขึ้นอยู่เสมอ
รวมไปถึงพยายามเข้าใจธรรมชาติ และ สรรพสิ่งรอบๆตัว

เรื่องการศึกษาธรรมะของน้าหนึ่งก็น่าสนใจ...
ผมคิดว่า มันน่าจะมีผลต่อความคิด, วิธีคิด, การใช้ชีวิต และ สะท้อนออกมาที่ผลงานอยู่ไม่น้อย

ขอสัมภาษณ์หน่อยละกันครับ
ตัวน้าหนึ่งเอง มองเรื่องนี้ยังไงบ้าง เริ่มสนใจธรรมะมาตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้วมีผลกับชีวิตในแง่ไหนบ้าง..
แล้วคิดว่า มีอะไรสัมพันธ์กันบ้างไหมครับ ระหว่าง การปฏิบัติธรรม กับ การฝึก,การเล่นดนตรี
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
07-04-2009, 13:19
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

คงไม่ต้องวิจารณ์อะไรมากแล้วครับ สำหรับศิลปินตัวจริงมีลายเซ็นต์เป็นของตนเอง

ถ้าเป็นหนัง น้าหนึ่งคงเป็น ผู้กำกับในฐานะประพันธกร (Film Authorship) จะหยิบจับเรื่องราว บทหนังอะไร ก็สื่อสารออกมาเป็นตัวเองที่ชัดเจน ดูสนุก...

ทำหนังมันก็มี 2 มุมใหญ่ๆ คือ producer กับ director (สมมติว่าผู้กำกับฯเขียนบทเอง) director คนไหนพอไถลชายขอบของการตลาดได้บ้าง ก็จะถึงดวงดาวค่อนข้างไว (ไม่ว่ากล่องหรือตังค์) ในโลกของการแข่งขันสูง ทุกๆด้าน ทุกอย่างมักเป็นฉะนี้ Sad

ถ้าผมเป็น producer ผมตะครุบน้าหนึ่งแล้วครับ ท่านเทพน้าหนึ่งอยากทำอะไรก็เชิญ Big Grin ส่วนผมจัดการเรื่องกระบวนการจัดจำหน่ายเอง (พี่เจ้ย อภิชาติพงศ์ แกตะครุบคนเดียว 2 ตำแหน่งเลย หนังแกเลยติสต์แตก แถมมีคนแย่งให้ตังค์ทำอีกบานตะไท!!!)

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา โผล่มาซะดึกเชียว เลยอดคุยกันอีกแระ ไว้เจอกันครับ ^^

ชอบทุกเพลงที่เล่น ที่บันทึกครับ...Shy
07-04-2009, 21:18
kiss Offline
Member

ขอบคุณที่อัดมาให้ฟังนะคะ เพราะดีค่ะ มีอัตลักษณ์ดีค่ะ Wink
music is my life
08-04-2009, 10:26
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

(08-04-2009, 10:26)kiss Wrote: ขอบคุณที่อัดมาให้ฟังนะคะ เพราะดีค่ะ มีอัตลักษณ์ดีค่ะ Wink

อัตลักษณ์ (อ่านว่า อัด-ตะ-ลัก) ประกอบด้วยคำว่า อัต กับคำว่า ลักษณ์ อัต มาจากคำว่า อตฺต แปลว่า ตน ตัวเอง อัตลักษณ์ จึงแปลว่า ลักษณะของตนเอง ลักษณะของตัวเอง เป็นศัพท์ที่คณะกรรมการบัญญัติศัพท์ของราชบัณฑิตยสถานได้บัญญัติให้ตรงกับคำภาษาอังกฤษว่า character เป็นลักษณะเฉพาะของบุคคลซึ่งรวมสติปัญญา คุณธรรม จริยธรรม ความประพฤติที่แสดงออกเป็นลักษณะนิสัยของบุคคลนั้น แต่ปัจจุบัน มีการนำคำว่าอัตลักษณ์ไปใช้แทนคำว่า ตน ตัว เช่น หนังสือเรื่องนี้ปรากฏอัตลักษณ์ของนักเขียนแจ่มแจ้งทีเดียว ครูควรช่วยนักเรียนให้พัฒนาอัตลักษณ์ของเขาได้อย่างเหมาะสม หรือใช้อัตลักษณ์เพื่อแทนคำว่า เอกลักษณ์ คำทั้งสองคำนี้อาจจะดูมีความหมายใกล้เคียงกันมาก แต่มีลักษณะเน้นต่างกัน อัตลักษณ์เน้นลักษณะทั้งหมดของบุคคลโดยไม่ได้เปรียบเทียบกับใคร ส่วนเอกลักษณ์เน้นลักษณะที่เป็นหนึ่ง ลักษณะที่โดดเด่นซึ่งเป็นส่วนที่แยกบุคคลนั้นออกจากบุคคลอื่น

Big Grin Big Grin อ้างอิงจากสุโขทัยดอทคอม จ้า Big Grin
(This post was last modified: 08-04-2009, 11:09 by .::.pOoH.::..)
08-04-2009, 11:08
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(08-04-2009, 11:08).::.pOoH.::. Wrote:
(08-04-2009, 10:26)kiss Wrote: ขอบคุณที่อัดมาให้ฟังนะคะ เพราะดีค่ะ มีอัตลักษณ์ดีค่ะ Wink

อัตลักษณ์ (อ่านว่า อัด-ตะ-ลัก) ประกอบด้วยคำว่า อัต กับคำว่า ลักษณ์ อัต มาจากคำว่า อตฺต แปลว่า ตน ตัวเอง อัตลักษณ์ จึงแปลว่า ลักษณะของตนเอง ..................
Big Grin Big Grin อ้างอิงจากสุโขทัยดอทคอม จ้า Big Grin

ตอนนี้ ศิลปินที่ มีอัตลักษณ์ดี หรือ เป็นลักษณะของตนเอง
คงกำลัง อัตคัด ขัดสน อัฐ
จะผลิตงานที่บรรยาย อัตชีวะประวัติ ก็เกรงว่าไม่น่าจะขายได้มาก
จะสร้างงานที่เป็น อัตตานิยม ก็ยังไม่ถึงวาระ

ตอนนี้ก็ดำรงชีวิตไปตาม อัตภาพ
ด้วยงานในตำแหน่ง นักดนตรีอัตราจ้างกิติมศักดิ์

ไงก็ช่วยสนับสนุน คนสร้างงานกัน ก่อนที่จะ อัตวินิบาตกรรม หรือ ลอยอัฐิกันไปซะหมด Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 08-04-2009, 11:39 by SARUN.)
08-04-2009, 11:38
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
งั้น * อัตลุค * ก็คงมีความใกล้เคียงกับ * อัตลักษณ์ *
ไม่ใช่มองตน แต่มีภาพลักษณ์แสดงถึงตัวตน
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
08-04-2009, 11:49
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ขอบคุณมาก สำหรับ น้าป๋อ เเละ ป้าเเดง พี่ kiss น้าศรัณ น้าปุ๊ ที่เเวะมาเยี่ยมด้วยนะครับ

ทำขึ้นมามีคนฟังบ้าง ผมก็ดีใจเเล้ว ยิ่งได้เผยเเพร่งานของท่าน ผมยิ่งดีใจ รู้สึกภูมิใจกับการได้บรรเลงผลงานอันเเสนงดงามของท่าน

เเละ ขอบคุณทุกท่านที่เเวะมาด้วยครับ

....................................

-ขอบคุณสำหรับคำถาม เป็นคำถามที่ดีมากครับ Cool

ถามว่า....มองเรื่องนี้ยังไงบ้าง เริ่มสนใจธรรมะมาตั้งแต่เมื่อไหร่ แล้วมีผลกับชีวิตในแง่ไหนบ้าง..
แล้วคิดว่า มีอะไรสัมพันธ์กันบ้างไหมครับ ระหว่าง การปฏิบัติธรรม กับ การฝึก,การเล่นดนตรี??

ขอตอบคร่าวๆดังนี้นะครับRolleyes

ผมสนใจในธรรมะ ตั้งเเต่เด็ก ก็เรียนรู้เท่าที่มีโอกาส ได้อ่านหนังสือ เเละ พบเจอผู้ฝึกฝนตนเอง บอกกล่าวเเนะนำ จนกลายเป็นเหมือนนิทานเด็กสำหรับผม ก็เข้ามาในชีวิตไม่รู้ตัวเเหละครับ มาเรียนเพิ่มเติมที่นี่อีก สถาบันพลังจิตตานุภาพ (WillpowerInstitute) หลักสูตรครูสมาธิ

สติ สมาธิ มีผลกับการทำงาน ในทุกสาขา เกิดขึ้นเป็นปกติ เเต่มาฝึกเข้าใจเท่าทันมันเพิ่มเติม เเละ หากลอุบายฝึกจิตให้สมาธิดีขึ้นเรื่อยๆ

ศีล มีไว้เพื่อ ฝึกสติให้คงไว้ในความรู้ตัว ไม่ก่อปัญหาต่อตนเอง เเละ สังคม .... ศีล สมาธิ ปัญญา เป็นของที่สัมพันธ์กันมาก

เมื่อฝึก พัฒนาด้านใด ด้านอื่นจะปรับตัวขึ้นเองโดยธรรมชาติ

เมื่อสมาธิดี ก็รักษาศีลได้ดี มีศีลมีสามธิดี คิดได้ เกิดปัญญา คนมีศีลดี ก็คือคนรู้คัว เท่าทันตน ก็คือ คนมีสมาธิ เมื่อ มีสมาธิ ก็เกิดปัญญา

เเต่ ปัญญา หากเกิดโดยมี สมาธิ อาจก่อทางดี ทางร้ายได้ ต้องควรมีหลักศีลธรรมในใจ เพื่อปกครองใจตน เข้าหาการพัฒนาในทางดี

ธรรมะ จริงๆ ก็ คือธรรมชาติ การเข้าใจในทุกสรรพสิ่ง ของธรรมชาติ เราก็จะมอง เข้าใจทุกสิ่งด้วยความเป็นกลาง

กระบวนการนี้ หากมีสมาธิดี อาจเนื่องจากประสพการณ์ การทำซ้ำบ่อย เราจัดว่าเป็น...ฌาณ คือ การเพ่งอยู่ จิตเป็นสมาธิหยุดนิ่ง เกิดความสุขขึ้น ซึ่งดนตรีสามารถก่อให้เกิด เเละ พัฒนาต่อได้
ฌาณ บางทีก็เรียกว่า ความชิน เป็นระดับความนิ่งของจิต

ขอกลับมาที่ กระบวนการคิดขณะทำการเเสดงดนตรีนะครับ

ประสพการณ์ + เหตุผล + ความรู้สึก ....ดำเนินการคิดเสียง-------

=?.การคิดเสียง --- ส่งข้อมูลต่อไปยัง ----กล้ามเนื้อ ทำการตอบสนองความคิด เป็นการเคลื่อนไหว----

= การเคลื่อนไหว....เเสดงเสียงที่ต้องการออกมา ------ เกิดเสียงขึ้น ส่งข้อมูลไปยังการได้ยินของ..... หู------

= การได้ยินของ หู....รับเสียง ส่งข้อมูลไปที่สมอง ประมวลผล คิดแก้ไข คิดสร้างเสียงต่อไป

ส่งไปที่ระบบประสาทสั่งการเคลื่อนไหว สร้างเสียงต่อไป....

= ครบวงจร แล้วทำซ้ำไปจนจบหน้าที่ในบทเพลง...อันนี้ ในความคิดผมนะครับ....

ขอกลับมาเพิ่มเติมเเบบฮาๆ: ที่เรื่องความเชื่อนะครับ การทำทุกสิ่งต้องใช้ใจ ที่ศรัทธา มีความเชื่อมั่น

ไม่นานนี้ ก็เพิ่งยกตัวอย่างไป Coolเรื่อง matrix ภาคแรก ที่เขาเริ่มมีความเชื่อ เขาเริ่มดึงเฮลิคอปเตอร์ได้

การโหลดข้อมูลของสิ่งต่างๆ เป็นความรู้ แต่ต้องมีความเชื่อ แรงศรัทธาด้วย ไม่งั้นข้อมูล ก็เป็นแค่ข้อมูล

แล้วถ้าสังเกตุตอนแรกพระเอกเรา โดนกระสุนยิงมาเห็นแล้วเอี้ยวตัว ก้มหลบ.... ไปๆมาๆกระสุน เห็นชัดมาช้าขึ้น จนตอนหลังหยุด เห็นชัดเลยนั่นคือ ตระแกรงของเรา ละเอียดขึ้น ทุกอย่างช้าลง

ตัวโน๊ตการควบคุม สั้น ยาว หนัก เบา การจัดวางองค์ประกอบในช่วงเวลา ถ้าเรามีความละเอียด ไวกว่าสิ่งต่างๆ ที่ดูยุ่ง วิ่งไปมา
Cool
เราจับเค้าได้ .....เเม้เวลาเเค่ 1วินาทีสมองเราจะประมวลผลได้อย่างน่าอัศจรรย์ใจ

ไอน์สไตน์ยืนยันว่านอกจากเวลาจะยืดหด ยังย้อนกลับได้อีกด้วย?.จริงๆท้ายๆผมว่าเขาคงเข้าใจไปถึง ระดับของจิตแล้ว การละเอียดหยาบของจิต สมาธิ ปัญญาญาณ หลายสิ่งที่ มาจบในอ่างน้ำ ลุงหัวขาวนี้ แช่น้ำต่อวันนานมากๆ ปล่อยใจสบาย แล้วมันจะออกมาเอง เรื่องนี้ผมเชื่อว่าจริง

หลายครั้งเรา ตัดระบบความคิดไป ปล่อยให้ว่างเปล่า ตน ในตน องค์ความรู้ที่สะสมไม่ว่าจะนานเเค่ไหน อาจออกมาโดยเรา เเค่นิ่ง สงบ เป็นเครื่องรับข้อมูลที่ดี

มีโอกาส ก็ลงพิจารณาอ่านกันครับ ถ้ายังอธิบายไม่ดีเท่าที่ควร ต้องขออภัยด้วยนะครับRolleyes

... พอดีเหนื่อย เดี่ยวมาตอบอีกทีครับBig Grin
(This post was last modified: 08-04-2009, 15:04 by hattaya111.)
08-04-2009, 11:52

Forum Jump: